[Thảo luận] Ha ha ha (copy & paste)... "Có thể phải thu phí 10 triệu đồng/xe máy/năm"

thongnhat

Xe buýt
Người ta có học, nói có vách, mách có chứng nên chất lượng khác hẳn. Thế mà có thằng cứ vẩu cái mồm lên là dân đã đồng thuận rồi, mẹ cái thằng kế toán bẩn đi làm giao thông.

pth169

Xe tải
Mua xe cũ 2-3tr mà lai phải đóng 10tr để lưu hành trong 1 năm thì..chợ xe Ngọc Hà sập tiệm.
chẳng nói gì đến xe cũ ma xe mới cũng thế cụ ạ tầm laọi xe rẻ tiền chắc cũng ê sắc ế luôn

ndkhoivtv

Xe tăng
"... có được xu nào từ mấy loại thuế kia không? (chắc là không nên anh ấy mới phải đề xuất ra cái thể loại thuế/phí mới mà các cụ đang nhặng lên chửi đấy :D")
Ơ, hơ... thế mà chả nghĩ tới, nhỉ! Có lý đấy cụ.

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Trong táo năm nay, bà Dục có câu đối thoại với anh Thông, đại loại là: anh cứ làm mà không có điều tra nghiên cứu xem dân cần gì, nhu cầu ra sao, cứ làm là làm, mệnh lệnh duy ý chí. Có lẽ em cho câu đó là hay nhất trong phần về giao thông năm nay ợ.!
Ở thế bác ko thấy anh Thông anh ấy nói :"Tôi là tư lệnh" à?Thế nên anh ấy cần gì nghiên cứu, điều tra!:>

kienvinh

Xe lăn
Ku Thăng có thể là người có năng lực lãnh đạo, nhưng không thể cái gì cũng nhảy vào làm. Trước làm xây dựng, rồi sang dầu khí, có thể làm được khi người ta chỉ cần anh là người lãnh đạo những người giỏi khác, nhưng khi sang làm giao thông thì là câu chuyện khác.

Để đưa ra những ý tưởng như ý tưởng thu phí lưu hành vừa rồi, ku Thăng đã tiến hành nghiên cứu, khảo sát chưa? Có biết khi người ta quy hoạch giao thông người ta phải chạy những mô hình gì không? Mô hình nào cũng phải xét đến khía cạnh xã hội của các biến số đầu vào, ví dụ như thói quen đi lại, tỷ lệ sở hữu phương tiện, tốc độ phát triển kinh tế, tỷ lệ có công ăn việc làm, rồi từ đó mô hình mới đưa ra kết quả (trip generation) về nhu cầu, lưu lượng giao thông, từ đó mới thiết kế đường sá để đáp ứng cái mô hình đã chọn ban đầu ấy.

Thăng là người ngoại đạo, nên dốt, đâm ra đưa ra quyết sách cứ như phàm phu tục tử. Không phải điều tiết giao thông cứ như ra thăm hiện trường dự án xây dựng mà trảm tướng là được.

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Người làm Khoa học có khác, nói có sách mách có chứng. Tương phản với TS này là #' # với tư duy vừa thu được nhiều tiền, vừa hạn chế phương tiện là đc. Nó ko cần quan tâm đến các việc khác. Suy nghĩ ngắn, tùy tiện như vậy như nó mà làm BT thì đất nc này thụt lùi cũng là chính xác rồi

anh-anh

Xe hơi
Bài viết hay, dễ hình dung và thuyết phục. K thấy có ảnh TS Tuấn nhì?

milimet

Xe buýt
bài phân tích của a Tuấn rất hay ! a # đọc được chắc mất tiếng luôn ! a # thu phí lưu hành ô tô 20 - 50 tr/năm tương đương 1000 - 2500 usd/năm chắc muốn làm sì căng đan cho Việt nam nói chung và cá nhân anh # nổi tiếng thế giới đây !
Các cụ trách nhầm anh # rồi. Hết tiền nên anh # được lệnh thu bổ xung thôi.... Cía thằng bạn iem ( cái thằng chiều mùng 1 ra vành đai 3 hầu #) bẩu thế ợ.

Chỉnh sửa cuối:

10kg

Xe tải
Cần tham khảo các nước để xác lập mức phí cho phù hợp với thu nhập của người dân. Ví dụ đối với ô tô (xe con và xe tải) mức thu cao nhất trên thế giới là ở Argentina (trên 700 USD/năm), tiếp đến là Singapore (580 USD/năm), Đức (trên 300 USD/năm), Ấn Độ và Indonesia (100 USD/năm), Thailand (50 USD/năm), Philippines (gần 20 USD/năm).

Đối với xe máy, trong khu vực mới có Thailand thu 3.5 USD/năm (khoảng 70,000 VND/năm).

Thế mới biết cái gì là tốt đẹp, cái gì là do dân, vì dân.

hungbm

Xe điện
Đừng các anh nói hãy xem các anh làm. Các cụ hãy xem báo cáo tổng kết 1 tháng sau đổi giờ làm để xem có thay đổi đc gì hay k?

