[Funland] Gửi tiết kiệm tại VPBank, khách hàng tố bị mất sạch hơn 2,1 tỷ đồng

BMW R60

Xe tăng
Cụ nào dùng VPBank xác nhận xem có đúng VPBank cho thay đổi tên đăng nhập/mật khẩu của app khi khách hàng gọi điện lên tổng đài không?
Chuyên gia tài chính Lee Saker đánh giá vấn đề này như nào ạ? Và cụ cho một vài lời khuyên vàng ngọc về gửi tiết kiệm online như nào cho an toàn ạ.
Em thấy gửi online rất thuận tiện và khá hay. Nhưng qua mấy vụ như nàythì cũng ghê à

niceshot

Xe container
Gửi TK onl là 1 rủi ro rất lớn cho người gửi, nhiều người vì thấy % gửi onl cao hơn lên dễ bị mất tiền oan.
Ai muốn gửi TK thì cứ ra chi nhánh gửi và cầm sổ trực tiếp, vừa có chứng nhận cầm tay lại có Cam ghi trực tiếp khó chối cãi.
Ps: Không nên liên kết Tài Khoản TK với Tài Khoàn banking.
Cụ chém ẩu vừa thôi!

VuNgoanMuc

Xe điện
Em dùng VCB muốn đổi pass còn phải ra quầy mới cho đổi cơ.
Tiện gì thì tiện, riêng mấy mục đổi pass em ủng hộ khách cứ phải vác mặt ra quầy để đối chiếu mới cho đổi..
Giờ công nghệ ăn trộm hiện đại , hồi xưa em còn nhớ có vụ bọn nó vác cả máy quét ra lấy được số điện thoại của người khác để gọi quốc tế thì giờ chắc cũng thế...

thanhtrung052

Xe tăng
E chả tin. Cái này chắc có lý do khác

emphailamsao

Xe tăng
Em dùng 6 ngân hàng và đã quên mật khẩu online 3 ngân hàng. Chưa có ngân hàng nào cấp lại pass online cho em cả. Đặc biệt là 3 ngân hàng đó có cả VP Bank

Smile1102

Xe container
Chính vì thế mà hồi giờ mấy vụ liên quan đến mất tiền từ app chủ yếu em thấy là từ các ngân hàng TM à :D :D :D
Mất tiền chủ yếu do người dân không có kiến thức cơ bản hay sơ đẳng về an toàn thông tin. Hiện tại thấy các bank cũng nhắn tin cảnh báo nhiều nhưng chắc chưa đủ.
Ví dụ bị lừa thông tin tài khoản (phishing- tấn công giả mạo), và bất cẩn trong sử dụng dthoai với ng thân.
Thông thường apps còn có 3 lớp bảo mật, 1 là mật khẩu dthoai, 2. Mật khẩu Aps, 3. PIN/OTP. Thậm chí có thể dùng apps để tạo OTP nữa.
Nói chung đã dùng công nghệ thì nên đọc thêm về an toàn thông tin, và nâng cao tinh thần cảnh giác.
Mật khẩu ko nên lưu lại mà phải chịu khó nhập vào. Tất cả các tài khoản có liên quan tới tiền của em là em đều tự nhập hết. Không bao giờ để nhập tự động.

Lee Saker

Xe điện
Chuyên gia tài chính Lee Saker đánh giá vấn đề này như nào ạ? Và cụ cho một vài lời khuyên vàng ngọc về gửi tiết kiệm online như nào cho an toàn ạ.
Em thấy gửi online rất thuận tiện và khá hay. Nhưng qua mấy vụ như nàythì cũng ghê à
Em nghĩ vụ này 99% là do khách hàng bị lộ thông tin và bị mất số điện thoại, còn lộ/mất vô tình hay có chủ đích thì sẽ làm rõ sau.
Gửi tiết kiệm online với gửi sổ giấy an toàn như nhau, bỏ bớt được công đoạn bảo quản sổ giấy. Các cụ bật thông báo giao dịch qua app/SMS/email là ngủ ngon, thi thoảng vào app nhìn sổ cho sướng mắt nữa. Trước giờ em đều gửi online, có lần gần nhất gửi SHB phải lấy sổ giấy vì gửi online thì không tính doanh thu vào đúng chi nhánh, em có hỏi là lấy sổ xong xé luôn đi, 10-15 ngày trước đi đến hạn em ra báo mất rồi làm lại sổ có được không thì câu trả lời là "được" :D.

