Grandis - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật

lekhoa78

Xe tải
Em mới lấy xe hôm nay cụ ạ. Lấy của người quen nên cũng tin tưởng nhưng vẫn muốn cho vào gara khám tổng thể cho yên tâm thế nên chưa biết nói với gara ntn. À các cụ cho e hỏi là có phải ở Grand chỗ cần số thì buổi tối khi bật pha các chữ N P D R nó không sáng đúng không ạ? mình phải nhìn trên cho công-tơ-mét đúng ko ạ? Xe em bị gãy mất 1 cánh ở logo sau thì nên vào luôn Trung Thượng mua không ạ hay là ra ngoài? Thanks các cụ

conco4mat

Xe tăng
Cụ cho xe đi khám thì phải biết mình định khám gì chứ, không tin tưởng được gara 100% đâu cụ ơi, tốt nhất cụ tìm hiểu kỹ rồi hẵng mang xe đi kiểm tra.
Theo nguyên tắc thì kiểm tra 100% các hệ thống của xe để lấy thông số, dữ liệu thực tế cho Hãng, nhằm lên kế hoạch và điều chỉnh chất lương , ngay cả những hệ thống đang làm việc bình thường và không tính phí kiểm tra.
Bác có thể yêu cầu khám kỹ những mục mà bác quan tâm.

fuah

Xe tải
Em mới lấy xe hôm nay cụ ạ. Lấy của người quen nên cũng tin tưởng nhưng vẫn muốn cho vào gara khám tổng thể cho yên tâm thế nên chưa biết nói với gara ntn. À các cụ cho e hỏi là có phải ở Grand chỗ cần số thì buổi tối khi bật pha các chữ N P D R nó không sáng đúng không ạ? mình phải nhìn trên cho công-tơ-mét đúng ko ạ? Xe em bị gãy mất 1 cánh ở logo sau thì nên vào luôn Trung Thượng mua không ạ hay là ra ngoài? Thanks các cụ
Đèn có sáng cụ ợ. Với lại cháu thấy xe nào cũng sáng mà, không thì những người mới lái làm sao mà biết số nó mô tê thế nào mà vào :D Nếu không sáng thì chả nhẽ lại giống số sàn :P

CXP

Xe buýt
Chủ nhật rảnh rỗi giở nắp capô con Mitsu Grandis ra nghía thấy dầu trợ lực lái và dầu phanh sắp tới mức low rồi, chắc phải xử lý vấn đề này sớm.

Xe Mitsu Grandis thì các loại dầu tương ứng là loại nào các kụ nhỉ? Có thể mua ở đâu được, giá rổ thế nào?

Các kụ cho em hỏi 2 loại dầu này chỉ cần đổ bổ sung cũng được hay nhất thiết phải thay mới. Nếu phải thay mới thì cứ đổ số dầu cũ đi, thay dầu mới vào là được hay phải súc sạc gì nữa? Và nếu phải nhờ đến dân kỹ thuật thì đến đâu là phù hợp nhất?

Xin cảm ơn các kụ!

conco4mat

Xe tăng
Chủ nhật rảnh rỗi giở nắp capô con Mitsu Grandis ra nghía thấy dầu trợ lực lái và dầu phanh sắp tới mức low rồi, chắc phải xử lý vấn đề này sớm.

Xe Mitsu Grandis thì các loại dầu tương ứng là loại nào các kụ nhỉ? Có thể mua ở đâu được, giá rổ thế nào?

Các kụ cho em hỏi 2 loại dầu này chỉ cần đổ bổ sung cũng được hay nhất thiết phải thay mới. Nếu phải thay mới thì cứ đổ số dầu cũ đi, thay dầu mới vào là được hay phải súc sạc gì nữa? Và nếu phải nhờ đến dân kỹ thuật thì đến đâu là phù hợp nhất?

