[Funland] GS Lê Quân: Dùng học phí làm hàng rào cản học sinh lao vào đại học

Hye Secret

Xe hơi
Em ủng hộ tăng học phí nhưng song song với đó thì phải nâng cao chất lượng đào tạo nhằm rút ngắn khoảng cách với nền giáo dục nước ngoài cho các cháu đỡ phải lặn lội xứ người du học. Tăng học phí mà chất lượng đào tạo vẫn như vậy thì tiền học phí tăng chảy vào đâu

money_talk

Xe tăng
Khiếp đóng được mấy xu thuế mà đòi hỏi trên trời dưới bể kinh thế. Đòi phải công an, quân đội duy trì trật an ninh xã hội, bảo vệ biên giới hải đảo, đòi trợ cấp abc, đòi miễn phí học phí, đòi miễn ti tỉ thứ.... Lại lôi Bắc Âu ra thì tôi ở Đan Mạch nhé. Sinh viên Đan Mạch nó không phải đóng học phí và được trợ cấp tiền nữa cơ, nhưng bố mẹ nó đóng rất nhiều tiền thuế, ông bà nó đóng cũng rất nhiều, và nó truy cho đủ thứ thuế không thiếu 1 xu, từ rửa mông cho trẻ con đến nhân viên văn phòng. Đây mới đòi thu thuế grab với shopee đã lồng lộn lên thì đòi miễn phí ít thôi.

Ở Mỹ thì trường công thì học sinh cũng phải đóng in-state tuition chứ cũng không có của miễn phí. Ở Hồng Kông, Hàn Quốc cũng phải đóng tiền dù không lớn so với thu nhập cả nước. Đóng được từng ý tiền mà trường vẫn xịn vì nhà nước người ta tài trợ mỗi trường tiền tấn, hàng trăm triệu đô la. Lấy bên Đức bên Pháp thì cũng lên xem báo cáo tài chính của các trường bên đức bên pháp xem state subsidy là bao nhiêu.

Còn ở VN, nhà nước tài trợ ĐHQGHN 500 tỉ 1 năm, ĐHBKHN 100 tỉ 1 năm, nhưng lại không có tăng học phí thì chịu khó hưởng chất lượng 100 tỉ chia cho 20,000 sinh viên thôi, đừng gào là chất lượng thấp ;))
Xin lỗi, hỏi khí không phải, cụ ở Đan Mạch thật ạ, cụ còn đang đi học hay đã đi làm rồi ạ?
Cụ ở VN rồi sang đó học tiếp ạ? Tiền nhà hay học bổng toàn phần của các Chương trình/Quỹ tư nhân mở ah, hay theo Đề án 322 của Bộ ạ?

Thời em học, có mấy ông bạn điểm đầu vào cao ngất vẫn đứt như thường, sau lại thi lại trg khác học từ đầu.
Em cũng có con năm nay bắt đầu học ĐH và em ủng hộ tăng học phí. Vì chỉ có thầy giỏi mới đào tạo đc sinh viên giỏi. Còn sv nghèo thì có thể vay vốn hay săn học bổng chính phủ, còn học bổng thế nào cho khách quan thì em chịu
Nhưng muốn siết chặt chất lượng thì phải nâng cao điểm đầu vào, không phải là nâng học phí.
Số học sinh nhiều tiên đứt phổ biến.
Số học sinh điểm cao ngất đứt quá hãn hữu để cụ có thể mang ra cãi chày cãi cối.
Không sàng lọc thày thì lấy đâu ra thày giỏi? Cứ tự nhiên tăng học phí là có thày giỏi à?
các em thấy học phí rất cao thì nên cân nhắc và khi đã học phải có trách nhiệm với nhiệm vụ của mình ,nhà nghèo học giỏi thì có học bổng hoặc đi vay quỹ hỗ trợ sau khi ra trường đi làm thì hoàn lại . tóm lại thời nay không thể có chất lượng trong giáo dục nếu giá trị dạy vào học chưa được công nhận đúng , thời trường làng bao cấp qua rồi .
Nhiều em con nhà đại gia, học phí bao nhiêu cũng là muỗi thì nó không có trách nhiệm mấy đâu. Mà bọn đấy lại lấy đi cơ hội của các em điểm cao.

blackhole1

Xe tăng
Nhưng muốn siết chặt chất lượng thì phải nâng cao điểm đầu vào, không phải là nâng học phí.
Số học sinh điểm cao ngất đứt quá hãn hữu để cụ có thể mang ra cãi chày cãi cối.
Không sàng lọc thày thì lấy đâu ra thày giỏi? Cứ tự nhiên tăng học phí là có thày giỏi à?

