[Funland] Gs:Đặng Hùng Võ:Phải thu “sổ đỏ” bán đất rừng cho người ngoài Sóc Sơn

HuyArt

Xe lăn
Nhiều cậu mợ ở trên kia còm đại loại không hiểu ông Võ hồi còn đương chức có dám nói không mà về hưu nói mạnh thế thì chắc còn nhỏ tuổi hoặc không chịu đọc báo.

Bộ TN-MT thời ông Mai Ái Trực - bộ trưởng, ông Đặng Hùng Võ - thứ trưởng là bộ đầu tiên mở kênh tiếp xúc với dân bằng hình thức trực tiếp gặp tại hiện trường hoặc tiếp xúc online (giao lưu trực tuyến) qua báo chí vnexpress, vietnamnet hay qua cổng thông tin của bộ, giải quyết được khá nhiều tồn đọng trong lĩnh vực đất đai do làm sai và bưng bít của chính quyền cấp dưới. Vụ cq HN không chịu cấp sổ đỏ cho toàn bộ cư dân ngoài đê sông hồng là một ví dụ. Thời đó, bộ TNMT khá kị giơ với đội HN, cả 2 đều chẳng ưu gì nhau, phang nhau chan chat băng văn bản suốt. Mình nhớ có lần Bác Trực về tiếp dân tại Gia Lâm, trong đoàn tiếp dân có cả cấp cơ sở HN như quận LB và huyện GL, có mấy cụ già khoảng hơn 80 tuổi mặc áo dài khăn đóng ra quỳ lạy bác Trực và chỉ thẳng tay về mấy chú HN nói “Con lạy các ông quan lớn trên soi xét, xử tội việc làm sai của bọn cường hào ác bá, bọn thằng …. (đoạn này mình ko nhớ tên lãnh đạo nào bên quận LB hay huyện GL gì đó) nó ăn không cướp đất của chúng con” Cả hội trường lúc đó như lặng ngắt, mắt ai gần như cũng đỏ hoe (dĩ nhiên trừ đội kia) vì những người đáng tuổi bố mẹ ông bà mình quỳ lạy.

Đừng nhanh nhẩu nói việc đó là hình thức, các việc của Bộ trưởng Trực – Thứ trưởng Võ thời đó có hiệu quả rất lớn đối với sự tin tưởng của dân đối với chính quyền trung ương, khi mà cấp cơ sở vẫn chẳng thay đổi từ thời xảy ra vụ Thái Bình 1997. Thời đó trở về trước, dân còn chút tin tưởng tw chứ đến thời bây giờ tính từ khi 3x lên ngôi thì nhân dân anh hùng chẳng còn tin bố con thằng nào nữa. Khi đó uy tín bộ trưởng Trực lên rất cao, có trong danh sách đề cử phó TT nhưng phút cuối phải rút do bị đánh bằng lý lịch (vì lý do chính không cùng cạ với team 3x ???), thứ trưởng Võ vì thế cũng đi theo, định vòng sang quốc hội tự ứng cử thì có lệnh ban b í th ư không chấp nhận vì lúc đó vẫn thuộc quyền quản lý của bbt và chưa được sự chấp nhận của ban BT (chỉ là cái cớ thôi).

Chuyện bộ TN-MT thời 200x mình biết đôi chút, kể cả những chuyện mà thời sau này các bác đang chửi ầm ầm người ta lên như vụ Văn Giang, vụ luật đất đai 2003 – nghị định 84 thi hành luật v.v.. . Nhưng thôi, đó là chuyện lịch sử mà thời nay người ta không muốn nhắc lại, mình chẳng kể chi tiết làm gì. Ngay đến cả wiki hay báo mạng online các tin, nội dung giao lưu giờ cũng gần như xóa sạch trơn thì đủ hiểu. Ngay cả việc tiếp dân bằng hình thức trực tuyến cho toàn dân xem này nếu mình nhớ không nhầm thì chỉ có bộ GTVT thời Anh Thăng là học theo, còn lại bỏn khác đều né. b-)
Nhà em ngoài đê sông Hồng đây, đối diện bên kia là Bác Cổ, may quá vẫn được cấp sổ đỏ đều

