[Funland] Hà Nội chi 3 triệu USD mua ý tưởng phát triển

Hoàng Trang

Xe ngựa
3tr usd với một thành phố là con số cực cực kỳ nhỏ mà cảm tưởng nhiều cụ thấy đó là khoản to lớn kinh khủng khiếp ấy nhỉ.
A Chung con chi chắc phải tới 10K tỷ để trồng cây ở HN trong mấy năm đấy ạ.
Kinh phí trồng 1 triệu cây xanh ở HN thời Nguyễn Đức Chung là 256 tỷ chứ không phải 10.000 tỷ. 3 triệu đô là nhỏ khi nó thực sự thiết thực nhưng là rất lớn nếu bị lãng phí/ xà xẻo - là điều mà nhiều cụ đang nghĩ tới.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Phí tiền , thực sự nếu cần ý tưởng chỉ cần các cụ trên o tô phăn này cũng góp ý dk nhiều ý tưởng nhưng điều quan trọng là các bố có làm k thôi?
Chỉ riêng cái việc cuối năm nào cũng lật vỉa hè lên lát lại vừa tốn kém vừa gây bụi bẩn ô nhiễm nhưng cứ lặp đi lặp lại hàng năm mà không thèm dẹp thì mong chờ gì những thứ lớn lao hơn ạ?

cunglatruong

Xe container
cả nước in all cho thủ đô mà muốn gì chả được.:))

Smile1102

Xe container
Kinh phí trồng 1 triệu cây xanh ở HN thời Nguyễn Đức Chung là 256 tỷ chứ không phải 10.000 tỷ. 3 triệu đô là nhỏ khi nó thực sự thiết thực nhưng là rất lớn nếu bị lãng phí/ xà xẻo - là điều mà nhiều cụ đang nghĩ tới.
Chi phí duy trì chăm sóc mới nhiều ạ. Em mới xem qua là đấu thầu 5 năm là 1800 tỷ cho việc chăm sóc còn mua 1tr cây đúng là 256 tỷ.
Thuê tư vấn quốc tế thì lại ko dễ bị lãng phí xà xẻo đâu, phần lớn là ko có gì cả nếu thực sự à cty tư vấn top thế giới.
Tất nhiên việc có hiệu quả hay ko và đến đâu thì còn tùy thuộc vào lãnh đạo quyết liệt tới đâu trong thực thi, nhưng dù sao cũng làm cho ldao có chút khái niệm về việc nên thực hiện nó ntn.
Một vde nữa đó là 3tr usd là quá ít, phần lớn kết quả chỉ ở mức rất high level, nếu ko tiếp tục thuê thì rất khó có thể triển khai đc.
Dù ko kỳ vọng quá nhiều nhưng em vẫn mong chính phủ có thể thuê đội chuyên nghiệp và quyết tâm làm gì đó cho bài bản và lâu dài.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Marble Trans

Xe tăng
Thuê là đúng. Đáng ra hồi chống Covid cũng phải thuê những bọn như McKinsey tư vấn cho. Vấn đề là thuê xong rồi thì thực hiện thế nào. Tay bạn tôi làm nhà nước 30 năm, có lời than: vấn đề là nói "nó" không nghe.
Nó với một bộ phận ở đây không rõ là đội nào mà bao năm nay tìm không ra, chỉ biết là một bộ phận không nhỏ ?. Thế mới hài hài là.

Minhnd

Xe điện
Thuê cty tư vấn chiến lược là bình thường mà ạ, cả thế giới vẫn thuê suốt, VN cũng nhiều tỉnh thuê rồi như QN TH, Cửu long.. giờ HN mới thuê là quá muộn. Dự đoán sẽ thuê McKinsey or Roland Berger, nghiêng về McKinsey hơn do đã từng tư vấn cho QN thời cụ thủ.
Thế thủ đô lại tiếp tục sự nghiệp “phân lô, bán nền” hả cụ? :D

Napolong

Xe điện
Hôm rồi Bộ TTTT cũng tiếp thị đến Thành phố vụ các giải pháp thành phố thông minh, không biết lần này có sử dụng được cái gì không.

