[Funland] Gs:Đặng Hùng Võ:Phải thu “sổ đỏ” bán đất rừng cho người ngoài Sóc Sơn

BMV_HN

Xe điện
Cái điều này nó quy định chung về rừng phòng hộ, nhưng với rừng phòng hộ là rừng trồng và rừng sản xuất (rừng keo, bạch đàn) thì nó lại quy định ở điều khác. Cái rừng trồng khai thác này thì lại được phép chuyển nhượng thoải mái. Khu nhà ML là rừng sản xuất, thế cho nên chính quyền mới cho phép chuyển nhượng, mấy quan địa phương họ cũng khôn lắm, không dám làm bậy linh tinh có ngày đi tù. Mà nói thật nếu sai thì đã đi tù lâu rồi, không cần bây giờ mới thanh tra lại.

Thế cho nên luật Lâm sản mới 2017 nó tách ra cụ thể hơn là rừng phòng hộ tự nhiên, rừng phòng hộ trồng, rừng sản xuất trong khu vực rừng phòng hộ, không gộp chung như luật cũ. Cái này hợp lý hơn vì dù là rừng phòng hộ nhưng do dân trồng nên họ có quyền chuyển nhượng tự do.
Cụ ơi. Giống như đất ở được chuyển nhượng, nhưng không được chuyển đổi mục đích sử dụng. ở đây là đất lâm nghiệp sang đất rừng. LUẬT LÂM NGHIỆP khoản 8 điều 9. NGHIÊM CẤM CHUYỂN ĐỔI. Cụ cho xem luật nào cho phép hộ em cái.
https://luatvietnam.vn/nong-nghiep/luat-16-2017-qh14-quoc-hoi-118853-d1.html

BMV_HN

Xe điện
Đất lâm nghiệp chỉ giao rừng ( cho thuê) cho người dân trồng rừng còn thâm chí nếu chết cũng không được thừa kế trao tặng vậy BÁN và chuyển đổi sang đất thổ cư càng không được ( mục 8 điều 9 của Luật lâm nghiệp luôn đó)

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
^:)^
Cụ ơi. Giống như đất ở được chuyển nhượng, nhưng không được chuyển đổi mục đích sử dụng. ở đây là đất lâm nghiệp sang đất rừng. LUẬT LÂM NGHIỆP khoản 8 điều 9. NGHIÊM CẤM CHUYỂN ĐỔI. Cụ cho xem luật nào cho phép hộ em cái.
https://luatvietnam.vn/nong-nghiep/luat-16-2017-qh14-quoc-hoi-118853-d1.html

Cụ ngờ u nó vừa thôi chứ, điều khoản chung chung thì nó ghi như thế là đúng rồi, làm cái éo gì sai pháp luật thì đương nhiên sai và bị cấm là đúng cmnr. Còn người ta chuyển nhượng hoặc chuyển đổi mục đích đúng luật thì có vấn đề gì không?
Em rất xin lỗi cụ khi nói là cụ ngu, nhưng em thật là hết kiên nhẫn với cụ, em lại xin lỗi cụ lần nữa, mong cụ đại xá^:)^.

Cụ nào đọc hai cái còm trên của em với cụ BMV_HN thấy em nói đúng thì làm trọng tài giúp em, em xin cảm ơn trước ạ.

Chỉnh sửa cuối:

BMV_HN

Xe điện
Về hưu không phải ai cũng đủ tư cách để nói THẬT. :D
Khú khú. Chuẩn cụ
Cụ ngờ u nó vừa thôi chứ, điều khoản chung chung thì nó ghi như thế là đúng rồi, làm cái éo gì sai pháp luật thì đương nhiên sai và bị cấm là đúng cmnr. Còn người ta chuyển nhượng hoặc chuyển đổi mục đích đúng luật thì có vấn đề gì không?
Em rất xin lỗi cụ khi nói là cụ ngu, nhưng em thật là hết kiên nhẫn với cụ, em lại xin lỗi cụ lần nữa, mong cụ đại xá^:)^.
Ng U quá thì biến đi cu. Xảo biện nói lung tung.
Khó dậy lại hay chửi thầy :D

yuh2105

Xe tăng
Về hưu không phải ai cũng đủ tư cách để nói THẬT. :D
Vâng, đúng cụ ạ. Như em chỉ là phận con giun, giờ còn chán chẳng bàn được các chuyện lớn kiểu này bởi lẽ cũng chẳng đi đến đâu. Thôi thì ngậm miệng và ngồi nhìn thời cuộc :( Gió thổi chiều nào thì mình bay theo chiều đó thôi