emphailamsao

Xe tăng
Em nhớ là VIB có đổi được vì hồi xưa em gọi lên thì họ sẽ hỏi mấy câu hỏi mà mình đã từng khai trước đó.
Sao các cụ cứ thắc mắc đổi pass qua đt thế nhỉ? Nếu thằng trộm nó đã biết pass rồi thì nó đổi làm gì? Đây là nó dùng kiểu quên mật khẩu đăng nhập đó chứ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Sao các cụ cứ thắc mắc đổi pass qua đt thế nhỉ? Nếu thằng trộm nó đã biết pass rồi thì nó đổi làm gì? Đây là nó dùng kiểu quên mật khẩu đăng nhập đó chứ.
Nó đổi pass để đề phòng trường hợp Khổ chủ tự nhiên hứng chí mò vô Tài khoản của mình coi chơi.
Trong khi có thể nó chưa Tất toán và Chuyển đi hết các khoản nó muốn, ví dụ vậy.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ vụ này 99% là do khách hàng bị lộ thông tin và bị mất số điện thoại, còn lộ/mất vô tình hay có chủ đích thì sẽ làm rõ sau.
Gửi tiết kiệm online với gửi sổ giấy an toàn như nhau, bỏ bớt được công đoạn bảo quản sổ giấy. Các cụ bật thông báo giao dịch qua app/SMS/email là ngủ ngon, thi thoảng vào app nhìn sổ cho sướng mắt nữa. Trước giờ em đều gửi online, có lần gần nhất gửi SHB phải lấy sổ giấy vì gửi online thì không tính doanh thu vào đúng chi nhánh, em có hỏi là lấy sổ xong xé luôn đi, 10-15 ngày trước đi đến hạn em ra báo mất rồi làm lại sổ có được không thì câu trả lời là "được" :D.
Tôi có đánh giá tương tự bác.
Còn cái vụ Mất sổ giấy, đành là làm lại được, vì bác vẫn còn CMT kèm Chữ ký, nhưng mệt mỏi phết.
Phải làm lại đủ thứ, trình đủ thứ, cam kết đủ thứ, huỷ Uỷ quyền nếu có (vì khi đó, có thể ông Được uỷ quyền trộm sổ và đi rút tiền).

Bà già tôi làm lại cái thủ tục đó.

emphailamsao

Xe tăng
Nó đổi pass để đề phòng trường hợp Khổ chủ tự nhiên hứng chí mò vô Tài khoản của mình coi chơi.
Trong khi có thể nó chưa Tất toán và Chuyển đi hết các khoản nó muốn, ví dụ vậy.
Cũng khó xảy ra lắm cụ. Nếu tự nó biết được pass ban đầu thì là người nhà hoặc quen biết thôi. Vụ này khả năng cao là lộ hết thông tin khách hàng rồi

"Nếu quản lý chặt thì nó cũng chả thể chuyển đến 1 tài khoản ngân hàng khác rồi rút ra một cách dễ dàng"
Em chưa hiểu lắm cái đoạn này của cụ . Theo cụ cách quản lý của ngân hàng trong trường hợp này sai ở đâu ?
Em không làm chuyên về Ngân hàng nhưng qua một số tình huống thì em ví dụ thế này:
thằng A hack FB của người B rồi lừa đảo vay tiền, mượn tiền... chuyển vào TK ngân hàng của con C. Nếu khi báo cáo với ngân hàng và cơ quan CA thì họ có thể gọi con C lên để nó phải chịu trách nhiệm về tài khoản của mình. Nhưng thực tế là con C nó không kiểm soát cái TK mà đứng tên nó, thằng A có kiểm soát số TK này nên nó rút tiền ra rất dễ dàng.
Đó là vấn đề thực tế đã và đang diễn ra. Em không chuyên về nghiệp vụ ngân hàng nhưng em thấy có vấn nạn như vậy mà bọn giãy chết nó kiểm soát khá hiệu quả việc này.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cũng khó xảy ra lắm cụ. Nếu tự nó biết được pass ban đầu thì là người nhà hoặc quen biết thôi. Vụ này khả năng cao là lộ hết thông tin khách hàng rồi
Dù khách hàng vô tình làm lộ - Cố ý làm lộ - Có tay trong (bank chẳng hạn), thì họ đều phải đổi pass hết.