Nhiều em con nhà đại gia, học phí bao nhiêu cũng là muỗi thì nó không có trách nhiệm mấy đâu. Mà bọn đấy lại lấy đi cơ hội của các em điểm cao.
Thì con đại gia nếu vượt qua được điểm đầu vào rồi thì cứ vô tư thôi cụ cái chính là nếu muốn nâng chất lượng dạy và học thì sẽ phải nâng chất lượng giảng dạy và chất lượng học viên ,nâng điểm thi để sàng lọc chỉ đáp ứng được 1 vế còn chất lượng giảng dạy nữa thì phải có mức lương tốt để thu hút giảng viên giỏi , chi phí cơ sở vật chất phần này nếu không có tiền thì chịu .nên bác Quân kia nói khá đúng tăng học phí sẽ giải quyết gần hết các vấn đề .

Cavoi01

Xe tải

Qua cái thời con nhà giàu mải chơi học dốt rồi . Đứa nào hư thì nhà có điều kiện hay k cũng sêm sêm . Phú quý sinh lễ nghĩa nhà có điều kiện giờ họ qua tâm đầu tư cho con cái ghê lắm en nào gioir là giỏi toàn diện luôn, có những thứ con nhà kém điều kiện k thể có được. Tư duy về tài chính chẳng hạn. Mấy cháu học giỏi nhưng nhà kém điều kiện hay tự ti về tiền bạc, khả năng giao tiếp cũng kém hơn

Qua cái thời con nhà giàu mải chơi học dốt rồi . Đứa nào hư thì nhà có điều kiện hay k cũng sêm sêm . Phú quý sinh lễ nghĩa nhà có điều kiện giờ họ qua tâm đầu tư cho con cái ghê lắm en nào gioir là giỏi toàn diện luôn, có những thứ con nhà kém điều kiện k thể có được. Tư duy về tài chính chẳng hạn. Mấy cháu học giỏi nhưng nhà kém điều kiện hay tự ti về tiền bạc, khả năng giao tiếp cũng kém hơn
Chả có thống kê mẹ gì.
Cứ phát ngôn lấy được như thế này chả khác gì mấy bà hàng xén.
Đúng là cái loại khoa học gia đạo văn.
Chắc anh giám đốc suy từ mình ra.
Mình nhà nghèo mà lại đạo văn, nếu mình giàu mình sẽ không phải đạo văn.
Nên mới thở ra câu "học phí, rào cản".

• Vodka
Reactions: A98

Cavoi01

Xe tải
Chả có thống kê mẹ gì.
Cứ phát ngôn lấy được như thế này chả khác gì mấy bà hàng xén.
Đúng là cái loại khoa học gia đạo văn.
Chắc anh giám đốc suy từ mình ra.
Mình nhà nghèo mà lại đạo văn, nếu mình giàu mình sẽ không phải đạo văn.
Nên mới thở ra câu "học phí, rào cản".
Nếu làm tuyển dụng nhân sự sẽ thấy rõ chất lượng sinh viên thay đổi như thế nào qua từng năm. Bắt đầu từ khi các trường đại học được phép liên kết đào tạo có những khoa , viện đào tạo chất lượng cao.
cũng như ở bệnh viện có phòng tự nguyện, các lớp chất lượng cao được ưu tiên về phòng học, chương trình học. Ác mộng của sinh viên hệ đại trà là mùa đăng ký tín chỉ .

Nếu làm tuyển dụng nhân sự sẽ thấy rõ chất lượng sinh viên thay đổi như thế nào qua từng năm. Bắt đầu từ khi các trường đại học được phép liên kết đào tạo có những khoa , viện đào tạo chất lượng cao.
cũng như ở bệnh viện có phòng tự nguyện, các lớp chất lượng cao được ưu tiên về phòng học, chương trình học. Ác mộng của sinh viên hệ đại trà là mùa đăng ký tín chỉ .
Cụ toàn phát biểu nhăng nhít.
Thế chất lượng sinh viên tăng hàng năm có tỉ lệ thuận với thu nhập gia đình của chúng nó không?
Cụ làm nhân sự cụ có hỏi bố, mẹ ứng viên lĩnh bao nhiêu tiền một tháng không?

