[Funland] Hà Nội dành cho ai?

isheepvn

Xe tải
Website
isheep.com.vn
hà nội , là chiến trường bạn phải dùng rất nhiều kĩ năng mới sống đc , kĩ năng chịu đựng , kĩ năng kiềm chế , kĩ năng trách né luồn lách .v.v nói chung phải có kĩ năng mới sống đc ở hà nội , quá chán

ThanhPhuMinh

Xe tải
Vào SG đi cụ, người HN vào trỏng hết rồi;
Để HN lại cho CCCC đánh chiếm thủ đô :((

Songho

Xe máy
Đủn cho cụ có gạch xây nhà , chứ món này cháu chưa đủ tuổi :P
Em chờ mà chả thấy gạch đá gì cụ ợ. Người đồng cảnh như em thì không chửi rồi, người yêu Hà Nội thì chửi lẩm bẩm "mày cút về với mẹ đi" hehe, nhưng chẳng ai nói ra mới chán chứ.

luckylac43d

Xe buýt
HN là trái tim của cả nước nên sẽ dành cho tất cả mọi người.

cathu

Xe tải
hà nội à :)) hà hà hà............

PHANTOM OPERA

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đã gào lên khi thành phố lát vỉa hè bằng đá cho Hồ Gươm. Trong khi tôi chẳng hề đặt chân lên đó. Tôi hài lòng khi dự án được dừng lại mặc dù nó đang ngày đêm nham nhở bẩn thỉu trước mắt người dân đô thị.

Tôi đã nhiếc móc chính quyền không tiếc lời về dự án bảo tàng mới được đưa ra. Trong khi bảo tàng cũ ở đâu tôi cũng chưa hề đến.

Tôi đã chửi thậm tệ khi chính quyền áp dụng những biện pháp nhằm giảm phương tiện giao thông cá nhân thủ đô. Trong khi chính tôi là người ngày đêm chịu cảnh tắc đường, ô nhiễm, và hiểm họa giao thông luôn thường trực.

Tôi đã nhạo báng, đã hét đến lạc giọng khi ……

Tại sao nhỉ? Tôi là người yêu Hà Nội chăng? Không phải. Thủ đô chỉ là nơi tôi học tập và mưu sinh. Tôi yêu vùng quê nơi tôi sinh ra với gốc đa, bến nước, con đò, với dòng sông bên lở bên bồi, cánh cò trắng trên đồng lúa chín, với mẹ già tần tảo sớm hôm.

Tôi được giáo dục để là người có trách nhiệm với xã hội? Dĩ nhiên, nhưng tôi nghĩ không phải, đó chỉ là mớ lí thuyết suông, tôi mong lo được cho thân tôi là tốt lắm rồi. Xã hội là một khái niệm trừu tượng mà cơm áo gạo tiền hàng ngày chưa cho phép tôi ngẩng mặt lên để nhận biết nó.

Vậy thì điều gì đã khiến tôi đã trở nên như thế? Phải chăng tôi luôn cảm thấy tự ti khi nghĩ những điều tốt đẹp đó làm ra không dành cho tôi? Nó chỉ dành cho những kẻ nào đó vô hình trong thủ đô rộng lớn này.

Tôi căm ghét và đã tưởng tượng ra những kẻ xấu xa tham nhũng, béo ú và giàu có trên mỗi dự án được đưa ra và tôi phải lên tiếng để ngăn chặn điều đó. Tôi ganh tị với những kẻ quần là áo lượt, xe đưa xe đón được tivi chiếu mỗi ngày. Tôi sẽ cảm thấy mình có lỗi khi mọi người cất tiếng còn tôi im lặng.

Và cuối cùng, tôi cảm thấy mình mạnh mẽ hơn, trưởng thành hơn, an ủi hơn khi được thóa mạ những kẻ đó. Tôi sung sướng khi dàn đồng ca có tôi tham gia làm những kẻ có trách nhiệm bối rối và dừng lại.
Tôi thỏa mãn.
Tôi đói và mặc cảm.
Hà Nội không dành cho tôi.
Tôi là ai? Tôi là Tôi và Tôi cũng có thể là Bạn.

SH.12.11.2012.
Tôi sống ở Hà nội từ thủa nhỏ, Hà nội trong tôi đẹp mặc dù tôi đã từng được biết, được sống tại rất nhiều thành phố sầm uất, những thành phố yên bình và rất đẹp ở bốn châu (còn châu úc tôi chưa được đặt chân tới).

Mỗi khi đi xa tôi luôn nhớ về Hà nội, nới ấy có tổ ấm của mình. Mỗi nhin nhìn thấy thành phố đẹp tôi lại ước ao Hà nội cũng được sạch như vậy ! Tôi cũng muốn Hồ gươm được lát đá cẩm thạch để các cháu khỏi vấp ngã khi chơi đùa, tôi cũng muốn Hà nội có bào tàng để con cháu mình còn biết BÁC HỒ là ai và xa hơn nữa nhớ tới Quang Trung, Nguyễn Huệ...và người dân thế giới phải ngưỡng mộ Hà nội ngưỡng mộ Việt nam. Tôi cũng muốn hoa luôn nở tại công viên và muốn hơn nữa các cô cậu thanh niên đừng biến công viên thành nơi ôm ấp, ngủ nghỉ, cũng không muốn mọi người nhảy qua hàng rào bảo vệ dày đặc để có một bức ảnh đẹp giữ những luốn hoa vô tôi, tôi cũng không muốn đêm giao thừa chúng ta hò nhau đi chặt lộc để mong một năm mới có nhiều xèng hơn người khác.