BMV_HN

Xe điện
Cụ nên đọc Luật thay vì đọc báo để có cái nhin rõ ràng hơn.
Em gúc giúp thôi
Đường tắt hay rối, nói dối hay cùng, kiểu gì cũng sai.
Luật trước hay sau 2003

- Theo quy định của pháp luật rừng phòng hộ chỉ được chuyển nhượng cho những người dân trong xã. Còn quy định của Luật Lâm nghiệp hiện nay, không được chuyển nhượng đất rừng phòng hộ.
khoản 8, điều 9, Luật Lâm nghiệp.

BMV_HN

Xe điện
Vâng đúng thế ạ, đất trọc lóc lấy đâu ra mà rừng đặc dụng.
Không có rừng, Muốn tái sinh trồng lại nên nhà nước mới quy hoạch đất lâm nghiệp và giao cho các hộ ở địa phương trồng rừng.
Mua đất rừng xây nhà là sai quy hoạch rồi.
Muốn đúng pháp luật thì mua đất đô thị xây nhà đi cụ.

HuyArt

Xe lăn
Vâng đúng thế ạ, đất trọc lóc lấy đâu ra mà rừng đặc dụng.
Rừng phòng hộ cấp 3 còn ko đạt, lấy đâu ra rừng đặc dụng?
Vùng này tìm âm hộ dễ hơn rừng phòng hộ

HuyArt

Xe lăn
Em hôm nay đi thực điạ trên Sóc sơn, báo cáo với các cụ là dân vẫn đang xây dựng như chưa có chuyện gì xày ra. Ồn ào trên báo thôi, thực tế rất bình yên như vốn có nó vẫn thế.
Dân có đất thổ cư hoặc sổ đỏ hợp Pháp như nhà ML thì cứ xây thoải mái không cần xin phép xây dựng theo luật xây dựng 2014.
Dân được làm gì luật cho phép.
Cụ nào rảnh lên đây kiểm chứng, em hiện tại vẫn đang ở Minh phú ăn trưa, ăn xong em qua khu Lâm trường xem thế nào rồi report cho các cụ.

Cụ lên tiếp thì hú em đi tháp tùng nhóe. 0394 122 399
Biết đâu len lỏi trong các rừng phòng hộ vẫn có những cặp vú vô tội đang cắt guột, hái sim trên đấy để em ôn lại kỷ niệm thời trai trẻ

HuyArt

Xe lăn
Em lên đó cũng có nhiều nhà như cụ nói. 1 trong số đó xây xong thấy biến rồi không dám đầu tư nữa.
Rồi đợi êm êm. Bán rồi té.
1 số cá nhân có quyền lợi sát sườn đang bảo vệ điều đó.
Là cụ nghĩ thế thôi
Em nhìn các nick thì thấy đa phần là những người có hiểu biết và có bản lĩnh trên OF
Còn bên kia không auto chửi thì cũng dạng cái bang no name nấp sau nick ảo

CHỐT

Xe tải
Lên đó mấy chục đội thợ xây nhà trái phép lấn chiếm đất rừng, phải nghỉ vì vụ này cụ nào lên đó đừng xưng là Fan ML lên cẩn thận vỡ mặt nhá.
Em fun tí.

Chú thích: tính tham lam không chỉ riêng ở loài khỉ. Thế nên loài người mới sinh ra luật pháp. Cho dù một ít trong số họ vẫn thích tinh tinh hơn.
Muốn xây nhà hay mua nhà trong khu đô thị, được quy hoạch là đất ở.

