[VHGT] Hà nội hoàn toàn không có văn hóa giao thông(!?)

anhtho

Xe ngựa
Trước em nghe nói nhiều nên cũng ngưỡng mộ HCM lắm, nhất là xem mấy cái ảnh làn 4b tịnh ko 1 2b nào đi vào, ấy thế nhưng tuần trước e đc vào đấy loanh quanh từ sân bay TSN, quận 1 em cũng hơi bị thất vọng, hoá ra giao thông cũng lổn nhổn, 2b vẫn lượn bên làn 4b như thường dù ko đại trà như HN.
Nhưng đúng là phải công nhận biển, vạch trong đấy làm tốt hơn HN nhiều, rõ ràng, chi tiết hơn, ví dụ: biển phân làn phương tiện to rõ và nằm đúng phải đường, vạch phân làn rõ ràng, làn đủ cho 1 xe 4b ko có tình trạng nhét vài xe vào cùng 1 làn đc; nếu đang trên cầu vượt có lối rẽ phải xuống (kiểu cầu cạn Thanh Trì rẽ xuống) thì họ cắm biển hạn chế tốc độ 40 nhưng kèm biển phụ mũi tên phải chỉ hướng hiệu lực của biển rất rõ ràng, chứ ko như HN đang phi 80 nhìn thấy biển 40 chả biết áp dụng cho lối xuống hay cả tuyến, đi ghê cả răng; hay như chỗ đèn đỏ họ ghi "2 bánh đc rẽ phải" đơn giản dễ hiểu, đọc rất nhanh, chứ ghi xe máy, xe đạp...dài loằng ngoằng như ở HN đọc đc thì cũng vỡ mẹt.
Dẫu lộn xộn nhưng giao thông trong SG còn gấp vạn lần HN, mà tất cả cũng do mấy người ăn lương nhà nước, có trách nhiệm nhưng không chịu vận dụng, suy nghĩ để làm. Các cụ mà đi đường Nguyễn TRãi (HN), làn ô tô tô to vật mà chỉ 1 làn, vậy mà cấm người ta vượt phải, tự nhiên con đường rộng thành chật vì chỉ 1 chú đi lờ đờ bên trái là ko ai dám vượt. Chính vì vậy mà giao thông ở HN mới lộn xộn. Hoặc con đường xuống từ cầu vượt Thanh trì ra đường 5, nếu họ cải tạo đôi chút, kẻ lại vạch vôi cho 4b đi 2 làn // nhau để cùng sang đường 5 thì sẽ đỡ tắc hơn rất nhiều, nhưng họ không làm, vì đơn giản là những công bộc đó khi đi bằng xe riêng hoặc xe công, họ cứ thoải mái đi mà chẳng ai phạt được.
Trong SG, em thực sự ấn tượng cách họ làm. Biển báo cực rõ ràng đầy đủ, chỗ đường Trương định, cũng ko rộng lắm, nhưng họ vẫn vẽ đủ 2 làn cho 4b. Đường thoát ngay. Cách đây ko lâu, chỗ đó vẫn chỉ 1 làn ô tô, em mới nhìn cái vạch vôi cũ vẫn còn mờ mờ. Vấn đề là phải đầu tư suy nghĩ và phải suy nghĩ tới lợi ích của những người đóng thuế nuôi chính các công bộc, trong trường hợp này là những người chạy xe.

Chỉnh sửa cuối:

kriss

Xe buýt
E nghĩ ko chỉ có ở hà nội mà tình trạng đó có ở tất cả các tỉnh thành!
hehehe, cụ cứ vào Saigon, Đà Nẵng mà xem, giao thông ở đấy tốt đến mức nào (tất nhiên quy chuẩn Vn thôi) nhưng không có cảnh nhí nhố tràn lan như ở Hanoi

kriss

Xe buýt
Dẫu lộn xộn nhưng giao thông trong SG còn gấp vạn lần HN, mà tất cả cũng do mấy người ăn lương nhà nước, có trách nhiệm nhưng không chịu vận dụng, suy nghĩ để làm. Các cụ mà đi đường Nguyễn TRãi (HN), làn ô tô tô to vật mà chỉ 1 làn, vậy mà cấm người ta vượt phải, tự nhiên con đường rộng thành chật vì chỉ 1 chú đi lờ đờ bên trái là ko ai dám vượt. Chính vì vậy mà giao thông ở HN mới lộn xộn. Hoặc con đường xuống từ cầu vượt Thanh trì ra đường 5, nếu họ cải tạo đôi chút, kẻ lại vạch vôi cho 4b đi 2 làn // nhau để cùng sang đường 5 thì sẽ đỡ tắc hơn rất nhiều, nhưng họ không làm, vì đơn giản là những công bộc đó khi đi bằng xe riêng hoặc xe công, họ cứ thoải mái đi mà chẳng ai phạt được.
Trong SG, em thực sự ấn tượng cách họ làm. Biển báo cực rõ ràng đầy đủ, chỗ đường Trương định, cũng ko rộng lắm, nhưng họ vẫn vẽ đủ 2 làn cho 4b. Đường thoát ngay. Cách đây ko lâu, chỗ đó vẫn chỉ 1 làn ô tô, em mới nhìn cái vạch vôi cũ vẫn còn mờ mờ. Vấn đề là phải đầu tư suy nghĩ và phải suy nghĩ tới lợi ích của những người đóng thuế nuôi chính các công bộc, trong trường hợp này là những người chạy xe.
cụ nói rất đúng, ở Saigon em xxx cũng không ăn bẩn như ở Hanoi, có sai mới phạt, đường xá thì tốt và kẻ vạch dưới đường rõ ràng, từ xa, phân làn hợp lý, ý thức giao thông tương đối tốt, ít ra thì cũng không có những kẻ phi SH, LX không mũ lao nhao vượt đèn đỏ như Hanoi

