[Funland] Gout.. Ai cùng cảnh ngộ

Ớt xanh

Xe điện
Em làm như điên mà uric cũng cao đây, chả nhẽ lại khâu mồm.

lọ_mọ

Xe máy
Em mới bị 1 lần . Cảm giác cái màn nó rơi vào chân mà cũng kêu rú lên vì đau thật là phê :))

Toi88888

Xe điện
E là thằng quen ăn ngon uống ngon, tập thể dục như điên mà vẫn bị gout, khâu miệng nghe buồn quá các cụ, ai cùng cảnh ngộ vào chia sẻ bí quyết vẫn nhậu được mà k bị sưng chân ạ
Bố em 20 năm Gout rồi. Kl do thận lọc máu kém cụ a
Bố e bị gút, mà gày gò lắm, k hiểu do gì chứ k phải do ăn uống đâu vì bố e giữ gìn lăm. Ngoai 60 mới bị mà giờ khổ sở đau đớn, phải dùng thuốc suôt cụ ạ
Trc hay phải đi cấp cứu do ăn ko giữ và uống thuốc nam. Từ đợt đtri thận tốt lên k khỏi nhưng k bị đau cấp tính nữa.

zonda82

Xe container
Hơi ngoài lề chút. Bụng em giờ bự quá, bia tì tì. Giờ phải lm sao.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E xem tin thì thấy ng Vn ăn quá nhiều thịt so khuyến cáo.
Cc xem lại bản thân mình xem.
Nếu ăn thịt nhiều, u ít nc, lại hay bia ruọu thì gout dễ lắm. Lười vận động.nữa, làm vp rồi lại ko thể thao, đi lại toàn ô tô xm.

Lệ Cẩm

Xe điện
ghetcongaixau vô truyền lại ít kinh nghiệm đi lão bếu 😋

Ladagia

Xe điện
Do cơ địa ít thôi. Thờ bao cấp dân ta đâu biết bệnh này.
Do ăn thịt nhiều, u bia rượu, u ít nc và lười vận động mà ra.

Đều đều ngày chạy vài km thì gout sao đc?
Chạy mấy km thì vừa hả cụ? Em chạy 2km thấy bở hơi tai :D

vuongha

Xe tăng
Cậu em cùng phòng em , đun lá Tía tô , uống thay nước hàng ngày . Thấy ổn , có vẻ là hợp . Đương nhiên là bỏ những thứ các cụ đã nhắc ở trên như bia , lòng lợn , thịt chó ..!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chạy mấy km thì vừa hả cụ? Em chạy 2km thấy bở hơi tai :D
Cụ bở hơi tai là tác động tốt đấy, nỗ lực hinw vào là đc vì 2km ít mà.
E chạy đc 4-5km khá nhanh đấy... mệt rã rời nhưng sau đó là sảng khoái.

Songocu

Xe buýt
Em bị gout từ những năm 9x, khi BS bảo mình bị gout mà nhiều người không biết gout là bệnh gì. Tất cả các loại thuốc đông tây y em nếm chắc gần hết – trừ các loại thuốc truyền miệng không được ngành y duyệt. Vẫn bia rượu, ăn nhậu – vì đặc thù công việc, quan hệ. Mỗi năm bị khoảng 5-6 lần. Nhà còn có cả nạng.

Chẳng thuốc nào khỏi, lúc nhẹ thì Colchicin, nặng thì Arcoxia – etoricoxib. Chẳng kiêng gì, chấp nhận sống chung với gout.

Đầu 2020, Covid cấm tụ tập nên em kiêng hoàn toàn, không kiêng cũng chả được. Vậy mà nó quật cho 4 tháng liền. Cứ khỏi vài ba hôm lại bị. Em lao vào nghiên cứu, tim hiểu, quyết không sống chung với gout nữa. Rất nhiều tài liệu, bài viết về căn bệnh này.

Gần năm nay em không bị nữa – vẫn ăn uống bia rượu bình thường. Hôm vừa rồi thử máu chỉ số axit uric có 354.

Đây là cách em thực hiện: Allopurenol 100mg, duy trì 1v/ngày. Sau đợt thử máu vừa rồi, BS khuyên em đổi xuống 1v/2 ngày.

Các cụ thử tìm hiểu, nghiên cứu, hỏi BS xem có áp dụng cho mình được không. Dùng thuốc là phải hỏi BS, đừng nghe ai xui cả, chết người đấy.
Nó giúp tăng cường khả năng đào thải Uric. Uống theo chỉ định của bác sỹ thì ok, rượu bía vẫn duy trì được nhưng ko nên xoã, kết hợp vận động : đạp ze, bơi..

