[Funland] Hà Nội có thiếu trường cấp 3 không

longphúc

Xe tăng
Cứ xây trường là em ủng hộ,mà xây thêm trường rồi thì tăng sỹ số lên làm gì nhỉ

Dân miền núi TM

Xe điện
Em ko thấy số liệu thống kê sỹ số trung bình 1 lớp bậc THPT ở Hà Nội, có lẽ nếu tăng lên 50hs/lớp thì cũng thêm được khoảng 10% chỉ tiêu so với hiện tại, như vậy thì cũng không giải quyết được bài toán này.
Thuê thêm chỗ lập điểm trường, học online luân phiên. :))

small_best

Xe lăn
Đọc tít em lại tưởng là ..... :)) giờ đàn ông vô dụng :D

phuongmit

Xe cút kít
Em ko thấy số liệu thống kê sỹ số trung bình 1 lớp bậc THPT ở Hà Nội, có lẽ nếu tăng lên 50hs/lớp thì cũng thêm được khoảng 10% chỉ tiêu so với hiện tại, như vậy thì cũng không giải quyết được bài toán này.
1% cũng quý rồi cụ. Chờ xây trường, giải quyết hậu quả tăng dân số cơ học bằng cách hạ điểm, nhồi thêm hs là tạm ổn trc mắt và khá quiếc liệc rồi, nhân dân cái gì cũng muốn: lớp vắng, trường ngon, khuôn viên rộng đẹp, giáo viên xịn, học phí thấp, nằm gần nhà hs :))

huyhung123

Xì hơi lốp
Cứ xây trường là em ủng hộ,mà xây thêm trường rồi thì tăng sỹ số lên làm gì nhỉ
Nay xây mai xong hả cụ? Quê tôi xây trường mới xong từ đời nào mà còn chưa đc nghiệm thu, chưa đưa vào sử dụng đây này.

longphúc

Xe tăng
Nay xây mai xong hả cụ? Quê tôi xây trường mới xong từ đời nào mà còn chưa đc nghiệm thu, chưa đưa vào sử dụng đây này.
Chủ đầu tư mà quyết tâm thì đôi ba tháng 1 ngôi trường là quá bình thường(vụ hè xong chục cái ),còn quê cụ chắc chưa tuyển được giáo viên thôi :)

Vongai

Xe buýt
Để tiện giảng luôn cho các cháu. 50 có sao đâu. Lớp đều có điều hoà, trẻ ngồi gần nhau nó tăng tính đoàn kết. Giáo viên dậy giỏi không nhiều thì càng nhiều cháu được học thầy cô giỏi. Cháu ủng hộ.
40 với 50 cũng chả khác nhau nhiều. Lớp lại đông vui, nhiều kỷ niệm. sau này họp lớp có nhiều thứ để kể nhau nghe,,cụ nhỉ?

Hfun

Xe hơi
Sao gọi là quỹ đất hết khi mà có rất nhiều chung cư mọc lên, nhà máy công di dời trong suốt 20 năm qua?
Yes
Đổ lý do do tăng dân số cơ học, quỹ đất,... thế sinh ra lắm bộ sở ban ngành các cấp tham mưu hàng ngày làm cái gì? Các cq dân cử đâu? Sao chung cư cho mọc lên lắm thế ? Sao tăng dân số cơ học ko nói thêm là của cải thuế má tăng thu ngân sách cũng tăng cơ học mà trường lớp là quyền lợi sát sườn nhất của ng dân ko tăng "cơ học" theo????

Xl các cụ nhưng Đúng là miệng quan trôn trẻ
Nó có năng lực & tâm huyết thì tìm giải pháp từ cách đây vài năm, còn giờ dân chịu hậu quả thì nó nêu lý do đổ thừa ngớ ngẩn, nói chuyện huề vốn.

Chả riêng ngành điện, các ngành giáo dục / y tế/ quy hoạch đô thị/ đầu tư xd/ tài chính ngân hàng...đang rất có vấn đề về dự báo chiến lược, quy hoạch ngành và cả điều hành hoạt động, Chỉ chờ có 1 biến cố nhỏ là ung nhọt nó bung ra thôi.