Bluehelmet

Xe buýt
Nghe nói lúc đương chức cụ này cản trở dự án nào đó liên quan đến 3X ( tất nhiên phải đúng) do đó đúng đến ngày về hưu 3X cho người cầm quyết định nghỉ hưu đến tận nhà trao ngay và luôn.
đúng tuổi thì nghỉ, có vấn đề gì đâu, nghỉ trước mà không có lý do mới cần suy nghĩ chứ

zom8x

Xe tải
DKM xin lỗi em chửi con tinh tinh phát. Từ đầu đến giờ nó nâng bỉm bảo vệ ML rồi bảo lên trên SS xây bình thường trong khi đek có cái ảnh nào.
Ý bảo ML làm không sai luật mà có chứng minh được câu nào đâu mà chửi người khác ng u.
Là tinh tinh không biết đọc báo à.
Ngáo nó vừa thôi.
Quan huyện quan xã , thanh tra ...nói mà vẫn cãi hộ nâng bim được thì đến ạ cái loại ngu lâu này :D:D

Nguoimoivao3

Xe tăng
http://soha.vn/gs-dang-hung-vo-viec-chuyen-nhuong-dat-o-cua-gia-dinh-ca-sy-my-linh-la-trai-phap-luat-20181020084831765.htm

... Nguyên Thứ trưởng TN&MT nhắc lại, trường hợp nhà của gia đình ca sỹ Mỹ Linh và việt phủ Thành Chương đã được Sở TN&MT Hà Nội nói rõ quan điểm từ năm 2013.

Cụ thể, khi đó, theo ông Võ, ông Nghĩa (Nguyễn Hữu Nghĩa, nguyên Phó Giám đốc Sở TN&MT) nói rõ đây là trường hợp trái pháp luật nhưng từ đó đến nay, Hà Nội chưa xử lý dứt điểm, để các công trình đồ sộ trong rừng vẫn nghiễm nhiên tồn tại.

"Chính việc không xử lý như vậy nên mới xảy ra tình trạng như hiện nay là xây dựng tràn lan, hàng loạt dinh cơ tiếp tục mọc lên và rừng ở khu vực Sóc Sơn tiếp tục bị mất", ông Võ nêu.

Ông nói thêm, theo kết luận thanh tra năm 2013, việc chuyển nhượng khu đất của nhà ca sỹ Mỹ Linh diễn ra từ năm 2001, kéo dài đến năm 2008 chưa sang tên.

"Tôi còn nhớ, Chủ tịch UBND xã Minh Phú thời điểm đó (ông Dương Ngọc Oanh - PV) nói rằng, khuyết điểm ở đây là chưa sang tên mà thôi. Tuy nhiên, tôi nhắc lại đây là trường hợp không được chuyển nhượng cho người bên ngoài xã.

letrungthanh17

Xe tăng
Về hưu có phải ai nói thật người ta cũng tin đâu mà

Nguoimoivao3

Xe tăng
Ông Võ nói trước khi có Luật Lâm nghiệp thì chỉ được chuyển đổi diện tích rừng được giao cho hộ gia đình, cá nhân trong cùng xã, phường, thị trấn là đúng vì căn cứ vào Luật Bảo vệ và phát triển rừng 2004

http://www.moj.gov.vn/vbpq/lists/vn bn php lut/view_detail.aspx?itemid=18584

Điều 69. Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao rừng phòng hộ
1. Có các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 59 và Điều 60 của Luật này.
2. Xây dựng khu rừng theo hướng dẫn của cơ quan có thẩm quyền quản lý về rừng.
3. Được khai thác, sử dụng rừng, tận thu lâm sản theo quy định tại Điều 47 của Luật này.
4. Được chuyển đổi diện tích rừng được giao cho hộ gia đình, cá nhân trong cùng xã, phường, thị trấn; cá nhân được để thừa kế quyền sử dụng rừng theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên trước năm 2004 khi có quy định rõ rằng trong Luật này thì các quy định chưa rõ, nên trường hợp nhà ML hay các trường hợp mua bán đất rừng ở Sóc Sơn trước thời điểm này thì cần tiếp tục tìm hiểu thêm. Cơ bản em thấy có một số căn cứ sau:

