[Thảo luận] Ha ha ha (copy & paste)... "Có thể phải thu phí 10 triệu đồng/xe máy/năm"

pupil

Xe điện
Mà em cũng công nhận cụ # này nhanh nhẩu nhiệt tình ghê, các cụ bảo cấm sai " nhiệt tình + ngu dốt= phá hoại", em thì muốn thêm là " nhiệt tình + ngu dốt + ghế cao= đại phá hoại"
Dạ em có ý kiến tí ạ: cụ nên thay cái đậm đậm kia bằng "Hủy diệt" hoặc thay luôn bằng cái lick của cụ cũng đươc ! :D

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Theo bài báo:
Cần tham khảo các nước để xác lập mức phí cho phù hợp với thu nhập của người dân. Ví dụ đối với ô tô (xe con và xe tải) mức thu cao nhất trên thế giới là ở Argentina (trên 700 USD/năm), tiếp đến là Singapore (580 USD/năm), Đức (trên 300 USD/năm), Ấn Độ và Indonesia (100 USD/năm), Thailand (50 USD/năm), Philippines (gần 20 USD/năm).
Nếu dự án của anh # được thông qua, nước ta sẽ lại đạt thêm một cái nhất về đóng phí xe hơi: 20tr ~ 950USD và 50tr ~ 2400 USD cho mỗi năm dùng.

Câu này:
Tóm lại, Nhà nước phải có chiến lược sử dụng nguồn thu, cam kết sử dụng nguồn thu minh bạch, cơ chế giám sát đảm bảo đạt hiệu quả chống tai nạn và giảm ún tắc về lâu dài. Làm được như thế thì sẽ nhận được sự đồng thuận của người dân.
thì cần cho mọi ngành chứ không riêng gì ngành GT

Theo em thì một số cụ hiểu sai ý 10tr/năm cho xe máy của tác giả. Ý ông đó là: dẫu có thu 500k/xe/năm thì người ta vẫn phải sử dụng xe máy, và số tiền chi thêm đó cũng coi như một đợt tăng giá xăng mà thôi, như vậy chẳng giảm được số lượng xe một chút nào mà lại tốn kém chi phí cho việc thu phí và thất thoát nữa. Nhưng nếu người ta không thu 500k mà thu 5tr, sẽ có một số người bỏ đi xe máy, tuy ít thôi, ví dụ những ông bà già về hưu, lúc đó có thể sẽ bán xe máy đi và nếu cần thì cho con cháu chở hoặc đi xe buýt. Nếu thu tới 10tr/năm/xe thì chắc chắn nhiều người bỏ 2b ==> tác dụng rõ rệt. Nhưng chắc chắn sẽ loạn vì sẽ rất ảnh hưởng tới nhiều ngành nghề, chắc chắn không thể được duyệt. Vậy, tóm lại cái mức thu với xe máy 500k/năm là chẳng để làm gì ngoài việc thu thêm một chút phí, thế tại sao không tăng giá xăng đi cho nó vuông?

Chỉnh sửa cuối:

chilli

Xe tải
Chẳng biết sau Tết cụ # quyết định tiếp thế nào đây các cụ nhỉ?

vua_luoi

Xe điện
Đề nghị các cụ đọc kỹ bài viết, rất hay và không như title bị giật do chủ thớt đâu. Mị, đúng là ts nó viết có khác, cái loại kt viên làm sao nghĩ ra được

Xuan Son

Xe buýt
Mấy cụ này gặp khó khăn trong việc đọc hiểu hay sao ý nhỉ. Có khi chả đọc mà comment ngay cũng nên.

Chẳng hiểu ai cho Tiến sĩ này tiền đi học, sao nói ngu vậy, bằng mua chắc
Em nghi ngờ trình độ của mấy BT và TS viện nọ viện kia, họ suy nghĩ cách giả quyết vấn đề đơn giản quá, chả có tính đồng bộ gì cả. Căn nguyên chính thì lờ lớ lơ để rồi cứ luẩn quẩn hàng thập kỷ sai đâu sửa đó > sai đó sửa đâu > sửa đâu sai đó > sửa đó sai đâu ...

Chỉnh sửa cuối:

MsLove

Tháo bánh
Theo bài báo:
Nếu dự án của anh # được thông qua, nước ta sẽ lại đạt thêm một cái nhất về đóng phí xe hơi: 20tr ~ 950USD và 50tr ~ 2400 USD cho mỗi năm dùng.