Mỗi tuần ít nhất tôi phải tải qua 10 tiếng ngột thở vì tắc đường, tôi cũng ước gì các ông, các bà, các cô các chú, các cháu... giáo sư, tiễn sĩ, kỹ sư, bác sĩ công nhân và gái điếm đừng bon tren vài chục giây đèn xanh đèn đỏ để nhảy lên vỉa hè, sẵn sàng đi ngược đường để thoát thân mình trước.

Buổi sáng thức dây, nhìn mặt thằng hàng xóm cứ gườm gườm vì cái xe mình đẹp hơn xe nó tôi lại ước chúng ta luôn chúc phúc cho nhau, đừng nắm thắt lưng nhau kéo lại. Khi chào ông bên cạnh nó lại quay mặt đi vì nhà nó to hơn nhà mình tôi lại ước ghì giá chũng ta đừng lấy đồng tiền làm thước đo đạo đức.

Và còn nhiều nữa.....

Hà nội vẫn nghìn năm vặt vật đấy thôi, chỉ khác một điều là nó đã được mở rông để cắt miếng cho dễ hơn, to hơn và đường và bãi đỗ xe, công viên sao cứ thu nhỏ lại. Xe đện leng keng thay bằng xe bus mà tài xé sẵng sàng táng thượng đế và dung túng cho bọn chộm cắp.

Hà nội có lỗi ghì đâu, ai ăn được tiền của dân thì ăn ít đi, ai đang vô thức thì có ý thức một tí tì tì ti thôi, môi người một tẹo, mỗi ngày một tí thì Hà nội sẽ đẹp dần lên và con cháu chúng ta bây giờ và mai sau sẽ có một Hà nội của tất cả mọi người.

Chỉnh sửa cuối:

Songho

Xe máy
Khổ quá, ai cũng biết thế, nhưng có ai làm được như cụ đâu.

Songho

Xe máy

MARAUDER

Xe máy
Sáng cụ cứ dậy sớm, chạy ra bờ hồ sẽ tìm được câu trả lời <:-P

Songho

Xe máy

PHANTOM OPERA

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa hiểu í của cụ lắm? Sáng nay em ra nhưng chưa tìm thấy câu trả lời.
Người buồn thì cảnh có vui đâu bao giờ.

Kụ đang tức khí là nghĩ mấy ông chính quyền ăn hết m ị a nó xèng của dân, trong đó cú kụ. Lâu dần nó thành nếp nhăn trong lão, ai cứ làm cái gì là lại cho là chúng nó vẽ ra để ăn chứ làm được cái ghì đâu, mọi giá trị khác đều không có, không còn ý nghĩa gì nữa. Đặt lại câu hỏi, nếu mình ở vị trí của chúng nó mình có ăn không ? trả lời thật lòng thì sẽ tìm ra câu hỏi để lòng thanh thản.

Hơn 20 năm đổi mới đã tạo một lớp người vậy rồi, muốn thay đổi không phải một sớm một chiều, giữ mãi trong lòng sinh bệnh và cũng cần sự góp sức của kụ, của em kể từ việc lưu thông trên đường....

qua_khoang

Xe tăng
Em thì chỉ thích nhất có Thanh Hóa cả Nghệ An thôi.

Haiha0674

Xe điện
Sao không ngược lại các cụ nhỉ: Ai giành cho Hà Nội ???????????????????????

TONGIA

Xe lừa
Những người HN gốc là những người có tổ tiên di cư vào HN trước người khác.

dtrung

Xe điện
Thủ đô là nơi các tinh hoa dân tộc từ khắp mọi miền đất nước đổ về, sau đó kéo theo họ hàng hang hốc. Cứ nhìn vào tầng lớp tinh hoa đang họp nó như thế nào thì suy ra Hà nội nó sẽ như thế.

Nhạc

Xe container
HN dành cho những người đầu đội trời chân đạp đất, hoặc những tâm hồn cao đẹp, ko phải em nên em cút về quê dồi :(

fuji

Xe hơi
Em ở HN từ bé, giờ bỏ HN em chả biết đi đâu, về đâu, em vẫn yêu HN lắm :D

Cái ngày em ở bển 1 t/g, về HN vài lần trúng Tết trời mưa phùn gió bấc, đi chợ mua đồ cùng chị gái, đường trong chợ nhớp nháp... bẩn thỉu... em cũng ước ao giá mà HN phát triển hơn, sạch hơn téo...
Cơ mà, đúng là, dù có đi 4 phương trời, lòng vẫn nhớ về HN...