topbike

Xe tăng
Xem ra HN mang tiếng nhiều quá. Thế mới biết tại sao nhiều người cứ thích nhảy vào Nam sinh sống.

tienpham1102

Xe tăng
báo nào lá cải thế....lôi cái ảnh thằng cu bị bắn chết ở quán vịt - An Dương ra kêu là tai nạn giao thông thế kia....:))

mezzo forte

Xe buýt
cụ nói rất đúng, ở Saigon em xxx cũng không ăn bẩn như ở Hanoi, có sai mới phạt, đường xá thì tốt và kẻ vạch dưới đường rõ ràng, từ xa, phân làn hợp lý, ý thức giao thông tương đối tốt, ít ra thì cũng không có những kẻ phi SH, LX không mũ lao nhao vượt đèn đỏ như Hanoi
em đính chính lại là xxx SG cũng ăn nhưng mà ít, xe công ty em đè vạch, sai làn các anh ý chỉ lấy 100k uống nước xong rồi cho đi :))

cháu lên 3

Xe container
Riêng về giao thông và con người VN thì em khẳng định là kém nhất thế giới

Thích Triton

Xe điện
Mình cũng rất buồn vì ý thức giao thông của người HN. Hãy từ những việc nhỏ như dừng đèn đỏ và không đi ngược chiều, mỗi người có ý thức và đừng ngại nhắc nhở những người vi phạm, chắc chắn sẽ phần nào nâng cao ý thức của mọi người.

DML

Xe tăng
Mình cũng rất buồn vì ý thức giao thông của người HN. Hãy từ những việc nhỏ như dừng đèn đỏ và không đi ngược chiều, mỗi người có ý thức và đừng ngại nhắc nhở những người vi phạm, chắc chắn sẽ phần nào nâng cao ý thức của mọi người.
Ơ cái nick này có cái tit phía dưới từ lúc nào ấy nhẩy :))

duongducdinh

Xe buýt
cái này là từ những người thực thi pháp luật họ ko nghiêm chỉnh chấp hành trước thì làm sao dân họ làm theo!toàn biển xanh đỏ đi sai làn vượt đèn đỏ!công an đi đường ko đội mũ bảo hiểm!

cuuvot_car

Xe đạp
Cụ chủ thớt này lôi cả ảnh choảng nhau ở TP HCM vào đây

DML

Xe tăng

kriss

Xe buýt
Riêng về giao thông và con người VN thì em khẳng định là kém nhất thế giới
em phủ định cụ luôn, chúng ta vẫn chưa đạt tầm cỡ "nhất thế giới" đâu, hehehe, còn nhiều nơi khác "hơn" ta nhiều, cụ nâng cao quan điểm quá

janglac

Xe tăng

DML

Xe tăng
Cụ chủ thớt này lôi cả ảnh choảng nhau ở TP HCM vào đây
E đã giải thích và bổ sung ảnh của Hà nội thân yêu ở đây rồi nhé. :D
Hehe, chờ mãi cũng có cụ phát hiện ra. E tìm hình ảnh k có nên lấy tạm hình 54 ra để minh họa thôi :D

Bổ sung hình ở HN nhé:

ờ, vu khống GT Hà nội quá :)). Giờ vi phạm giao thông bắt cho đi quét đường 1 tuần cho sợ. :D
Cái ý tưởng này hay phết, keke

h2iu0412

Xe máy
Chó cứ sủa, đoàn người cứ đi.

Tivi thời sự nói ra rả suốt ngày, mà có thấm vào đầu đâu các bác. Chán nhưng thôi cố mà lách đi làm kẻo trễ giờ cũng mất miếng cơm.

topbike

Xe tăng
Việt Nam mờ, khi nào chả máu.

adonis

Xe buýt
Văn hóa gt Hà Nội kém là vì HN lắm Con Cháu Các Cụ quá. Lắm biển Xanh nhiều biển Đỏ quá

am4ter

Xe hơi
đơn giản nhưng chính xác. Cần nhiều người chung tay. Lên nào cụ