Câu này:
thì cần cho mọi ngành chứ không riêng gì ngành GT

Theo em thì một số cụ hiểu sai ý 10tr/năm cho xe máy của tác giả. Ý ông đó là: dẫu có thu 500k/xe/năm thì người ta vẫn phải sử dụng xe máy, và số tiền chi thêm đó cũng coi như một đợt tăng giá xăng mà thôi, như vậy chẳng giảm được số lượng xe một chút nào mà lại tốn kém chi phí cho việc thu phí và thất thoát nữa. Nhưng nếu người ta không thu 500k mà thu 5tr, sẽ có một số người bỏ đi xe máy, tuy ít thôi, ví dụ những ông bà già về hưu, lúc đó có thể sẽ bán xe máy đi và nếu cần thì cho con cháu chở hoặc đi xe buýt. Nếu thu tới 10tr/năm/xe thì chắc chắn nhiều người bỏ 2b ==> tác dụng rõ rệt. Nhưng chắc chắn sẽ loạn vì sẽ rất ảnh hưởng tới nhiều ngành nghề, chắc chắn không thể được duyệt. Vậy, tóm lại cái mức thu với xe máy 500k/năm là chẳng để làm gì ngoài việc thu thêm một chút phí, thế tại sao không tăng giá xăng đi cho nó vuông?

Cụ Anh Thơ nói chuẩn rồi, nhiều cụ cứ đọc xong cái title là cắm đầu gõ, hix. Bài viết này cá nhân em thấy là khá hay, nhưng chắc chả có tác dụng đek gì :)) vì ý chàng đã quyết :))

cardream

Xe tải
Bài viết rất hay. Ở vịt ta, làm cái gì cũng hơn thế giới vì một số có brain = grape. Lol

pupil

Xe điện
Mấy cụ này gặp khó khăn trong việc đọc hiểu hay sao ý nhỉ. Có khi chả đọc mà comment ngay cũng nên.
Ờ nhỉ, tí rượu tây tây + mất lòng tin sẵn nên chưởi hôi (như cụ Bụp vẫn gọi), em xóa rồi, cụ cũng xóa hộ em cái cho đỡ tốn tài nguyên ! Thứ lỗi !

etran

Xe buýt
Hoan hô bác pupil rất thẳng thắn nhận lỗi, em đề nghị treo hết các cụ "nói leo" mà không chịu đọc... một tuần làm gương ạ :P
OF mà còn thế này bảo sao ngoài đường cứ hơi tí là nhao nhao lên... chưa cần biết phải trái ra sao cứ phản đối cái đã :-s
mà lỗi cũng tại cụ Khôi VTV giật cái tít chả ăn nhập gì với nội dung bài viết của người ta :( Em đề nghị treo cụ Khôi lên 1 ngày luôn ạ :P

Chỉnh sửa cuối:

MsLove

Tháo bánh
Hoan hô bác pupil rất thẳng thắn nhận lỗi, em đề nghị treo hết các cụ "nói leo" mà không chịu đọc... một tuần làm gương ạ :P
OF mà còn thế này bảo sao ngoài đường cứ hơi tí là nhao nhao lên... chưa cần biết phải trái ra sao cứ phản đối cái đã :-s
mà lỗi cũng tại cụ Khôi VTV giật cái tít chả ăn nhập gì với nội dung bài viết của người ta :( Em đề nghị treo cụ Khôi lên 1 ngày luôn ạ :P
Hị hị, treo hết lên thế lấy ai chém :D (em là em trích lại lời lãnh đạo thôi nhá)

phocu_cb

Xe điện
Theo ô T này thì cả năm luong của e é.o đủ lộp phí
Cụ mày đi làm đầy tớ cho dân bằng phuong tiện gì # với T ơi

113-0F

Xe tải
Theo ô T này thì cả năm luong của e é.o đủ lộp phí
Cụ mày đi làm đầy tớ cho dân bằng phuong tiện gì # với T ơi
Treo nốt cụ này luôn đi MOD etran ơi :)). Chưa đọc kỹ đã vội comment

pupil

Xe điện

ndkhoivtv

Xe tăng
Oạch, sặc sằng sặc... may mà mình có thói quen trước khi đi ngủ là phải log nick OF vài phát cho đỡ nhớ! Cụ etran đọc cái comment của nhà cháu ở dưới đi nhá, cái title ấy đã viết rõ ở trên là "copy & paste" nhá, cụ đừng có "treo" nhà cháu lên... oan nhá! :((

Chỉnh sửa cuối:

thanh.nguyen

[Tịch thu bằng lái]
Ông Tiến sỹ này chưa phân tích tổng chi phí người dân bỏ ra khi mua 1 chiếc xe ô tô ở Việt Nam: giá xe để lưu hành đã bao gồm các loại thuế, cao gấp 1,5 lần giá xe ban đầu, bởi thế cái "chi phí nội sinh" (Để điều tiết các chi phí nội sinh, các nước thường áp thuế/phí cố định (phí trước bạ, phí lưu hành) đã lờ đi các khoản thuế mà người dân đã phải đóng góp, như thế là không công bằng. Mà đã bị đánh thuế nặng nề nhiều năm rồi mà vẫn không cải tạo được thực trạng giao thông ở Việt Nam, mà tình hình càng ngày càng bi đát. Như vậy lỗi do đâu?

