[CCCĐ] Hà Nội đi Tây Nguyên trải nghiệm đường HCM nhánh Tây

z300

Xe điện
Em đi rồi. Đi đường phê lắm nhưng mà vắng. Mang theo đồ và lốp, lốp dự phòng đề phòng hỏng lốp thôi. Đường đep, bê tông nên hơi ồn. Đi qua 2 hầm thuỷ điện. Nói chung vắng tanh. Chả phải bon chen ông nào.
Em thích. Tuỳ cụ

Em đang phân vân không biết có nên đi cung từ Khe Sanh lên A Lưới sau đó từ A Lưới lên Kontum hay không. Cụ nào đã đi cung này rồi cho em lời khuyên. Em chạy xe SUV hai cầu

satphelieu

Xe buýt
Em đi rồi. Đi đường phê lắm nhưng mà vắng. Mang theo đồ và lốp, lốp dự phòng đề phòng hỏng lốp thôi. Đường đep, bê tông nên hơi ồn. Đi qua 2 hầm thuỷ điện. Nói chung vắng tanh. Chả phải bon chen ông nào.
Em thích. Tuỳ cụ
Em chốt lịch rồi, ngày 14 xuất phát từ Đồng Hới đi Khe Gát rồi đến Khe Sanh về A Lưới, nếu còn sớm thì chạy về P'Rao ngủ để hôm sau đi Kontum.

z300

Xe điện
Chuẩn cụ à.
Chứ đi QL1 bon chen nguy hiểm, mệt đầu, ko thú vị.
Cụ cứ chuẩn bị xe thật tốt, mang theo đồ nghề đầu đủ, xăng đổ đầy, mang ít thức ăn là ok.
Từ ĐH đi ra thì đến 1 quán ăn gần ngã 3 biên giới thì gần quá. Lần trước em từ phía nam ra dừng đó ăn ngon tuyệt. Cá suối các kiểu

Em chốt lịch rồi, ngày 14 xuất phát từ Đồng Hới đi Khe Gát rồi đến Khe Sanh về A Lưới, nếu còn sớm thì chạy về P'Rao ngủ để hôm sau đi Kontum.

satphelieu

Xe buýt
Chuẩn cụ à.
Chứ đi QL1 bon chen nguy hiểm, mệt đầu, ko thú vị.
Cụ cứ chuẩn bị xe thật tốt, mang theo đồ nghề đầu đủ, xăng đổ đầy, mang ít thức ăn là ok.
Từ ĐH đi ra thì đến 1 quán ăn gần ngã 3 biên giới thì gần quá. Lần trước em từ phía nam ra dừng đó ăn ngon tuyệt. Cá suối các kiểu
Có cụ cổ vũ là em đổi lịch trình luôn, nhà em chắc xuất phát lúc 6h sáng từ Đồng Hới hy vọng đến A Lưới trước 4h chiều

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có viết nhầm ko đấy?
Từ Đồng Hới lại ngược lên Khe Gát rồi lại đi xuống Khe Sanh (HCM Tây) là cụ mua 2 lần đường ạ. ^:)^

bạc nhược

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trên cũng nhầm nốt
Đồng Hới chứ Đông Hà đâu mà 2 lần đường, và vào chứ không phải xuống Khe Sanh nhé

Tốt nhất là cụ cứ đường HCM vào Phong Nha cho đỡ tiền phí, lại mát mẻ hơn. Nghỉ ks ở Phong Nha rồi sáng mai đi sớm vào chỗ ngã tư có cái cầu gì gần hang 8cô ấy, qua cầu cứ đi trong rừng là tới Khe Sanh, Tăng Ký, A lưới, Thạnh Mỹ.........
hình như phải qua Khe Sanh mới đậm chất đại ngàn Trường Sơn

bạc nhược

[Tịch thu bằng lái]
Sáng đi sớm mà trái nghiệm, từ Phong Nha đi là đã vào rừng rồi, không khí vô cùng trong lành, cảnh sắc thay đổi trong ngày theo từng cung bậc, cảm xúc cũng vậy, bất chợt thấy cuộc sống bon chen ngoài kia thật nhanh, sự vắng vẻ ở đây khiến người ta sẽ như sống chậm lại, gạt bỏ những lo toan bon chen cuộc sống, và sẽ mỉm cười trước một cánh bướm rập rờn trước kính, hay say sưa dõi theo một cánh chim chao liệng trên nền trời xanh biếc trước khi mất hút vào những ngọn núi cao

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trên cũng nhầm nốt
Đồng Hới chứ Đông Hà đâu mà 2 lần đường, và vào chứ không phải xuống Khe Sanh nhé