Cavoi01

Xe tải
Cụ toàn phát biểu nhăng nhít.
Thế chất lượng sinh viên tăng hàng năm có tỉ lệ thuận với thu nhập gia đình của chúng nó không?
Cụ làm nhân sự cụ có hỏi bố, mẹ ứng viên lĩnh bao nhiêu tiền một tháng không?
Không có điều kiện thì có đầu tư dc laptop cho con k, học thêm tiếng anh lấy IELTS 6,5 hết khoảng 30 triệu, đi xe buýt mất mấy tiếng một ngày thì lấy thời gia. đâu mà học tốt như sv có xe máy. Cụ muốn hiểu rõ thì vào grup của sinh viên các trường . Nói theo cái lý của người Mèo thì ai cũng đúng

Amager

Xe hơi
Xin lỗi, hỏi khí không phải, cụ ở Đan Mạch thật ạ, cụ còn đang đi học hay đã đi làm rồi ạ?
Cụ ở VN rồi sang đó học tiếp ạ? Tiền nhà hay học bổng toàn phần của các Chương trình/Quỹ tư nhân mở ah, hay theo Đề án 322 của Bộ ạ?
Cụ nhồi mấy cái tiền nhà rồi tư nhân rồi 322 tùm lum thì chắc là hỏi không trong sáng rồi.

Cụ cứ search tên nick em là ra nơi em từng ở DK. Cụ thể em ở gần ga Amagerbro.
Hiện tại em đã đi làm, đã về VN làm sau hơn 2 năm làm ở DK. Em đóng thuế mòn cả đít ở DK rồi mới phát biểu chứ em không đi du lịch bằng google để phát biểu.

Em chả phải bỏ xu nào đi học cả, mà chính phủ VN cũng không cho em xu nào cả. Em được học bổng Danish State, cụ thích thì search thử.

Không có điều kiện thì có đầu tư dc laptop cho con k, học thêm tiếng anh lấy IELTS 6,5 hết khoảng 30 triệu, đi xe buýt mất mấy tiếng một ngày thì lấy thời gia. đâu mà học tốt như sv có xe máy. Cụ muốn hiểu rõ thì vào grup của sinh viên các trường . Nói theo cái lý của người Mèo thì ai cũng đúng
Đúng nhà nhà khoa học đạo văn. Lập luận thế này thì chết.
Grab lấy tiền đâu ra để sắm honda winner chạy, mua smartphone, trả tiền thuê bao.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Mệnh đè của bác này là cần mà chưa đủ. Học phí là rào cảo đại học học đại, cơ mà học phí ở đây là 'học phí học thêm'. Nâng điểm đầu vào, học phí học thêm cứ x 15 x 20 lần lên.

Cavoi01

Xe tải
Đúng nhà nhà khoa học đạo văn. Lập luận thế này thì chết.
Grab lấy tiền đâu ra để sắm honda winner chạy, mua smartphone, trả tiền thuê bao.
Cụ có con đang học đại học chưa. Phải là người trong cuộc thì nói mới chuẩn. Làm nhà đạo đức thì thôi em k tranh luận

tamock

Xe buýt
Cơ bản là xứ ta đại học nhiều nhưng trường nghề tốt không có bao nhiêu, trong khi nhu cầu công nhân được đào tạo rất lớn. Thằng em vợ em vào được Cao Thắng, sau năm đầu học được, năm thứ hai là có công ty vào đặt chỗ luôn ( dĩ nhiên là với điều kiện là nó tiếp tục học tốt ).

Còn các trường khác thì theo em thấy đa số là lay lắt lắm, gần nhà em có 2-3 trường nghề xưa kia rất nổi tiếng, bây giờ chết cả rồi.
Trường nghề ở VN nó không oai và khó tuyển sinh. Một loạt trường cao đẳng nghề cũ (Điện lực, Công nghiệp, Sao đỏ...) giờ biến thành ĐH hết rồi, cũng mở chương trình thạc sĩ, lập tạp chí KHCN để đào tạp TS hẳn hoi, tuyển sinh lại đông như kiến. Thí sinh thích học thế này hơn là đạo tạo nghề.

Sính bằng cấp nhà mình ăn vào máu rồi.

Cụ có con đang học đại học chưa. Phải là người trong cuộc thì nói mới chuẩn. Làm nhà đạo đức thì thôi em k tranh luận
Em thấy đạo đức giả nhất là câu "em có con đang học đại học nhưng em ủng hộ tăng học phí".