Napolong

Xe điện
Thuê tư vấn quốc tế thì lại ko dễ bị lãng phí xà xẻo đâu, phần lớn là ko có gì cả nếu thực sự à cty tư vấn top thế giới.
Tất nhiên việc có hiệu quả hay ko và đến đâu thì còn tùy thuộc vào lãnh đạo quyết liệt tới đâu trong thực thi, nhưng dù sao cũng làm cho ldao có chút khái niệm về việc nên thực hiện nó ntn.
Một vde nữa đó là 3tr usd là quá ít, phần lớn kết quả chỉ ở mức rất high level, nếu ko tiếp tục thuê thì rất khó có thể triển khai đc.
À đọc bài thì $3M đó được tài trợ, cụ/ mợ ạ. Không hiểu là mạnh thường quân hay lại kiểu tặng tượng trưng, 3 hay 5 gì cũng được.

Dan du an

Xe cút kít
Nay đường Trường Chinh 9h vẫn tắc, giải quyết dc cái tắc đường xong rồi làm gì thì làm
Mấy hôm em buồn chân chạy lên đường trên cao mạn từ ngã tư Vọng đi hướng về Ngã tư Sở thấy các xe cứ nhích nhích dù là sáng hay chiều. Hình như làm xong cầu Vĩnh Tuy giai đoạn 2 các xe chạy tít nên đến đoạn xuống ở Ngã Tư Sở là phải ùn chờ nhau....

tieunhilang

Xe điện
Quan trọng là được đưa vào Nghị quyết khoản chi 5 triệu đô đã.
Sau đó mình tìm cách giải ngân.
Kết quả, chi được 5 triệu đô và nghiệm thu 1 "ý tưởng"

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ngạc nhiên vì các cụ trào phúng về vụ này thế nhỉ.
Em thì thấy việc có tư vấn vào hi vọng dần dần mọi thứ sẽ tốt lên, tất nhiên ko thể một tấc đến giời. 3tr usd có là cái gì, tư vấn cl cho một NH cũng tầm 3-5tr rùi, HN nên sử dụng tư vấn nhiều hơn.
Vấn đề là tiêu bao nhiêu tiền,bao nhiêu năm có thay đổi chút nào? Mà bác có đọc bài báo hay không thế? Chi từng đó tiền để làm 6 hạng mục. Trong khi đó cả mấy chục năm các hạng mục đó có thay đổi. Cá nhân tôi thấy chỉ tiêu tiền và chém gió là tài ,là cải thiện thôi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hôm em buồn chân chạy lên đường trên cao mạn từ ngã tư Vọng đi hướng về Ngã tư Sở thấy các xe cứ nhích nhích dù là sáng hay chiều. Hình như làm xong cầu Vĩnh Tuy giai đoạn 2 các xe chạy tít nên đến đoạn xuống ở Ngã Tư Sở là phải ùn chờ nhau....
Điều này đã được dự đoán trước chứ có phải giờ mới thấy đâu bác. Tôi trừ đêm thì leo lên chứ toàn đi đường dưới còn thoát nhanh hơn!

Opel Astra

Xe điện
Em thấy ngạc nhiên vì các cụ trào phúng về vụ này thế nhỉ.
Em thì thấy việc có tư vấn vào hi vọng dần dần mọi thứ sẽ tốt lên, tất nhiên ko thể một tấc đến giời. 3tr usd có là cái gì, tư vấn cl cho một NH cũng tầm 3-5tr rùi, HN nên sử dụng tư vấn nhiều hơn.
Ngạc nhiên chứ bác.
Luật đấu thầu để đâu?
Cậu nhà thầu kia có chung đủ 3 báo giá không?
Các sản phẩm (Ý tưởng gì đó) có tương tự nhau để so sánh không?
Trong director board của cậu kia, có ai là người nhà của các cán bộ có thẩm quyền không (em vợ em chồng không phải người nhà nhá)?

...

Còn nếu anh Chong Veo ảnh rút tiền vợ ảnh ra 3 triệu để mua cho thành phố, thì êm rút lại câu hỏi.

lovecarhpqn

Xe điện
Rất mong đến một ngày Thủ đô có sự thay đổi tích cực đồng thời cũng mong HN công khai ý tưởng cho nhân dân được biết và đóng góp ý kiến.

Bằng nguồn xã hội hóa, thành phố đã chi 3 triệu USD mua ý tưởng phát triển Thủ đô của đơn vị tư vấn nước ngoài, Chủ tịch TP Hà Nội Trần Sỹ Thanh cho biết.

Sáng 1/12, Chủ tịch thành phố Trần Sỹ Thanh và các đại biểu Quốc hội đơn vị bầu cử số 10 tiếp xúc trực tiếp kết hợp trực tuyến với cử tri huyện Sóc Sơn, Mê Linh sau kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa 15.