Website
www.facebook.com
Chẳng hiểu ai cho Tiến sĩ này tiền đi học, sao nói ngu vậy, bằng mua chắc
Em nghi ngờ trình độ của mấy BT và TS viện nọ viện kia, họ suy nghĩ cách giả quyết vấn đề đơn giản quá, chả có tính đồng bộ gì cả. Căn nguyên chính thì lờ lớ lơ để rồi cứ luẩn quẩn hàng thập kỷ sai đâu sửa đó > sai đó sửa đâu > sửa đâu sai đó > sửa đó sai đâu ...
Em đã mời 2 cụ này mỗi người 1 thẻ. Các cụ nên đọc kỹ, hiểu và suy nghĩ trước khi comment

hiên tai viêc thu phi oto xe may la không thuc tê bô truong giao thông noi thi hay lam thi kho dây

Bài viết rất hay. Ở vịt ta, làm cái gì cũng hơn thế giới vì một số có brain = grape. Lol
2 cụ này cũng mỗi cụ 1 thẻ vì ko chịu đọc nội quy.

Hoan hô bác pupil rất thẳng thắn nhận lỗi, em đề nghị treo hết các cụ "nói leo" mà không chịu đọc... một tuần làm gương ạ :P
OF mà còn thế này bảo sao ngoài đường cứ hơi tí là nhao nhao lên... chưa cần biết phải trái ra sao cứ phản đối cái đã :-s
mà lỗi cũng tại cụ Khôi VTV giật cái tít chả ăn nhập gì với nội dung bài viết của người ta :( Em đề nghị treo cụ Khôi lên 1 ngày luôn ạ :P
Lần sau cụ cứ tự nhiên trảm hộ em:6:

Theo ô T này thì cả năm luong của e é.o đủ lộp phí
Cụ mày đi làm đầy tớ cho dân bằng phuong tiện gì # với T ơi
Suýt nữa thì e quên mời thẻ cụ này. Phải công nhận là càng ngày càng nhiều cụ nhìn nhưng không thấy, nghe và đọc nhưng không hiểu và comment mà ko chịu suy nghĩ.

Chỉnh sửa cuối:

biahoihanoi

Xe lăn
Ha ha, (Ví dụ đối với ô tô (xe con và xe tải) mức thu cao nhất trên thế giới là ở Argentina (trên 700 USD/năm), tiếp đến là Singapore (580 USD/năm), Đức (trên 300 USD/năm), Ấn Độ và Indonesia (100 USD/năm), Thailand (50 USD/năm), Philippines (gần 20 USD/năm).

Đối với xe máy, trong khu vực mới có Thailand thu 3.5 USD/năm (khoảng 70,000 VND/năm).

Ha ha, ABC đâu, vào đây mà xem này. Lúc nào cũng bô bô là Thailand thu rồi, mình cũng thu nhưng người ta thu có 50usd MÀ MÌNH ĐÒI THU NHỮNG 2500usd. Đúng là thấy người ta ăn C... mình cũng đòi ăn C... Nhưng không nhìn ký, người ta ăn CƠM còn mình ăn C ...t

Duong_Anh

Xe buýt
nhu cầu thì vẫn cứ phải đi thôi

taplai tapdi

Xe tăng
Kế hoạch hóa gia đình sắp tới cụ nòa cố đẻ đứa thứ 3 sẽ bị cắt cờ him đấy nhé.Quyết liệt ,mạnh mẽ và đồng bộ.

xanh

Xe điện
Đừng các anh nói hãy xem các anh làm. Các cụ hãy xem báo cáo tổng kết 1 tháng sau đổi giờ làm để xem có thay đổi đc gì hay k?
Em dự khi đổi giờ làm số giờ tắc đường sẽ gấp đôi trước, cuộc sống sinh hoạt người dân lộn tùng phèo .
Ăn gì vào buổi sáng đây...
Còn em, còn #, em thề !

Chỉnh sửa cuối:

themcha

[Tịch thu bằng lái]
Cán bộ nói chuẩn lắm vớ !!! :D Em ủng hộ đầu tư phát triển đa dạng kinh tế tại các khu vực nông thôn, không thu đất của họ để sử dụng bừa bãi. Nước ta là nước nông nghiệp, còn những ... 8 năm nữa mới trở thành nước "Công nghiệp hiện đại" , thu hết đất của nông dân bần cùng hóa họ ắt họ sẽ đổ ra các TP để "Làng hóa" về mọi mặt các TP đó thôi, họ là số đông - họ thắng rồi đấy !
(Em leos hiểu nghĩ thế nào mà các "QUAN LON" lại dám phát biểu: đến năm 2020 nước ta sẽ trở thành trở thành nước "Công nghiệp hiện đại" !)
kụ ơi ko thu đất bán thì lên CÔNG NGHIỆP HẠI ĐIỆN được sao được ,còn đất ,còn nông dân thì mãi chỉ là CÔNG NGHIỆP LÚA NƯỚC thôi . Nông dân có tiền (bị bán ruộng) mua xe máy ,oto ,tủ lạnh ....thì mới CÔNG NGHIỆP ĐƯỢC ,NN thêm tiền thu phí oto, xe máy nói dại chưa biết đi ,đi ẩu tai nạn tèo thì lại giảm được dân số...quá VĨ MÔ ..KỤ còn đòi giề nữa..:-B:P

isabinh

Xe điện
thu chưa, thu chưa, 10T/năm mà đạt được 3% thì thu luôn đê, cho em bán cái xe đạp cho được giá