Em vẫn quyết định về với cái máng lợn HN nhà em... Và sau một cơ số năm về lăn lộn vất vả ở đây, em chưa thấy mình quyết định sai... Sau một cơ số năm nữa thì em chưa biết ạ :)

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Tôi đã gào lên khi thành phố lát vỉa hè bằng đá cho Hồ Gươm. Trong khi tôi chẳng hề đặt chân lên đó. Tôi hài lòng khi dự án được dừng lại mặc dù nó đang ngày đêm nham nhở bẩn thỉu trước mắt người dân đô thị.

Tôi đã nhiếc móc chính quyền không tiếc lời về dự án bảo tàng mới được đưa ra. Trong khi bảo tàng cũ ở đâu tôi cũng chưa hề đến.

Tôi đã chửi thậm tệ khi chính quyền áp dụng những biện pháp nhằm giảm phương tiện giao thông cá nhân thủ đô. Trong khi chính tôi là người ngày đêm chịu cảnh tắc đường, ô nhiễm, và hiểm họa giao thông luôn thường trực.

Tôi đã nhạo báng, đã hét đến lạc giọng khi ……

Tại sao nhỉ? Tôi là người yêu Hà Nội chăng? Không phải. Thủ đô chỉ là nơi tôi học tập và mưu sinh. Tôi yêu vùng quê nơi tôi sinh ra với gốc đa, bến nước, con đò, với dòng sông bên lở bên bồi, cánh cò trắng trên đồng lúa chín, với mẹ già tần tảo sớm hôm.

Tôi được giáo dục để là người có trách nhiệm với xã hội? Dĩ nhiên, nhưng tôi nghĩ không phải, đó chỉ là mớ lí thuyết suông, tôi mong lo được cho thân tôi là tốt lắm rồi. Xã hội là một khái niệm trừu tượng mà cơm áo gạo tiền hàng ngày chưa cho phép tôi ngẩng mặt lên để nhận biết nó.

Vậy thì điều gì đã khiến tôi đã trở nên như thế? Phải chăng tôi luôn cảm thấy tự ti khi nghĩ những điều tốt đẹp đó làm ra không dành cho tôi? Nó chỉ dành cho những kẻ nào đó vô hình trong thủ đô rộng lớn này.

Tôi căm ghét và đã tưởng tượng ra những kẻ xấu xa tham nhũng, béo ú và giàu có trên mỗi dự án được đưa ra và tôi phải lên tiếng để ngăn chặn điều đó. Tôi ganh tị với những kẻ quần là áo lượt, xe đưa xe đón được tivi chiếu mỗi ngày. Tôi sẽ cảm thấy mình có lỗi khi mọi người cất tiếng còn tôi im lặng.

Và cuối cùng, tôi cảm thấy mình mạnh mẽ hơn, trưởng thành hơn, an ủi hơn khi được thóa mạ những kẻ đó. Tôi sung sướng khi dàn đồng ca có tôi tham gia làm những kẻ có trách nhiệm bối rối và dừng lại.
Tôi thỏa mãn.
Tôi đói và mặc cảm.
Hà Nội không dành cho tôi.
Tôi là ai? Tôi là Tôi và Tôi cũng có thể là Bạn.

SH.12.11.2012.
Cụ chủ là người có trách nhiệm với xã hội. Chẳng bù cho em, HN gốc đấy nhưng đọc bài của cụ cứ như là cụ đang viết về nơi nào khác chứ không phải HN đâu.

fuji

Xe hơi
Cụ chủ là người có trách nhiệm với xã hội. Chẳng bù cho em, HN gốc đấy nhưng đọc bài của cụ cứ như là cụ đang viết về nơi nào khác chứ không phải HN đâu.
Hehe chào bác HN gốc HN rễ ... Em thấy bác chủ viết cũng có một phần nào đó đúng theo một góc nhìn nào đó đấy chứ ạ?

Em nghĩ sướng khổ, vui buồn chỉ do khác nhau về quan điểm, cách nhìn thôi ạ. Những người nhìn vào mặt tốt thì lạc quan hơn, nhìn vào mặt xấu thì thấy mệt mỏi hơn.

Chúc các bác luôn nhìn vào mặt tốt của vấn đề để ngày càng vui vẻ, lạc quan hơn ạ :)

Songho

Xe máy
Hehe chào bác HN gốc HN rễ ... Em thấy bác chủ viết cũng có một phần nào đó đúng theo một góc nhìn nào đó đấy chứ ạ?

Em nghĩ sướng khổ, vui buồn chỉ do khác nhau về quan điểm, cách nhìn thôi ạ. Những người nhìn vào mặt tốt thì lạc quan hơn, nhìn vào mặt xấu thì thấy mệt mỏi hơn.

Chúc các bác luôn nhìn vào mặt tốt của vấn đề để ngày càng vui vẻ, lạc quan hơn ạ :)

Cụ nói đúng đấy, khi cất tiếng lên trước hết chúng ta cần có một tình yêu, một tấm lòng vị tha. Có thể ví von như sau: Ta có thể không thể chấp nhận nổi vết sẹp của cô hoa hậu nhưng về nhà ta hài lòng gối ấp tay kề với cô vợ 1m55, răng quặp, bán xôi ở chợ. Thế mới tài các cụ nhỉ.