Xin cảm ơn các kụ!
Trong miền nam có một số xe khoảng 80-100k hư bơm lái lãng xẹt. Thay zin 18 triệu, hàng nhái cũng 8tr. Ý mình là lúc 50.000km đến đại Lý rút ra thay mới cho nó an tâm. Chi phí không bao nhiêu so với cái bơm ( nhớt dùng lâu, biến chất và có cặn).

black arrow

Xe đạp
Hôm tới vào miền Nam công tác iem qua Nhà máy thăm Bác nhé.
Trong miền nam có một số xe khoảng 80-100k hư bơm lái lãng xẹt. Thay zin 18 triệu, hàng nhái cũng 8tr. Ý mình là lúc 50.000km đến đại Lý rút ra thay mới cho nó an tâm. Chi phí không bao nhiêu so với cái bơm ( nhớt dùng lâu, biến chất và có cặn).

lekhoa78

Xe tải
Các cụ cho e hỏi có 1 nút Real rồi có hình cánh quạt ở ngay bên phải đồng hồ điện tử là nút để làm gì đấy ạ. E đọc hướng dẫn sử dụng nhưng không thấy nói đến nút này các cụ ạ.

Vietkid

Xe điện
Các cụ cho e hỏi có 1 nút Real rồi có hình cánh quạt ở ngay bên phải đồng hồ điện tử là nút để làm gì đấy ạ. E đọc hướng dẫn sử dụng nhưng không thấy nói đến nút này các cụ ạ.
Nó là cái nút nào cụ nhỉ, em ngó mãi không thấy.
Nhân tiện chiều nay em có vụ show quả HUD + kèm uống bia, có cụ nào tham gia thì PM em số ĐT nhá.

lekhoa78

Xe tải
Nó là cái nút nào cụ nhỉ, em ngó mãi không thấy.
Nhân tiện chiều nay em có vụ show quả HUD + kèm uống bia, có cụ nào tham gia thì PM em số ĐT nhá.
Cái nút Rear cụ ạ. E biết rồi, bật cái nút đấy thì hệ thống quạt và điều hòa hàng ghế sau mới hoạt động cụ ạ

Vietkid

Xe điện
Xe cụ đời bao nhiêu mà xe em đời 2008 không có nút đấy nhỉ.

lekhoa78

Xe tải
Xe nhà em mua 2007 ban full options ( bản E) logo vàng cụ ạ. Cái nút đấy nó nằm bên tay phải phía dưới đồng hồ điện tử 1 chút( theo hướng nhìn vào taplo) đấy cụ ạ. Nó đề là Rear kèm theo hình cái cánh quạt ý cụ. E đọc mãi hướng dẫn cataloge Grandis mà không thấy cái nút đấy nên mới lên đây hỏi các cụ ạ. E tự mò thì thấy là nếu e mà tắt nút đấy là các cửa điều hòa phía sau sẽ tắt hết cụ ạ. Cụ xem lại xem chắc xe cụ cũng phải có chứ nhỉ?

Sprite_Car

Đi bộ
Xe cụ đời bao nhiêu mà xe em đời 2008 không có nút đấy nhỉ.
Grandis đời 2005 đến 2007 có cái nút mở điều hòa phía sau. Từ 2008 đến hiện tại, cái nút này bị cắt mất, muốn mở dàn đièu hòa phía sau phải quay lại, nhấn nút 1,2,3 trên trần^:)^

hot_boy_vn

Xe tải
cac bác ở hà nội hay bảo dưỡng điều hòa ở đâu, chỉ e với, e thì được ông bạn giới thiệu qua 230 lạc trung, nhưng e chưa làm ở đấy bao giờ

Mazspeed

Xe container
Grandis đời 2005 đến 2007 có cái nút mở điều hòa phía sau. Từ 2008 đến hiện tại, cái nút này bị cắt mất, muốn mở dàn đièu hòa phía sau phải quay lại, nhấn nút 1,2,3 trên trần^:)^
Cắt đi cũng là hợp lý, người ngồi sau muốn mở điều hòa thì tự nhấn nút, khỏi phải phụ thuộc lái xe. Em đã bị ti tỉ lần rồi, quên không nhấn nút trên táp lô nên bà con ngồi sau nóng chảy cả mồ hôi, vấn đề là khi bấm mở điều hòa phía sau không thấy nó mát lại ngại không muốn nói, em lái xe thì không chú ý, thế là thành dở.

cac bác ở hà nội hay bảo dưỡng điều hòa ở đâu, chỉ e với, e thì được ông bạn giới thiệu qua 230 lạc trung, nhưng e chưa làm ở đấy bao giờ
Bác vào hãng mà bảo dưỡng cho nó yên tâm, phức tạp làm gì.

