[Thảo luận] Hà Nội: Các Cụ/Mợ đi cẩn thận với các điểm Camera phạt nguội!

LX_tuoi_100

Xe tăng
EM thấy phạt nguội cũng hay:
- xxx không bắt láo nữa,
- Khi tham gia GT người lái xe sẽ tự giác hơn vì không có PA 50/50 nữa
- Không mất thời gian với xxx nếu xxx bắt láo, đúng sai đã có hình ảnh ghi lại.
- Nếu phạt nguội sai do lỗi của người ra quyết định cũng dễ khiếu nai hơn.
Nhưng ở VN mọi chuyện có thể khác. lo nhất là hình ảnh bị xử lý mà mình thì không nhớ cách đó mấy ngày, tuần có vi phạm không.

xe muon

Xe tăng
Như thế này thì thời gian tới người bán xe sẽ bắt người mua phải sang tên đổi chủ để họ không liên quan đến xe cũ nữa.
Thực ra theo luật là khi mua bán xe bắt buộc phải sang tên,đổi chủ nhưng ở mình việc thực thi pháp luật còn nhiều hạn chế...

Vova

Xe container
Em ủng hộ cách làm thế này. Thậm chí còn có thể nhân rộng, kiểu như đặt camera thay đổi vị trí ở các ngã tư khác nhau, xe ô tô, xe máy vượt đèn đỏ hoặc đi sai làn, cắt mặt đều phạt hết. Có như thế thì ý thức người tham gia giao thông mới khá lên được.

CXP

Xe buýt
Theo em biết thì ở xứ Hoa Kỳ và xứ Kangaroo, phạt nguội nó cứ chính chủ mà nã. Nếu chính chủ cho mượn hay cho thuê xe thì tự đi mà đòi tiền người mượn/thuê, đấy không phải việc của nhà nước. Còn nếu kêu với nhà nước là tôi đã bán xe mà chưa sang tên thì sẽ bị nã thêm khoản phạt vì không làm đúng quy định về sang tên đổi chủ. Vậy nên ở bển, bán xe phải kèm theo sang tên là chuyện đương nhiên, chẳng ai muốn gánh cái trách nhiệm của người mình kg quen biết cả.

Thuế sang tên đổi chủ xe cộ ở Texas, Hoa Kỳ là 6,25% giá trị giao dịch. Nếu là giao dịch giữa các cá nhân thì nhà nước sẽ áp biểu giá theo định mức (Standard Presumptive Value) để tính thuế giống như ở VN.
http://www.txdmv.gov/vehicles/titles/std_presumptive_value.htm

Chỉnh sửa cuối:

ndkhoivtv

Xe tăng
Vấn đề là liệu có phạt nổi cái 2b nào không mới là... vấn đề. Cùng tham gia giao thông với nhau, thuế thì đóng cao hơn mà mỗi khi đi 4b còn nhục hơn đi... ăn cắp!

vutamhoan

Xe tăng
Lý thuyết thì chả sai. Cơ mà gặp cụ ra nước ngoài định cư rồi bán xe mà người mua chỉ ccuq thì cứ phạt thêm nữa cùng đòi vào mắt.
Trừ khi có blacklist xe đang nợ tiền bắt được thì bắt nộp phạt ngay.
Ví dụ nữa, khi đăng ký xe thì theo hộ khẩu, giờ chả nhẽ chuyển nhà phải đổi cả đăng ký xe?

Em thấy cách làm này ko sai, em chỉ thấy ở VN thì chưa hiệu quả thôi.

Sent from my iPhone 4S
Thứ nhất là té ra nước ngoài là trường hợp đặc biệt

Thứ 2 là không nộp phạt (quá hạn) mà bị tóm ngoài đường thì giam xe, nộp phạt thả xe

Nói chung là luật lá không nghiêm, thằng nào cũng chỉ tính ăn không tính làm nên nó bét nhè chè đỗ đen như bây giờ.

tomxomlom

Xe tải
cháu thấy có xe đổi chủ xoành xoạch
thế này nghĩa lý gì

nói chung còn đầy những điều vôlys

bực mình, đấy các cụ xem vụ thu phí phéo, đề xuất ra rồi toi roài

Mr.Lex

Xe buýt
Cụ cho em hỏi: Xe ủy quyền thì làm sao ạ?

dac

Xe tăng
CXP nói:
Theo em biết thì ở xứ Hoa Kỳ và xứ Kangaroo, phạt nguội nó cứ chính chủ mà nã. Nếu chính chủ cho mượn hay cho thuê xe thì tự đi mà đòi tiền người mượn/thuê, đấy không phải việc của nhà nước. Còn nếu kêu với nhà nước là tôi đã bán xe mà chưa sang tên thì sẽ bị nã thêm khoản phạt vì không làm đúng quy định về sang tên đổi chủ. Vậy nên ở bển, bán xe phải kèm theo sang tên là chuyện đương nhiên, chẳng ai muốn gánh cái trách nhiệm của người mình kg quen biết cả.