Luật Bảo vệ và phát triển rừng 1991
https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Tai-nguyen-Moi-truong/Luat-Bao-ve-va-phat-trien-rung-1991-58-LCT-HDNN8-38067.aspx

Luật đất đai 1993 (có sửa đổi năm 1998 và 2001 nhưng chỉ sửa đổi một số điều có vẻ không có liên quan đến vấn đề mua bán đất rừng phòng hộ)
https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bat-dong-san/Luat-Dat-dai-1993-24-L-CTN-38481.aspx

Nghị định 163/1999/NĐ-CP của Chính phủ về giao đất, cho thuê đất lâm nghiệp cho tổ chức, hộ gia đình và cá nhân sử dụng ổn định, lâu dài vào mục đích lâm nghiệp
https://luatvietnam.vn/nong-nghiep/nghi-dinh-163-1999-nd-cp-chinh-phu-10081-d1.html

QUYẾT ĐỊNH CỦA TT CHÍNH PHỦ Về quyền hưởng lợi, nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân đượcgiao,được thuê, nhận khoán rừng và đất lâm nghiệp (năm 2001)
http://www.moj.gov.vn/vbpq/lists/vn bn php lut/view_detail.aspx?itemid=23006

Theo cách vận dụng pháp luật của VN từ trước đến nay thì có thể là quy định về Quyền của người được giao đất rừng có ghi quyền nào thì người được giao mới được thực hiện quyền đấy, chứ không phải là cứ không cấm thì sẽ được làm.
Trường hợp nhà ML mua bán đất rừng trước thời điểm 2004 nhưng đến 2008 vẫn chưa sang tên cụ nhé

zom8x

Xe tải

Cụ nào đọc hai cái còm trên của em với cụ BMV_HN thấy em nói đúng thì làm trọng tài giúp em, em xin cảm ơn trước ạ.
Xin lỗi cụ NG u bỏ mẹ :D
Em dek mất công như cụ BMV đâu.
không người khác chủi e hehehe

DKM xin lỗi em chửi con tinh tinh LiuManh này phát. Từ đầu đến giờ nó nâng bỉm bảo vệ ML rồi bảo lên trên SS xây bình thường trong khi đek có cái ảnh nào. toàn ảnh ăn uống
Ý bảo ML làm không sai luật mà có chứng minh được câu nào đâu mà chửi người khác ng u.
Là tinh tinh không biết đọc báo à.
Ngáo nó vừa thôi.
Quan huyện quan xã , thanh tra ...nói mà vẫn cãi hộ nâng bim được thì đến ạ cái loại ngu lâu này :D:D

Chỉnh sửa cuối:

zom8x

Xe tải
Còn non và xanh lắm, nhìn nông dân trích luật nhé... không phải là luật sư hạng ruồi với GS thiến sót kiêm nguyên thứ trưởng. Em hơi mất thời gian với các cụ đấy.

Nhìn và đọc cho kỹ, luật Lâm nghiệp mới nhất đấy.

Về chuyển nhượng rừng là rừng trồng, Sóc sơn đương nhiên không có rừng tự nhiên từ mấy chục năm nay rồi

Khai thác rừng phòng hộ là rừng trồng. Có thể chặt trắng rừng, sau đấy thì trồng lại.

Sóc sơn có rất nhiều khu là rừng khai thác trong khu vực rừng phồng hộ, tất cả rừng keo và bạch đàn đều là rừng khai thác, không phải rừng phòng hộ. Khu nhà ML ở là rừng keo, thuộc loịa rừng khai thác nằm trong khu quy hoạch rừng phòng hộ. Dân lâm trường trồng keo quanh nhà thì được quyên khai thác... có nghĩa là được quyền chặt cây họ trồng một cách hợp pháp.

Đây là quy định làm du lịch sinh thái, nghỉ dưỡng trong rừng phòng hộ, về lý thuyết thì xây du clichj sinh thái, hoặc dạng du lịch sinh thái trong khu vực rừng phòng hộ là được phép, tất nhiên phải xin phép.