Tôi thì đánh giá, cỡ có tiền tỷ và gửi Bank cho nó hiệu quả, thì không đùa được về Ý thức.
Tức là đâu đó, có cái gì đó không minh bạch.

ho_bao_cao_chon

Xe máy
Em quên pass vào app BIDV (do dùng vân tay lâu ngày), đi ra quầy GD kết quả trả về qua hệ thống nhắn tin tự động, sau khi đăng nhập vào thì mọi loại GD chuyển tiền phải qua OTP trên sms điện thoại GSM 02 lần thì mới đc xác thực trên app.
Cụ thớt lấy cái bài này ở đâu ra thế, VP làm ăn thế này thật thì có mà toi

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em không làm chuyên về Ngân hàng nhưng qua một số tình huống thì em ví dụ thế này:
thằng A hack FB của người B rồi lừa đảo vay tiền, mượn tiền... chuyển vào TK ngân hàng của con C. Nếu khi báo cáo với ngân hàng và cơ quan CA thì họ có thể gọi con C lên để nó phải chịu trách nhiệm về tài khoản của mình. Nhưng thực tế là con C nó không kiểm soát cái TK mà đứng tên nó, thằng A có kiểm soát số TK này nên nó rút tiền ra rất dễ dàng.
Đó là vấn đề thực tế đã và đang diễn ra. Em không chuyên về nghiệp vụ ngân hàng nhưng em thấy có vấn nạn như vậy mà bọn giãy chết nó kiểm soát khá hiệu quả việc này.
"thực tế là con C nó không kiểm soát cái TK mà đứng tên nó, thằng A có kiểm soát số TK này nên nó rút tiền ra rất dễ dàng.": Cũng chẳng dễ vậy.
Tôi hiểu cách khá dễ dàng là, nó đổi tiền sang Xu chơi games, ví dụ vậy, rồi đổi ngược lại Cash ở đại lý.
Như thế, mức độ nào đó, cũng có lưu vết; và chi phí khá lớn, chưa kể với khoản tiền tỷ, cũng không dễ dàng như thế.

Còn từ Tài khoản C, nó vòng vo về tài khoản chính chủ của A, là không làm được.

"thực tế là con C nó không kiểm soát cái TK mà đứng tên nó, thằng A có kiểm soát số TK này nên nó rút tiền ra rất dễ dàng.": Cũng chẳng dễ vậy.
Tôi hiểu cách khá dễ dàng là, nó đổi tiền sang Xu chơi games, ví dụ vậy, rồi đổi ngược lại Cash ở đại lý.
Như thế, mức độ nào đó, cũng có lưu vết; và chi phí khá lớn, chưa kể với khoản tiền tỷ, cũng không dễ dàng như thế.

Còn từ Tài khoản C, nó vòng vo về tài khoản chính chủ của A, là không làm được.
Nếu nói về quy định thì khá đầy đủ, mua bán tài khoản ngân hàng, sử dụng tài khoản vào mục đích để phạm tội... đều có hết từ xử phạt hành chính đến truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng thực thi pháp luật thế nào mới đáng nói.
Các cụ cứ xem việc lừa đảo FB, nó bảo chuyển tiền đến một TK ngân hàng nào đó, tại sao người sở hữu TK đó lại rút tiền/ chuyển tiền dễ dàng đến thế, có trường hợp báo cơ quan chức năng xong thì bảo nó rút tiền rồi, dễ quá còn gì!

VoCan

Xe điện
Sai ở chỗ mở TK không đúng người, vì tội phạm dùng CMND thay ảnh
Cái này đúng các cụ ạ. Cái to là tk ngân hàng , cái nhỏ là số điện thoại. Quy trình thì chắc là có nhưng thực hiện lại chả ra sao.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói về quy định thì khá đầy đủ, mua bán tài khoản ngân hàng, sử dụng tài khoản vào mục đích để phạm tội... đều có hết từ xử phạt hành chính đến truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng thực thi pháp luật thế nào mới đáng nói.
Các cụ cứ xem việc lừa đảo FB, nó bảo chuyển tiền đến một TK ngân hàng nào đó, tại sao người sở hữu TK đó lại rút tiền/ chuyển tiền dễ dàng đến thế, có trường hợp báo cơ quan chức năng xong thì bảo nó rút tiền rồi, dễ quá còn gì!
Lừa đảo Facebook, cỡ dăm triệu, nó khá nhỏ bác ạ.
Nên, khả năng bị úp không cao lắm.

Còn vụ này, 3 Tài khoản đích, mỗi chú trung bình 700 triệu, thì phải vô counter rút cash rồi.
Nó phức tạp hơn và dễ bị dính hơn.
Hoặc, bác phải xé nhỏ ra vài chục Account nhỏ khác.