[Thảo luận] Hà Nội: Các Cụ/Mợ đi cẩn thận với các điểm Camera phạt nguội!

all4country

Xe tải
Có 10 điểm thí điểm, các Cụ/Mợ nhớ đi đúng luật!

Hà Nội lắp đặt 10 camera để “phạt nguội”

Hà Nội sẽ thí điểm lắp đặt 10 camera tại 10 nút giao thông trọng điểm để trợ giúp xử lý vi phạm an toàn giao thông, đặc biệt là trong giờ cao điểm.

10 camera sẽ được lắp đặt tại 10 nút giao thông là Lý Thường Kiệt – Hàng Bài; Lý Thường Kiệt – Bà Triệu; Cửa Nam; Liễu Giao – Kim Mã; Trần Duy Hưng – Hoàng Minh Giám; Chùa Bộc – Tây Sơn; Lê Duẩn – Nguyễn Thái Học; Nguyễn Thái Học – Trịnh Hoài Đức; Nguyễn Thái Học – Quốc Tử Giám; Kim Mã – Núi Trúc. Đây là các nút giao thông trọng điểm của Thành phố, thường xuyên có nguy cơ xảy ra ùn tắc giao thông, đặc biệt là trong giờ cao điểm.

10 nút giao thông quan trọng của Hà Nội sẽ được lắp đặt camera giám sát giao thông.
Dự án đầu tư thí điểm hệ thống trợ giúp xử lý vi phạm an toàn giao thông tại các nút giao thông tại thành phố Hà Nội do Công an Thành phố làm chủ đầu tư là dự án góp phần tăng cường năng lực của hệ thống điều khiển giao thông đô thị, nâng cao hiệu quả, khai thác triệt để năng lực của trung tâm điều khiển và quản lý giao thông do Công an Thành phố quản lý.

Góp ý cho dự án này, Sở Giao thông Vận tải cho rằng, trong quá trình triển khai, chủ đầu tư cần chú ý sao cho hệ thống camera giám sát đảm bảo tính khớp nối với các dự án đầu tư của Thành phố về quy mô, kỹ thuật, vị trí đầu tư, thời điểm áp dụng… nhằm dảm bảo thống nhất, không chồng chéo giữa các dự án.

Ngoài ra, Sở Giao thông Vận tải cũng đề nghị vị trí lắp đặt camera phải đảm bảo tính quan sát rộng, kết hợp đánh giá được lưu lượng phương tiện tại từng hướng tuyến kết nối với nút, đặc biệt là tại một số vị trí nút giao đã và đang có kế hoạch lắp đặt cầu vượt kết cấu nhẹ. Điều này nhằm mục đích phục vụ công tác điều tiết giao thông, tăng cường năng lực hoạt động của các phương tiện vận tải hành khách công cộng.

Chủ đầu tư cũng cần nghiên cứu tận dụng hệ thống tuy nen kỹ thuật phục vụ hạ ngầm cáp quang hiện có và đang có kế hoạch triển khai với các dự án khác của Thành phố nhằm tận dụng hiệu quả hệ thống tuy nen, chống lãng phí, đảm bảo mỹ quan môi trường và trật tự đô thị.

Việc lắp đặt camera giám sát, trợ giúp xử lý vi phạm giao thông là điều mà các thành phố khác trên thế giới áp dụng từ lâu. Tại Hà Nội, nhu cầu lắp đặt camera giám sát là rất cao bởi vào giờ cao điểm, số người vi phạm giao thông tăng cao nhưng cảnh sát giao thông lại không thể xử lý hết vì còn phải điều tiết giao thông. Việc phạt nguội thông qua hình ảnh thu được từ camera hy vọng sẽ giúp tăng cường ý thức tự giác của người tham gia giao thông.

(Theo VNmedia)

anhtho

Xe ngựa
Em thấy cách này cũng hay đấy. Dưng mà có rất nhiều cụ lái xe không sang tên đổi chủ, em chưa rõ phạt nguội thì phạt dư lào ?

inochi

Xe điện
Ôi tuyến em đi, nhưng em ứ sợ vì em đi đúng thôi

tuikhongten

Xe buýt
vậy ai mượn xe em rồi không may vi phạm giao thông thì em "được" nộp phạt ạ :( thế này bố bảo cũng chẳng dám cho mượn xe .

ThienRacer

Xe buýt
bắt trc nc ngoài cơ mà phí sang tên bên nó rẻ chứ đâu có chát như bên mình, nên cps ai dám sang tên đâu!

dac

Xe tăng
Em nghĩ chử có tác dụng vì có khi tìm được chủ xe cũng vỡ mặt.

Sent from my Nokia 1100i bought from Michael Jackson :-D

nvh_hn

Xe container
Em không có xe (chính xác ra là chẳng cái nào mang tên em:D).

tuikhongten

Xe buýt
Em thấy đây là cách làm hay cần đc nhân rộng !
rất hay nhưng cũng rất phiền đấy kụ ạ . em VD là trong thời gian hôm đấy do công việc có vài người đi xe của kụ và vi phạm giao thông. khi biên bản đến nhà kụ thì kụ xử lý thế nào ? hỏi ra có người nhận thì ok còn trường hợp không ai nhận thì sao ? một lần có thể kụ không tính nhưng nhiều lần thì em e là khác đấy ạ.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
rất hay nhưng cũng rất phiền đấy kụ ạ . em VD là trong thời gian hôm đấy do công việc có vài người đi xe của kụ và vi phạm giao thông. khi biên bản đến nhà kụ thì kụ xử lý thế nào ? hỏi ra có người nhận thì ok còn trường hợp không ai nhận thì sao ? một lần có thể kụ không tính nhưng nhiều lần thì em e là khác đấy ạ.
Thì cứ chính chủ xe mà phạt thôi. VIệc cho mượn, UQ trong nhà vs nhau các bác tự thu xếp lấy. Thu theo kiểu thu thuế thôi, bác nào bận bịu quên ko nộp đúng hạn thì sẽ trả thêm tiền phạt vì nộp muộn lũy tiến theo thời gian nộp.