Đọc xong thì thôi bi bô, người biết người ta cười cho.
Thôi tôi không dậy ông được cố nói với ô rồi người ta cười cho :D:D

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Bác Võ lên tiếng. Em thấy đấy là một quan điểm đúng đắn dựa trên pháp luật: Nếu chúng ta không giữ rừng, kẻ chiếm đất rừng và những kẻ bênh vực nói rằng: làm gì có rừng mà chiếm, phải hiểu rằng nó là rừng bị tàn phá, nhà nước cấp cho hộ dân trồng rừng để tái tạo hồi sinh lại rừng chứ không phải là chậy chọt cùng với chính quyền địa phương đổi đất rừng thành đất ở ở đây sai phạm nếu có việc cấp sổ chuyển đổi đất rừng thành đất thổ cư quá 200m2 và cho người ngoài địa phương.
Từ lúc nào những người nói ra điều sai trái của người vi phạm pháp luật lại bị biến thành kẻ ghen gét, đố kị ném đá man dợ tinh hoa thế nhỉ???

Trích báo cho nhưng người bảo vệ ML đúng, em thì đang chờ UBND thành phố HN thanh tra xử lí ntn,:
" Nguyên Thứ trưởng Bộ TN&MT nói thêm, theo quy định của pháp luật, dù được cấp sổ đỏ đất ở nhưng không có nghĩa muốn chuyển nhượng cho ai cũng được, bởi đây vẫn là diện tích đất rừng.

"Theo quy định của pháp luật (trước khi có Luật Lâm nghiệp), nếu người dân là chủ sở hữu chuyển đi nơi khác thì diện tích đất rừng phòng hộ dù được cấp sổ đỏ đất ở nhưng chỉ được chuyển nhượng cho những người dân trong xã, có cùng hoàn cảnh.

Quy định của Luật Lâm nghiệp hiện nay, không được chuyển nhượng đất rừng phòng hộ. Vì vậy, việc chuyển nhượng cho người ngoài xã là trái pháp luật", ông Võ cho hay.

Ông nhấn mạnh, việc UBND xã Minh Phú xác nhận vào hợp đồng chuyển nhượng đất ở giữa người chủ cũ và gia đình ca sỹ Mỹ Linh cũng "hoàn toàn trái pháp luật".
https://dantri.com.vn/su-kien/giao-su-dang-hung-vo-phai-thu-so-do-ban-dat-rung-ky-luat-nghiem-can-bo-sai-pham-2018101908452458.htm
http://soha.vn/gs-dang-hung-vo-viec-chuyen-nhuong-dat-o-cua-gia-dinh-ca-sy-my-linh-la-trai-phap-luat-20181020084831765.htm

Em thì thấy cụ Võ có vấn đề, đã không được bán mua thì không được bán mua. Đã được bán mua thì mọi công dân VN đều có thể làm được như nhau. Không thể phân biệt người trong xã, người Sóc sơn với người bên ngoài huyện Sóc sơn.

Fiat1.6

Xe buýt
Còn non và xanh lắm, nhìn nông dân trích luật nhé... không phải là luật sư hạng ruồi với GS thiến sót kiêm nguyên thứ trưởng. Em hơi mất thời gian với các cụ đấy.

Về chuyển nhượng rừng là rừng trồng, Sóc sơn đương nhiên không có rừng tự nhiên từ mấy chục năm nay rồi

Khai thác rừng phòng hộ là rừng trồng. Có thể chặt trắng rừng, sau đấy thì trồng lại.

Sóc sơn có rất nhiều khu là rừng khai thác trong khu vực rừng phồng hộ, tất cả rừng keo và bạch đàn đều là rừng khai thác, không phải rừng phòng hộ. Khu nhà ML ở là rừng keo, thuộc loịa rừng khai thác nằm trong khu quy hoạch rừng phòng hộ. Dân lâm trường trồng keo quanh nhà thì được quyên khai thác... có nghĩa là được quyền chặt cây họ trồng một cách hợp pháp.

Đây là quy định làm du lịch sinh thái, nghỉ dưỡng trong rừng phòng hộ, về lý thuyết thì xây du clichj sinh thái, hoặc dạng du lịch sinh thái trong khu vực rừng phòng hộ là được phép, tất nhiên phải xin phép.

Cụ zom8x nói theo luật lâm nghiệp là cấm xây dựng nhà cửa chuyển đổi đất rừng.
Cụ lại trích luật nói là được phép khai thác vớ trồng rừng. rồi bảo cụ ý sai :D:D:D:
Chịu không hiểu cụ:D

cổ cồn xanh

Xe tăng
Ô. ĐHV này chuyên có trò tát nước theo mưa rất tởm.