Nói 1 cách khác, tác giả bài viết trên chưa đưa ra được bức tranh hoàn chỉnh về các loại thuế, phí đánh vào chiếc ô tô lưu hành lại Việt Nam để so sánh tổng thể với các nước trên thế giới.

ABCD

Xe tải
Nhà cháu nghĩ làm làm luôn chứ ko cần phải đề xuất đâu .~X(

Chỉnh sửa cuối:

hungbm

Xe điện
Em dự là ngày thứ 3 tới cuộc sống dân chúng HN đảo như rang lạc cho mà xem

etran

Xe buýt
Treo nốt cụ này luôn đi MOD etran ơi :)). Chưa đọc kỹ đã vội comment
Nhà cháu nghĩ làm làm luôn chứ ko cần phải đề xuất đâu .~X(
Các cụ ơi, cháu làm trương tuần ở làng khác.. sang đây cũng là dân đen ạ, vớ vẩn cụ Lý Bụp, cụ Châu Chấu với các cụ bên này lại cả gô cổ cả nhà cháu vào nên cháu chỉ dám đề nghị thế thôi :D

@cụ Khôi: nhà cháu đọc hết cả comment của cụ rồi, biết là cụ cóp về cho dân tình thảo luận, không cháu đã ra ngoài đình bẩm lên trên đề nghị cho cụ nghỉ mát 1 tháng :P

Ông Tiến sỹ này chưa phân tích tổng chi phí người dân bỏ ra khi mua 1 chiếc xe ô tô ở Việt Nam: giá xe để lưu hành đã bao gồm các loại thuế, cao gấp 1,5 lần giá xe ban đầu...
Nói 1 cách khác, tác giả bài viết trên chưa đưa ra được bức tranh hoàn chỉnh về các loại thuế, phí đánh vào chiếc ô tô lưu hành lại Việt Nam để so sánh tổng thể với các nước trên thế giới.
Bẩm cụ, theo em hiểu thì tác giả chỉ đề cập tới các loại thuế và chi phí liên quan đến giao thông thôi (nhằm khai thác, vận hành, bảo dưỡng hệ thống GT...). Mấy cái thứ tô thuế làm đội giá xe lên gấp 2-3 lần như thế NK và thuế TTĐB, GTTT, nó có tác dụng vĩ mô khác, đóng vai trò nào đó trong việc điều hành nền kinh tế của nhà nước, chẳng hạn ngăn chặn nhập siêu, vv... (chắc là được đem "cất" và "sử dụng" vào chỗ khác, không phải chỗ anh # em, em cứ đoán thế :D)... nên có thể tạm coi như nó không trực tiếp tác động đến vấn đề xây dựng GT này. Không tin các cụ cứ hỏi anh # xem anh ý có được xu nào từ mấy loại thuế kia không? (chắc là không nên anh ấy mới phải đề xuất ra cái thể loại thuế/phí mới mà các cụ đang nhặng lên chửi đấy :D)

Chỉnh sửa cuối:

ndkhoivtv

Xe tăng
Các cụ ơi, cháu làm trương tuần ở làng khác.. sang đây cũng là dân đen ạ, vớ vẩn cụ Lý Bụp, cụ Châu Chấu với các cụ bên này lại cả gô cổ cả nhà cháu vào nên cháu chỉ dám đề nghị thế thôi :D

@cụ Khôi: nhà cháu đọc hết cả comment của cụ rồi, biết là cụ cóp về cho dân tình thảo luận, không cháu đã ra ngoài đình bẩm lên trên đề nghị cho cụ nghỉ mát 1 tháng :P
Tổng động viên nhà cháu cả thảy 5 cái xe máy, nhõn cái ô tô. Cụ mà "treo" lên có mà... mất Tết! :((

pupil

Xe điện
Em nghĩ tại người đọc ẩu, trong đó có em. Không thể đổ cho cụ Khói được, có qua bài của cụ Khói mới thấy khá nhiều anh em chưa đọc kỹ bài đã comment, ở một số thớt khác cũng có chuyện này. Anh em ta cùng nhau rút kn khi bình loạn những chủ đề mang tính thời sự để giữ sân chơi !