Tốt nhất là cụ cứ đường HCM vào Phong Nha cho đỡ tiền phí, lại mát mẻ hơn. Nghỉ ks ở Phong Nha rồi sáng mai đi sớm vào chỗ ngã tư có cái cầu gì gần hang 8cô ấy, qua cầu cứ đi trong rừng là tới Khe Sanh, Tăng Ký, A lưới, Thạnh Mỹ.........
hình như phải qua Khe Sanh mới đậm chất đại ngàn Trường Sơn
E ko nhầm, trừ khi chủ thớt cố ý muốn mua đường, hoặc ko có ý định đi đường HCM Tây như cụ ấy đã nói!
Nếu trải nghiệm HCM Tây như cụ ấy đã chọn điểm xuất phát từ Khe Gát thì phải là: Khe Gát- (KHông qua Phong Nha = HCM Đông)- Dakrong/Khe Sanh - A Lưới - Thạnh Mỹ. Ko liên quan gì đến Đồng Hới lẫn Đông Hà. 8->

bạc nhược

[Tịch thu bằng lái]
Phong Nha - Kẻ Bàng nằm trên đường HCM đông, nhưng vào trong đi theo đường Hang 8 cô là gặp để đường HCM nhánh Tây, khái niệm nhánh Đông và Tây từ đây

satphelieu

Xe buýt
E ko nhầm, trừ khi chủ thớt cố ý muốn mua đường, hoặc ko có ý định đi đường HCM Tây như cụ ấy đã nói!
Nếu trải nghiệm HCM Tây như cụ ấy đã chọn điểm xuất phát từ Khe Gát thì phải là: Khe Gát- (KHông qua Phong Nha = HCM Đông)- Dakrong/Khe Sanh - A Lưới - Thạnh Mỹ. Ko liên quan gì đến Đồng Hới lẫn Đông Hà. 8->
Em chạy từ HN vào Đồng Hới khoảng 3:30-4h chiều vào check in Resort tắm biển bơi bể bơi xem WC hôm sau mới lên đường mà cụ

satphelieu

Xe buýt
Em rất vui vì ông bố vợ em vừa đồng ý đi cùng, ông là bộ đội lái xe đường Trường Sơn năm xưa. Chuyến này có hai ông thông gia đi cùng tha hồ hàn huyên câu chuyện năm xưa rồi.

satphelieu

Xe buýt
Phong Nha - Kẻ Bàng nằm trên đường HCM đông, nhưng vào trong đi theo đường Hang 8 cô là gặp để đường HCM nhánh Tây, khái niệm nhánh Đông và Tây từ đây
Hang Tám Cô em đã đến và thắp hương một lần, chắc lần này sẽ vẫn qua viếng mộ Đại Tướng và hang Tám Cô

metal171090

Đi bộ
Mình khuyên bác nên nghĩ lại ở Alưới một đêm nếu bác đến đó khoảng 15h chiều, (từ A lưới ₫i Prao 120km buổi trưa, chiều thường có mưa giông kéo dài, đường vắng quanh co đèo dốc ạ).

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Em chạy từ HN vào Đồng Hới khoảng 3:30-4h chiều vào check in Resort tắm biển bơi bể bơi xem WC hôm sau mới lên đường mà cụ
À, nếu đó là chủ ý của cụ từ Đồng Hới quay ngược lên Khe Gát ngày thứ 2 thì e ko bàn nữa (vì từ Đồng Hới đi ngược lên Khe Gát là 50km

satphelieu

Xe buýt
Mình khuyên bác nên nghĩ lại ở Alưới một đêm nếu bác đến đó khoảng 15h chiều, (từ A lưới ₫i Prao 120km buổi trưa, chiều thường có mưa giông kéo dài, đường vắng quanh co đèo dốc ạ).
Vâng, cám ơn cụ em cũng đang cân nhắc xem về A Lưới lúc mấy giờ

satphelieu

Xe buýt
À, nếu đó là chủ ý của cụ từ Đồng Hới quay ngược lên Khe Gát ngày thứ 2 thì e ko bàn nữa (vì từ Đồng Hới đi ngược lên Khe Gát là 50km
Em biết là như vậy mà, lần trước em đã đi Hang Tám Cô và Động Thiên Đường nên biết quãng đường này. Em muốn nghỉ đêm tại Sunspa resort nên mới về Đồng Hới

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
E vẫn cho là khái niệm nhánh Đông và Tây bắt đầu từ Khe Gát :

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Có đường tắt dài 16km từ Đông sang Tây mà không phải qua Khe Gát cụ nhé
E đang nói vs cụ Bac Nhuoc khái niệm HCM Đông và Tây bắt đầu từ điểm nào, chứ đường tắt nối 2 nhánh Đông - Tây đâu có thiếu.