Chỉnh sửa cuối:

bigman95

Xe điện
Đông tại thành phố thôi chứ nông thôn chắc trường trống vẫn nhiều, các thầy cô giáo bản vẫn phải đi đến từng nhà hs gọi đi học mà!
Em chỉ có mấy thắc mắc:
1. Điểm vào sư phạm luôn top thấp nhất!
2. Lương giáo viên cũng top thấp nhất ( vì cái số 1?)
3. Đầu tư vật chất hay đầu tư con người ? đối với các sở ban ngành , em nghĩ các Cụ thích đầu tư vật chất hơn.
4. Các con toàn giỏi mà thật sự thì không biết nói ra làm sao ?
5. Khi nền giáo dục tốt --> con người tốt --> xã hội tốt --> xã hội đáng sống ! phải không các CỤ.
6... nhiều cái tại sao lắm

hungeverest

Xe điện
40 với 50 cũng chả khác nhau nhiều. Lớp lại đông vui, nhiều kỷ niệm. sau này họp lớp có nhiều thứ để kể nhau nghe,,cụ nhỉ?
Cụ này chuẩn, lớp e trước cũng đâu được 40 người, giờ đi họp lớp được hơn chục mạng, buồn lắm. Trước e đi học hay ngồi cuối lớp, giờ cứ làm thêm mấy cái bàn cuối lớp nữa, cũng được thêm khoảng đôi chục chú nữa, mà cũng lạ mấy thằng cuối lớp thì lại hay đi họp lớp.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy một trong các giải pháp là mở thêm trường ngay bên trong các trường đại học, em thấy giảng đường của trường đại học thường dùng không hết công suất, nên kết hợp mở trường để tận dụng tối đa và đan xen cho trẻ học cấp 3 nó giao lưu gần gũi với sinh viên cũng tốt.

longphúc

Xe tăng
Cụ xem kế hoạch năm rồi Hà Nội xây dc mấy cái và ở chỗ nào?
Đây là thủ đô đấy nhé! :))
Hê,đây mới là đề xuất thôi chứ có thực hiện hay không lại là việc khác,chí ít cũng thấy vui vì có nơi còn quan tâm đến việc học hành xây trường lớp

xedaprach

Xe điện
Trong khi ở diễn đàn OF, một tuần có lẽ phải đến 2-3 thớt lập mới về việc học của con cái. Thì đâu đó ở Hà Nội, người ta lại đang đi làm một việc thụt lùi quay trở về nhiều năm trước.

Làm Sếp kiểu này thì em cũng làm được. Ngồi 5 năm nhiệm kỳ và ra cái đề xuất quá nghịch thiên.

Từ vụ việc điện đóm của EVN đến việc này của Hà Nội. Có thể tạm kết luận khâu dự báo và thống kê của chúng ta quá kém.

Cái này nhìn vào số lượng sinh, số lượng mẫu giáo, số lượng vào tiểu học thì biết được đến 95% rồi, biết trước được cả chục năm thì đừng vin vào công tác dự báo, chỉ là thiếu trách nhiệm hoặc tư duy nhiệm kì thôi.

Dân miền núi TM

Xe điện
Hê,đây mới là đề xuất thôi chứ có thực hiện hay không lại là việc khác,chí ít cũng thấy vui vì có nơi còn quan tâm đến việc học hành xây trường lớp
Nếu đọc kỹ thì tốt nhất các cụ đừng trông chờ vào việc xây thêm trường lớp mới.
Trước mắt là phải xử lý bằng tài nguyên hiện có. Tăng sỹ số, thuê điểm, học online, ko tuyển trái tuyến.... :D

Go on

Xe điện
Trong khi ở diễn đàn OF, một tuần có lẽ phải đến 2-3 thớt lập mới về việc học của con cái. Thì đâu đó ở Hà Nội, người ta lại đang đi làm một việc thụt lùi quay trở về nhiều năm trước.

Làm Sếp kiểu này thì em cũng làm được. Ngồi 5 năm nhiệm kỳ và ra cái đề xuất quá nghịch thiên.

Từ vụ việc điện đóm của EVN đến việc này của Hà Nội. Có thể tạm kết luận khâu dự báo và thống kê của chúng ta quá kém.

Em cũng mong 20 đứa 1 lớp thôi lắm cụ ạ. Nhưng khổ cái là xây cái trường ở HN nó đâu có đơn giản. Tiền không được cấp để xây thêm trường, mà dân có phải ai cũng có nhiều tiền để đi học trường tư đâu. 2 đứa con mà học trường tư mỗi đứa chỉ cần 4tr/tháng là cả vấn đề với người thu nhập thấp. Cụ an tâm là vẫn có trường điểm sĩ số thấp, chất lượng cao cho các cháu thi thố tài năng.