Cavoi01

Xe tải
Trường nghề ở VN nó không oai và khó tuyển sinh. Một loạt trường cao đẳng nghề cũ (Điện lực, Công nghiệp, Sao đỏ...) giờ biến thành ĐH hết rồi, cũng mở chương trình thạc sĩ, lập tạp chí KHCN để đào tạp TS hẳn hoi, tuyển sinh lại đông như kiến. Thí sinh thích học thế này hơn là đạo tạo nghề.

Sính bằng cấp nhà mình ăn vào máu rồi.
Đi qua các trường dạy nghề k lên được đại học thấy thảm lắm, hoang vu , vắng lặng. Thời hoàng kim của các trường nghề naý còn đâu.
ngoài ra nguyên nhân trường nghề như đứa con bị bỏ rơi. Từ Bộ chủ quản chuyển sang Tổng cục dạy nghề rồi về địa phương quản lý. Ngân sách cấp cho thì ít không đủ duy trì bộ máy.

hatrang1234

Xe buýt
So sánh chất lượng Đào tạo và học phí, sẽ thấy học phí ở Việt Nam không hề rẻ trong khi đó chất lượng kém hơn.
Cụ thể so sánh Trường Đại học Philippines ( University of Philippines - Dilliman) xếp hạng theo THE, hạng 84 châu Á, hạng 401 thế giới.
Đại học quốc gia Hà Nội, hạng 251 châu Á, hạng 801 thế giới.
Chuyên ngành quản trị kinh doanh của University of Philippines - Dilliman, điểm IELTS đầu vào 6.5, thời gian học 4 năm, học phí 3.800 USD/khóa.
Chuyên ngành quản trị kinh doanh của Khoa Quốc tế - ĐHQGHN cấp bằng, điểm IELTS đầu vào 5.5, thời gian học 4 năm, học phí 8.800 USD/khóa.

Cavoi01

Xe tải
Em thấy đạo đức giả nhất là câu "em có con đang học đại học nhưng em ủng hộ tăng học phí".
Được mua hàng chất lương cao là hạnh phúc rồi. Còn hơn có tiền mà không thể mua được hàng ưng ý. Tiền nào vải ấy. Nhớ thời kỳ đầu 80 có tiền cũng không có đồ tốt để mua. Ăn còn ăn gạo mục chứ nói gì đến cái k.

tamock

Xe buýt
Đi qua các trường dạy nghề k lên được đại học thấy thảm lắm, hoang vu , vắng lặng. Thời hoàng kim của các trường nghề naý còn đâu.
ngoài ra nguyên nhân trường nghề như đứa con bị bỏ rơi. Từ Bộ chủ quản chuyển sang Tổng cục dạy nghề rồi về địa phương quản lý. Ngân sách cấp cho thì ít không đủ duy trì bộ máy.
Vấn đề chính là không có thí sinh đăng ký vào, đi học đại học làm thầy hết rồi. Tiếp theo là chất lượng đào tạo nghề sau này nói chung cũng kém, hời hợt.

Chẳng biết cái nào là nguyên nhân.

Cavoi01

Xe tải
So sánh chất lượng Đào tạo và học phí, sẽ thấy học phí ở Việt Nam không hề rẻ trong khi đó chất lượng kém hơn.
Cụ thể so sánh Trường Đại học Philippines ( University of Philippines - Dilliman) xếp hạng theo THE, hạng 84 châu Á, hạng 401 thế giới.
Đại học quốc gia Hà Nội, hạng 251 châu Á, hạng 801 thế giới.
Chuyên ngành quản trị kinh doanh của University of Philippines - Dilliman, điểm IELTS đầu vào 6.5, thời gian học 4 năm, học phí 3.800 USD/khóa.
Chuyên ngành quản trị kinh doanh của Khoa Quốc tế - ĐHQGHN cấp bằng, điểm IELTS đầu vào 5.5, thời gian học 4 năm, học phí 8.800 USD/khóa.
1 cái nha tự trồng được. 1 cái phải mua bản quyền. 1 đằng dân nó nói tiếng anh sõi. 1 đằng thì… mà sản phẩm mới ban đầu cũng đắt do khấu hao nhanh. Bên Phi học phí rẻ thì sang đó học thôi. Mười năm sau mọi chuyện sẽ khác