Thuế sang tên đổi chủ xe cộ ở Texas, Hoa Kỳ là 6,25% giá trị giao dịch. Nếu là giao dịch giữa các cá nhân thì nhà nước sẽ áp biểu giá theo định mức (Standard Presumptive Value) để tính thuế giống như ở VN.
Mình đang ở VN mà cụ. Csi gì cũng được như nó thì mình lên thẳng CNXH lâu rồi :)

Sent from my Nokia 1100i bought from Michael Jackson :-D

dac

Xe tăng
vutamhoan nói:
Thứ nhất là té ra nước ngoài là trường hợp đặc biệt

Thứ 2 là không nộp phạt (quá hạn) mà bị tóm ngoài đường thì giam xe, nộp phạt thả xe

Nói chung là luật lá không nghiêm, thằng nào cũng chỉ tính ăn không tính làm nên nó bét nhè chè đỗ đen như bây giờ.
Cụ có đề xuất cách thông báo cho người vi phạm ko? Hay là phải tự đi hỏi công an hàng tháng là tháng này cháu có vi phạm gì ko để nộp phạt hả cụ?

Thì cứ chính chủ xe mà phạt thôi. VIệc cho mượn, UQ trong nhà vs nhau các bác tự thu xếp lấy. Thu theo kiểu thu thuế thôi, bác nào bận bịu quên ko nộp đúng hạn thì sẽ trả thêm tiền phạt vì nộp muộn lũy tiến theo thời gian nộp.

Nếu ko muốn rắc rối thì cụ đừng cho mượn xe nữa ;)
Ta chửa có luật cụ ạ, hơn nữa ở ta thì ai làm thằng nớ chịu chứ ko phạt chủ xe dc. E nhớ ko nhầm thì tổng kết thí điểm ở SG chỉ thu dc có 1% mà cũng vã mồ hôi hột.

linhbap

Xe buýt
Em nghĩ chử có tác dụng vì có khi tìm được chủ xe cũng vỡ mặt.

Em không có xe (chính xác ra là chẳng cái nào mang tên em:D).
Thì cứ chính chủ xe mà phạt thôi. VIệc cho mượn, UQ trong nhà vs nhau các bác tự thu xếp lấy. Thu theo kiểu thu thuế thôi, bác nào bận bịu quên ko nộp đúng hạn thì sẽ trả thêm tiền phạt vì nộp muộn lũy tiến theo thời gian nộp.

Nếu ko muốn rắc rối thì cụ đừng cho mượn xe nữa ;)
Cứ chủ sở hữu theo đăng ký mà phạt, ít ra cũng phạt được tiền không "sang tên".

dac

Xe tăng
linhbap nói:
Cụ ngây thơ ghế, nếu chủ xe đổi chỗ ở mà theo đăng ký tìm được chủ xe em đi đầu xuống đất
Xe em đăng ký theo cái hộ khẩu mà em chuyển ra chỗ khác từ 7 năm nay rồi
Chả nhẽ giờ đổi chỗ ở phải đi đăng ký lại xe hả cụ?

Em ko phản đổi gì việc phạt nguội, rất tốt là khác.
Em chỉ hồ nghi tính khả thi thôi. Các bố được bật đèn xanh lại bỏ cả đống tiền thuế của dân ra "thử nghiệm" thì phí lắm

Honda24607

Xe máy
Việc đơn giản nhưng bây giờ mới làm thử nghiệm. Theo em nghĩ nên đưa phí chuyển quyền sử dụng về = 0, hạn cho các chủ xe sau 6 tháng, sau đó tổng kiểm tra trên toàn quốc các xe và phạt thật nặng xe nào không sang tên. tiếp theo là áp dụng phạt qua camera là ổn thôi. Chỉ sợ mấy ông xxx đứng đường không ủng hộ thôi.

vuahe77

Xe điện
Bác chủ thớt cứ bổ sung khống thêm vài chục điểm nữa đi cho mọi người có ý thức hơn nữa.

dac

Xe tăng
Không cụ nào giải được câu đố của em về việc đổi chỗ ở của chủ xe à?

night_fury

Xe hơi
Toàn những tuyến mà em hay đi, việc phạt này mà ko có quy chế rõ ràng thì cũng khó mà thực hiện được

Nam béo

Xe tải
thế này thì em ghét cụ nào em cứ ăn ở với cụ ý thật tốt xong tuần em mượn xe một lần đi mấy tuyến phố này :D

tuikhongten

Xe buýt

kụ ơi cái này là bên mẽo thui . còn minhd đang ở vn kụ ợ .:(

em dự đội cho thuê xe tự lái chuẩn bị nuôi thêm xã hội thâm để đi đòi tiền phạt đấy kụ ạ :(

Việc đơn giản nhưng bây giờ mới làm thử nghiệm. Theo em nghĩ nên đưa phí chuyển quyền sử dụng về = 0, hạn cho các chủ xe sau 6 tháng, sau đó tổng kiểm tra trên toàn quốc các xe và phạt thật nặng xe nào không sang tên. tiếp theo là áp dụng phạt qua camera là ổn thôi. Chỉ sợ mấy ông xxx đứng đường không ủng hộ thôi.
kụ bẩu đưa thuế về 0 thì lấy kinh phí đâu mà thí điểm.