Thanks. :D:D:D:D:D

HuyArt

Xe lăn
Em phải nói rõ thế này:
- Trường hợp nào xây trên đất không giấy tờ thì đương nhiên phải đập.
- Dân điạ phương và dân đầu tư có đất hợp Pháp thì vẫn cứ xây bình thường.
- Một số công trình xây dựng lớn thì tạm dừng vì nhiều lý do, trong đó có việc nể quan chức điạ phương vì không muốn làm khó họ.
- Số lập biên bản tạm dừng rất ít so với thực tế đang xây dựng, số này chắc có sai phạm gì đấy nên mới lập biên bản tạm dừng được.
Theo thông tin em biết thì là như vậy.
Trong 18 trường hợp sắp bị xử lý cưỡng chế, thì quá nửa là người dân sở tại, các lỗi là cơi nới trái phép công trình xây dựng trái phép

BMV_HN

Xe điện
Lên đó mấy chục đội thợ xây nhà trái phép lấn chiếm đất rừng, phải nghỉ vì vụ này cụ nào lên đó đừng xưng là F
Lên đó mấy chục đội thợ xây nhà trái phép lấn chiếm đất rừng, phải nghỉ vì vụ này cụ nào lên đó đừng xưng là Fan ML lên cẩn thận vỡ mặt nhá.
Em fun tí.

Chú thích: tính tham lam không chỉ riêng ở loài khỉ. Thế nên loài người mới sinh ra luật pháp. Cho dù một ít trong số họ vẫn thích tinh tinh hơn.
Muốn xây nhà hay mua nhà trong khu đô thị, được quy hoạch là đất ở.

Thanks. :D:D:D:D:D

Giữ làm của riêng như con tinh tinh này thì ích kỉ quá.
Rồi trong bầy nó lại được 1 số con bênh vực và nó lại tưởng nó là tinh hoa.
:D

Se_NT

Xe tải
Em gúc giúp thôi
Đường tắt hay rối, nói dối hay cùng, kiểu gì cũng sai.
Luật trước hay sau 2003

- Theo quy định của pháp luật rừng phòng hộ chỉ được chuyển nhượng cho những người dân trong xã. Còn quy định của Luật Lâm nghiệp hiện nay, không được chuyển nhượng đất rừng phòng hộ.
khoản 8, điều 9, Luật Lâm nghiệp.

Cụ đang nói đến Luật lâm nghiệp hiện nay, cái này thì chẳng ai phản đối cả, thậm chí còn ủng hộ tịch thu & giải toả. Còn vụ cô ML thì mua đất từ 2001, vậy áp dụng luật 2001 (hoặc trước đó) chứ. Có lẽ nên xem ML như 1 công dân bình thường như mọi công dân khác thì tranh luận dễ hiểu hơn.

Nguoimoivao3

Xe tăng
https://dantri.com.vn/blog/chuyen-nha-o-cua-ca-si-my-linh-tren-dat-rung-va-hieu-luc-cua-luat-phap-20181022050842229.htm

...
Mỗi năm, các ngành thanh tra, kiểm toán đi thanh tra, kiểm toán hàng chục, hàng trăm ngàn cuộc, làm rõ sai phạm hàng chục ngàn tỷ đồng. Nhưng cuối cùng, kết quả khắc phục, kiến nghị xử lý thu hồi đạt kết quả thấp như vậy cho thấy hiệu lực, hiệu quả của quản lý nhà nước là chưa cao, nếu không muốn nói là rất thấp.

Như vậy, cần phải tăng mạnh hình thức xử lý. Có như thế việc mới ra việc, các hình phạt mới có tính răn đe và hiệu quả các cuộc thanh tra, kiểm tra mới nâng lên được. Và có làm thật nghiêm, thật mạnh, có kết quả thì mới không có những câu chuyện như vụ xây nhà trên đất rừng của gia đình ca sĩ Mỹ Linh, 10 năm phát hiện ra sai mà không xử, trong xã hội mới bớt những câu: "Thanh tra, thanh mẹ, thanh gì ...".