Thanhz

Xe tăng
Cụ nào tràn dịch màng gối cửn thựn không nà co gối đới

toanco_k32

Xe tăng
Em bị gout từ những năm 9x, khi BS bảo mình bị gout mà nhiều người không biết gout là bệnh gì. Tất cả các loại thuốc đông tây y em nếm chắc gần hết – trừ các loại thuốc truyền miệng không được ngành y duyệt. Vẫn bia rượu, ăn nhậu – vì đặc thù công việc, quan hệ. Mỗi năm bị khoảng 5-6 lần. Nhà còn có cả nạng.

Chẳng thuốc nào khỏi, lúc nhẹ thì Colchicin, nặng thì Arcoxia – etoricoxib. Chẳng kiêng gì, chấp nhận sống chung với gout.

Đầu 2020, Covid cấm tụ tập nên em kiêng hoàn toàn, không kiêng cũng chả được. Vậy mà nó quật cho 4 tháng liền. Cứ khỏi vài ba hôm lại bị. Em lao vào nghiên cứu, tim hiểu, quyết không sống chung với gout nữa. Rất nhiều tài liệu, bài viết về căn bệnh này.

Gần năm nay em không bị nữa – vẫn ăn uống bia rượu bình thường. Hôm vừa rồi thử máu chỉ số axit uric có 354.

Đây là cách em thực hiện: Allopurenol 100mg, duy trì 1v/ngày. Sau đợt thử máu vừa rồi, BS khuyên em đổi xuống 1v/2 ngày.

Các cụ thử tìm hiểu, nghiên cứu, hỏi BS xem có áp dụng cho mình được không. Dùng thuốc là phải hỏi BS, đừng nghe ai xui cả, chết người đấy.
Cơn gout cấp (sưng đau) không phải chỉ xuất hiện khi axit uric trong máu cao, mà cả khi chỉ số này thấp nhưng có sự thay đổi. Em thấy BS bảo vậy.
Như vậy 4 tháng cách ly của bác là chỉ số nó xuống do uống applourenol, nhưng xuất hiện cơn đau cũng do nó xuống.
Đợt điều trị bằng applo BS sẽ chỉ định uống thêm colchixine liều thấp (1/2v mỗi ngày) để đề phòng lên cơn cấp :)

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Cơn gout cấp (sưng đau) không phải chỉ xuất hiện khi axit uric trong máu cao, mà cả khi chỉ số này thấp nhưng có sự thay đổi. Em thấy BS bảo vậy.
Như vậy 4 tháng cách ly của bác là chỉ số nó xuống do uống applourenol, nhưng xuất hiện cơn đau cũng do nó xuống.
Đợt điều trị bằng applo BS sẽ chỉ định uống thêm colchixine liều thấp (1/2v mỗi ngày) để đề phòng lên cơn cấp :)
Bác đúng nhưng hiểu nhầm ý em 1 chỗ: 4 tháng bị là khi chưa uống allo, sau khi bị liên tục 4 tháng - không ăn nhậu - mới bắt đầu uống liều duy trì Allo 100mg thì chỉ số Acid uric mới xuống và không bị nữa.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Dính Gout xong chế độ ăn bị đảo lộn, phải kiêng nhiều thứ, cơ thể đang to khỏe gặp ăn kiêng khả năng sẽ sút cân rất nhiều, vừa ảnh hưởng tới tâm lý và sức khỏe. Vì vậy mong các cụ nhậu ít thôi nhé :D

VCHDHN

Xe container
Nói chung bệnh này cũng là 1 dạng rối loạn chuyển hóa. Các cụ cứ phải tìm hiểu thật kỹ, nhuyễn + nghe ngóng cơ thể..........mới có pp thích hợp với từng cơ địa = sống chung 1 cách ôn hòa với nó :).

Atmosphere

Xe tải

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Em gout 12 năm nghĩ lại mấy lần đầu tiên bị thật kinh khủng sau thì cũng quen dần! Bây giờ rượu beer vẫn táng ác liệt chẳng kiêng khem món gì thỉnh thoảng vẫn bị nhưng có kinh nghiệm là khi thấy khớp buồn buồn cương cương là táng ngay 1 viên concicin và 1 kháng viêm ko steroid là titj khuyến cáo kèm theo là phải chăm tập tành vận động xương khớp chịu khó uống các loại thực phẩm hỗ trợ bổ thận, gan vì nói gì thì nói bị đau là do chức năng thận nó suy giảm giúp gan thận khỏe lên là mình điều trị từ gốc còn thuốc tây chỉ hỗ trợ tức thời thôi còn về lâu dài hại lắm! Muốn sinh hoạt điều độ lắm nhưng ko đc nên tìm giải pháp tối ưu để sống chung thôi đàn ông rượu beer ko món ngon gì cũng kiêng thì chán lắm!

Quochuy81

Xe buýt
Chuẩn cụ. E bật điều hoà mà còn ko dám cho gió nó thổi vào chân. Càng đêm lạnh nó lại càng đau mới hiểm chứ
Lần đầu tiên e bị, nó đau khoảng 2-3g sáng, chỉ mong trời mau sáng dể mua thuốc uống, kinh khủng.

Atmosphere

Xe tải