Việc cấp giấy tờ và xây dựng ở SS diễn ra trong thời kỳ 2002-2007 khi ĐHV đang làm Thứ trưởng TNMT, vậy mà ổng chửi như việc của ai ko liên quan. Có đúng là ngửa mặt lên giời nhổ nước bọt ko cơ chứ !!

Tởm !
Không bi bô lên máy câu họ thanh tra hồi tố thì...

Nguoimoivao3

Xe tăng
https://vietnammoi.vn/nha-ca-si-my-linh-xe-thit-dat-rung-phong-ho-soc-son-sau-khi-co-ket-luan-thanh-tra-se-chuyen-ho-so-de-cong-an-vao-cuoc-151865.html

Nhà ca sĩ Mỹ Linh 'xẻ thịt' đất rừng phòng hộ Sóc Sơn: Sau khi có kết luận thanh tra sẽ chuyển hồ sơ để công an vào cuộc
11:33 | 19/10/2018
MẤY LẦN THANH TRA TRƯỚC CHƯA CÓ CÔNG AN VÀO CUỘC PHỎNG CÁC CỤ?
LẦN NÀY HY VỌNG CÔNG AN VÀO CUỘC

Nguoimoivao3

Xe tăng
Se_NT nói:
Cụ đang nói đến Luật lâm nghiệp hiện nay, cái này thì chẳng ai phản đối cả, thậm chí còn ủng hộ tịch thu & giải toả. Còn vụ cô ML thì mua đất từ 2001, vậy áp dụng luật 2001 (hoặc trước đó) chứ. Có lẽ nên xem ML như 1 công dân bình thường như mọi công dân khác thì tranh luận dễ hiểu hơn.

Mua đất từ 2001 nhưng 2008 vẫn chưa sang tên
Vậy thì nếu áp luật từ 2003 là mợ ủng hộ tịch thu và giải tỏa ko:

http://soha.vn/gs-dang-hung-vo-viec...-linh-la-trai-phap-luat-20181020084831765.htm

... theo kết luận thanh tra năm 2013, việc chuyển nhượng khu đất của nhà ca sỹ Mỹ Linh diễn ra từ năm 2001, kéo dài đến năm 2008 chưa sang tên.

Rõ rồi nhé! năm 2008 lô đất nhà Mỹ linh vẫn chưa sang tên!!!!!

crownchip

[Tịch thu bằng lái]

Cái điều này nó quy định chung về rừng phòng hộ, nhưng với rừng phòng hộ là rừng trồng và rừng sản xuất (rừng keo, bạch đàn) thì nó lại quy định ở điều khác. Cái rừng trồng khai thác này thì lại được phép chuyển nhượng thoải mái. Khu nhà ML là rừng sản xuất, thế cho nên chính quyền mới cho phép chuyển nhượng, mấy quan địa phương họ cũng khôn lắm, không dám làm bậy linh tinh có ngày đi tù. Mà nói thật nếu sai thì đã đi tù lâu rồi, không cần bây giờ mới thanh tra lại.

Thế cho nên luật Lâm sản mới 2017 nó tách ra cụ thể hơn là rừng phòng hộ tự nhiên, rừng phòng hộ trồng, rừng sản xuất trong khu vực rừng phòng hộ, không gộp chung như luật cũ. Cái này hợp lý hơn vì dù là rừng phòng hộ nhưng do dân trồng nên họ có quyền chuyển nhượng tự do.
1.Rừng phòng hộ (Bao gồm: Rừng tự nhiên; Rừng trồng)
2.Rừng đặc dụng (Bao gồm: Rừng tự nhiên; Rừng trồng)
3.Rừng sản xuất (Bao gồm: Rừng tự nhiên; Rừng trồng)

Tên gọi 1, 2, 3 là do người quy hoạch rừng đặt tên và được người có thẩm quyền phê duyệt, xác nhận.

Dân hoặc bất kỳ ai khác không có nhiệm vụ và thẩm quyền thì không được tự đặt tên hoặc thay đổi tên của rừng, dù họ được trực tiếp trồng rừng hay chặt rừng. Việc trồng và chặt (khai thác) rừng với cả 3 loại trên đều phải tuân thủ quy định của pháp luật như cụ đã trích dẫn :)