Nếu ko muốn rắc rối thì cụ đừng cho mượn xe nữa ;)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Em nghĩ chử có tác dụng vì có khi tìm được chủ xe cũng vỡ mặt.
Xe cho mượn chắc chỉ cần người mượn xe xác nhận, nhưng những cái xe không sang tên thì ra đường cần cẩn thận hơn, không thì xxx một mũi tên bắn được 2 đích!

Mercedes-0o0

Xe tải
Cái này nên triển khai càng nhiều điểm càng tốt. Cần nâng cao ý thwcs của người tham gia giao thông hơn nữa. Em là em ủng hộ. Đặc biệt cần nghiêm túc với xe máy ạ, nhiều khi qua các ngã tw bức xúc lắm ạ,(:|

newbie11

Xe tải
Thế này mấy bác cho thuê xe tự lái khéo lại khổ vì bị phạt oan nhỉ :D

vutamhoan

Xe tăng
Gớm, chả muốn làm thôi chứ làm thì cháu đảm bảo chi khoảng 10tỷ (thực chất) là các cụ vi phạm có mà chạy lên quận.
- Có hệ thống quản lý đồng bộ (phần cứng phần mềm rẻ bèo)
- Trang bị cho các chú xxx mỗi tổ 1 cái máy smart-phone, tóm được chú nào thì chụp hình biển số gửi về trung tâm xử lý (xài 3G ở VN rẻ hơn cho) - Mà dừng đèn đỏ cũng cứ chụp ngẫu nhiên bắt gà >:)
- Bác nào bị phạt quá hạn chưa nộp thì xin mời nhận thêm cái vé bổ sung, bất kể xe đi mượn hay không (các ông tự giải quyết nội bộ với nhau nhé)

Xong chưa? 1 năm thu mấy trăm tỷ mà lại ăn 75% cơ mà :D:D:D

Chỉnh sửa cuối:

dac

Xe tăng
vutamhoan nói:
Gớm, chả muốn làm thôi chứ làm thì cháu đảm bảo chi khoảng 10tỷ (thực chất) là các cụ vi phạm có mà chạy lên quận.
- Có hệ thống quản lý đồng bộ (phần cứng phần mềm rẻ bèo)
- Trang bị cho các chú xxx mỗi tổ 1 cái máy smart-phone, tóm được chú nào thì chụp hình biển số gửi về trung tâm xử lý (xài 3G ở VN rẻ hơn cho) - Mà dừng đèn đỏ cũng cứ chụp ngẫu nhiên bắt gà >:)
- Bác nào bị phạt quá hạn chưa nộp thì xin mời nhận thêm cái vé bổ sung, bất kể xe đi mượn hay không (các ông tự giải quyết nội bộ với nhau nhé)

Xong chưa? 1 năm thu mấy trăm tỷ mà lại ăn 75% cơ mà :D:D:D
Lý thuyết thì chả sai. Cơ mà gặp cụ ra nước ngoài định cư rồi bán xe mà người mua chỉ ccuq thì cứ phạt thêm nữa cùng đòi vào mắt.
Trừ khi có blacklist xe đang nợ tiền bắt được thì bắt nộp phạt ngay.
Ví dụ nữa, khi đăng ký xe thì theo hộ khẩu, giờ chả nhẽ chuyển nhà phải đổi cả đăng ký xe?

Em thấy cách làm này ko sai, em chỉ thấy ở VN thì chưa hiệu quả thôi.

Sent from my iPhone 4S

soul 9133

Xe tăng
Xe không chính chủ thì phạt như thế nào ạ. Các cụ cho ý kiến đi

Libor

Xe điện
Xe không chính chủ thì phạt như thế nào ạ. Các cụ cho ý kiến đi
Bên Tung Của em thấy chủ xe cứ tự lên mạng gõ cái biển số xe vào đó mà tra xem đang bị phạt bao nhiêu xèng và tự giác mang đi mà nộp, chứ để đấy khi đăng kiểm nó lòi ra thì còn bị phạt thêm tiền nộp chậm ạ. Trước đây nó gửi giấy báo về nhà nhưng giờ phạt nguội cũng chả thèm gửi nữa rồi cứ đưa lên mạng tuốt ạ.

Ob3xuT

Xe điện
Thì cứ chính chủ xe mà phạt thôi. VIệc cho mượn, UQ trong nhà vs nhau các bác tự thu xếp lấy. Thu theo kiểu thu thuế thôi, bác nào bận bịu quên ko nộp đúng hạn thì sẽ trả thêm tiền phạt vì nộp muộn lũy tiến theo thời gian nộp.

Nếu ko muốn rắc rối thì cụ đừng cho mượn xe nữa ;)
mượn xe thì ko nói làm gì, nhưng xe bán ko sang tên thì sao hử cụ?

LX_tuoi_100

Xe tăng
Như thế này thì thời gian tới người bán xe sẽ bắt người mua phải sang tên đổi chủ để họ không liên quan đến xe cũ nữa.

bóng

Xe tải
Cái này nên triển khai càng nhiều điểm càng tốt. Cần nâng cao ý thwcs của người tham gia giao thông hơn nữa. Em là em ủng hộ. Đặc biệt cần nghiêm túc với xe máy ạ, nhiều khi qua các ngã tw bức xúc lắm ạ,(:|
Em nghĩ nên lắp tại tất cả các nút giao thông.

Xe máy thì khó xử lý lắm cụ ạ.