Mạnh Quâ

Nguoimoivao3

Xe tăng
Phamdinhmui · 09:24 ngày 22/10Ngay giữa Thủ đô Hà Nội mà còn để xảy ra tình trạng phá rừng phòng hộ, biến đất rừng thành đất ở với bao nhiêu là biệt phủ nguy nga, thì bảo sao tình trạng tương tự không xảy ra rất phổ biến ở 62 tỉnh thành khác? Luật và các quy định mang tính pháp quy đã bị vô hiệu hóa trong quản lý đất đai, quản lý rừng phòng hộ, quản lý trật tự xây dựng. Thế lực nào, đồng tiền nào đã làm được điều đó ngay tại Thủ đô? Thành phố Hà Nội cần phải làm rõ và xử lý nghiêm minh theo pháp luật. Nếu không người dân Hà Nội và người dân cả nước sẽ mất hết niềm tin vào hiệu lực của chính quyền và sự tôn nghiêm của pháp luật!

Nguoimoivao3

Xe tăng
Cụ đang nói đến Luật lâm nghiệp hiện nay, cái này thì chẳng ai phản đối cả, thậm chí còn ủng hộ tịch thu & giải toả. Còn vụ cô ML thì mua đất từ 2001, vậy áp dụng luật 2001 (hoặc trước đó) chứ. Có lẽ nên xem ML như 1 công dân bình thường như mọi công dân khác thì tranh luận dễ hiểu hơn.
Luật trước đó ông Võ cũng nói đấy: cấm chuyển nhượng đất rừng cho người ko phải cùng xã

Nguoimoivao3

Xe tăng
Chính xác là quanh khu vực nhà em ML sai phạm rất nhiều
Còn em ấy chả sai phạm gì, nếu xét đến thực trạng của khu vực này
2006, rồi 2013 thanh tra đã xác định nhà ca nô vi phạm to đùng
nâng bím ca nô thì cũng phải có tí não chứ.

Se_NT

Xe tải
Luật trước đó ông Võ cũng nói đấy: cấm chuyển nhượng đất rừng cho người ko phải cùng xã
Luật đất đai 2003 không có cụ ơi, nên các cụ ở trên mới chửi đấy ! Em tìm đọc mà cũng chưa thấy.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Luật đất đai 2003 không có cụ ơi, nên các cụ ở trên mới chửi đấy ! Em tìm đọc mà cũng chưa thấy.
Buồn cười , trước đó ko có luật đất đai, thì vẫn có PHáp luật , cụ nhé
Pháp luật thời đó quy định đất rừng chỉ được chuyển nhượng cho người cùng xã
Ông Võ cũng nói là "theo quy định của Pháp luật trước đó", chứ ko nói là "theo luật đất đai lúc đó"
Vậy mấy cụ đó chửi cái gì?

Nguoimoivao3

Xe tăng
Rừng phòng hộ cấp 3 còn ko đạt, lấy đâu ra rừng đặc dụng?
Vùng này tìm âm hộ dễ hơn rừng phòng hộ
Quy định là rừng phòng hộ , nhưng chúng nó phá mịa nó rừng xây biệt phủ biệt thự nhà vườn
Thì làm éo gì còn rừng?
Nhưng nó vẫn được quy hoạch để làm rừng phòng hộ, éo phải để xây biệt phủ biệt thự nhà vườn nhé
Chưa có thì mới phải trồng. Éo phải là chưa có mà vẫn biến đất rừng thành đất đô thị nhé

Se_NT

Xe tải
Ông Võ cũng nói là "theo quy định của Pháp luật trước đó", chứ ko nói là "theo luật đất đai lúc đó"
Ý cụ nói là Hiến Pháp à ?
Còn văn bản nào cao hơn Luật không cụ?

gocart

Xe cút kít
Em ML mua đất năm 2001 vậy là chiếu theo Luật Đất đai 1993, chưa thấy có gì sai cả. Cụ đừng đưa ông Võ ra đây.
Các hộ khác mua vào thời điểm sau thì chiếu theo luật vào thời điểm tương ứng.