oceandragon

Xe đạp
Chào các bác, em xin gia nhập hội Grandis ạ. Em mới lấy con ĐK 1/2007 chạy hơn 4 vạn. Xe em đi rất ngon và rất sướng nhưng có một số vấn đề muốn hỏi các bác.
Em có vào cân lốp ở Ngọc Khánh, họ bơm đều 4 lốp 2.5kg, em đi ra hòa lạc có cái hầm thì vào đấy rất là ồn.
Sau đó giảm toàn bộ 4 lốp xuống 2.2 thì đỡ hơn khá nhiều. Lốp của em đang là Yokohama ạ. Các bác có cách nào giảm ồn nữa không?
Thứ hai là lúc đi xe thấy ù ù nhẹ gió ở phía sau vọng lên, có phải cái vè sau nó cắt gió kêu không ạ?
Xin cảm ơn các bác.

Vietkid

Xe điện
Thứ nhất cụ nên mua một cái đo áp suất lốp, loại cơ là tốt nhất vì nó chính xác hơn, hoàn toàn không thể tin được các đồng hồ đo áp suất lốp ở các cửa hàng, đơn giản vì người ta dùng lâu nó hỏng bố rồi. Em đã từng có lần vá lốp xong người ta bơm 2.3 KG mà em đo lại là 2.8 bằng đồng hồ của em.
Thứ hai là lốp chỉ nên bơm ở 2.2KGf ( 230 PSI ) theo đúng tiêu chuẩn.
Cụ tìm mấy bài ở trên có nói về lốp đó, chọn loại phù hợp thì mới êm.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tuananh73

Xe hơi
Chào các bác, em xin gia nhập hội Grandis ạ. Em mới lấy con ĐK 1/2007 chạy hơn 4 vạn. Xe em đi rất ngon và rất sướng nhưng có một số vấn đề muốn hỏi các bác.
Em có vào cân lốp ở Ngọc Khánh, họ bơm đều 4 lốp 2.5kg, em đi ra hòa lạc có cái hầm thì vào đấy rất là ồn.
Sau đó giảm toàn bộ 4 lốp xuống 2.2 thì đỡ hơn khá nhiều. Lốp của em đang là Yokohama ạ. Các bác có cách nào giảm ồn nữa không?
Thứ hai là lúc đi xe thấy ù ù nhẹ gió ở phía sau vọng lên, có phải cái vè sau nó cắt gió kêu không ạ?
Xin cảm ơn các bác.
Chú mới lấy cái ĐK vô lăng của anh à? Đổi bốn củ Michelin chống ồn đi cũng đỡ hơn đới. Thường chỉ nên để 2.2 ký thôi nhé. Nhìn vào viền cửa lái phía sau có định mức tiêu chuẩn cho cả trước và sau đới. Đi non một tý cho nó êm mà ra đâu đó làm cái đo áp suất lốp đi nhé. Xịn hơn thì lắp bộ cảm biến áp suất lốp cả 4 bánh luôn khỏi phải lăn tăn.

Jackal

tuananh73

Xe hơi
Grandis của em đời 2007 nên từ đầu Kenwood DDX-7039 đã thò ra cái Jack female 3,5mm, Female Video và female USB rồi mà (còn bên trong nó đã cắm chưa thì em cũng k biết). Còn cái Cable IP300V của em mua thì cũng có 3 đầu như trên nhưng là đầu male. Em cắm vào nhon choét...chỉ mỗi cái là k work thôi. Hu Hu Hu.
Cụ tháo hẳn mặt dưỡng lộ cái *** cắm của HUD để xem các đầu cắm Audio & Video 3.5mm đã cắm ở phía sau chuẩn chưa. Cắm vào đường dành riêng cho ipod nhé. Còn USB thì chỉ có một "lỗ" nên không thể cắm chệch đi đâu được.

Nếu cụ cắm chuẩn thì ipod hay iphone sẽ hiện trên HUD để chọn bài và điều khiển như bình thường thôi. Nếu "Disconnect" là kết nối chưa đúng rồi cụ. Em mua cáp này về tự cắm lấy ngon lành luôn. Chẳng bao giờ phải mang đống đĩa trên xe nữa. Nếu cụ ko rành em có thể chỉ cho cụ làm lấy. Còn nếu cụ muốn nhàn hạ thì qua Long Thịnh

Jackal