Đề cập các nhiệm vụ trọng tâm đang triển khai, ông Thanh cho hay thành phố đồng thời xây dựng Quy hoạch Thủ đô Hà Nội thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050 và điều chỉnh Quy hoạch chung xây dựng Thủ đô (quy hoạch 1259).

"Các nhà thầu đang xây dựng quy hoạch công phu, bài bản và rất hiện đại", ông nói và cho biết thành phố đã xin được khoản tài trợ 3 triệu USD (khoảng 72 tỷ đồng) để mua toàn bộ ý tưởng về phát triển của công ty tư vấn hàng đầu thế giới và rất am hiểu về Việt Nam.

Thành phố đã lấy ý kiến, tham vấn các nhân sĩ, trí thức trong nước, tổ chức nhiều cuộc hội thảo và kết hợp ý tưởng của "mấy ông Tây" để xây dựng, hoàn thiện đồ án quy hoạch Thủ đô Hà Nội thời kỳ 2021-2030. Tuy nhiên, ông Thanh không nói cụ thể về đơn vị tư vấn nước ngoài cũng như những ý tưởng đó là gì.

Đây là lần đầu tiên thông tin việc mua ý tưởng phát triển Thủ đô được thông tin rộng rãi. Trước đó hôm 31/10, ông Thanh chủ trì cuộc họp với các bên liên quan nghe kết quả nghiên cứu "Thành phố Hà Nội: Ý tưởng đột phá và chiến lược" sau hơn 2 tháng triển khai.

Theo kết quả nghiên cứu bước đầu, các đơn vị đã đưa ra sáu ý tưởng đột phá giúp Hà Nội có thể đạt được mục tiêu trở thành Thủ đô kết nối toàn cầu, phát triển hài hòa kinh tế, văn hóa và xã hội vào năm 2045. Đó là văn hóa và di sản; đô thị xanh và bền vững; sức hút đầu tư; kinh tế số/xã hội số; hạ tầng giao thông vận tải hiện đại; môi trường đáng sống.
Chỉ cần bắt chước giống đc như thằng hàng xóm hoặc 1 số nước khác là quá tốt rồi , chỉ sợ ko làm đc thôi cần éo gì phải đi MUA😃

rasi1

Xe tải
Ngạc nhiên chứ bác.
Luật đấu thầu để đâu?
Cậu nhà thầu kia có chung đủ 3 báo giá không?
Các sản phẩm (Ý tưởng gì đó) có tương tự nhau để so sánh không?
Trong director board của cậu kia, có ai là người nhà của các cán bộ có thẩm quyền không (em vợ em chồng không phải người nhà nhá)?

...

Còn nếu anh Chong Veo ảnh rút tiền vợ ảnh ra 3 triệu để mua cho thành phố, thì êm rút lại câu hỏi.
Bác nên rút lại câu hỏi đc rồi vì ảnh xin tiền vợ ảnh để mua cho thành phố mà.
Các nhà thầu đang xây dựng quy hoạch công phu, bài bản và rất hiện đại", ông nói và cho biết thành phố đã xin được khoản tài trợ 3 triệu USD (khoảng 72 tỷ đồng) để mua toàn bộ ý tưởng về phát triển của công ty tư vấn hàng đầu thế giới và rất am hiểu về Việt Nam.

Opel Astra

Xe điện
Bác nên rút lại câu hỏi đc rồi vì ảnh xin tiền vợ ảnh để mua cho thành phố mà.
Các nhà thầu đang xây dựng quy hoạch công phu, bài bản và rất hiện đại", ông nói và cho biết thành phố đã xin được khoản tài trợ 3 triệu USD (khoảng 72 tỷ đồng) để mua toàn bộ ý tưởng về phát triển của công ty tư vấn hàng đầu thế giới và rất am hiểu về Việt Nam.
Vẫn phải theo Quy định đấu thầu chứ bác?
Vì đây là Thành phố (do đồng chí Thanh làm đại diện theo pháp luật) bỏ tiền ra mua - dù là tiền do ai đó dúi cho.

Trừ khi, vợ đồng chí nào đó tặng Ý tưởng cho thành phố và lạnh lùng tuyên bố, Ý tưởng của tau trị giá 3 chiệu, còn nguồn ở đâu thì kệ bả.

FUN PLUS

Xe buýt
Lại XHH thì lại có lợi ích nhóm. CQ làm việc cho đất nước toàn bằng tiền XHH thì kinh rồi.