[Funland] Gout.. Ai cùng cảnh ngộ

arch.zung

Xe tăng
E là thằng quen ăn ngon uống ngon, tập thể dục như điên mà vẫn bị gout, khâu miệng nghe buồn quá các cụ, ai cùng cảnh ngộ vào chia sẻ bí quyết vẫn nhậu được mà k bị sưng chân ạ
Tập căng là ko bị cấp cụ ah

Lpnta

Đi bộ
Em theo dõi nhóm ô Thắng này từ mấy năm rồi. Cũng chỉ là ông bán thuốc thôi. Bình luận trái chiều là xóa, dung nick clone tự khen nên các cụ mới vào đọc chỉ thấy khen thôi. Khoe nhập thuốc febuxostat ấn độ về bán mà chả rõ ấn thật ko. Không ổn đâu các cụ. Căn bản thì vẫn là dùng thuốc tây như allopurinol , hoặci febuxostat ( feburic của pháp là đắt và xịn nhất hiện giờ) để giảm axit uric. Đau cấp thì dùng cochicil cùng với thuốc dòng giảm đau như arcoxia, hay mạnh hơn thì medrol :(. Em bị gout từ trẻ ,bị hơn 10 năm rồi, đã mổ tophi giờ cứ duy trì uống feburic và kiêng bia rượu thôi chả biết làm thế nào, chớm đau thì làm viên arcoxia là ổn sớm. Để nhức mới uống là nằm chỗ vài hôm luôn các cụ ạ.
e ko dùng thuốc bác Thắng, nhưng theo dõi bài viết của bác ý theo góc độ có tìm hiểu khoa học trong thời gian dài thì thấy OK bác à.

ôi giời ông anh Hải quan, chắc quên thằng e rồi. Chị nhà anh thì chắc chắn nhớ e, khách quen quán bún cá nhà anh chị =))

cơ bản vẫn là colchicin trong mấy ngày đầu + thuốc giảm đau khác viên thôi các bác à. Trước thì e dùng cochicine + ipubrofen.

Riêng colchicin các bác lưuý ko uống quá 4-6 mg trong 3 ngày đầu gút cấp.

Ngày đầu tiên: Liều 1mg x 3 lần, có thể cho 0.5mg cách nhau 2 giờ/1 lần (tối đa không quá 4mg)
Ngày thứ 2: Liều 1mg x 2 lần
Ngày thứ 3 trở đi: Liều 1mg/lần,

Tổng liều trung bình thuốc colchicin uống trong một đợt điều trị là 4-6 mg, người bệnh không được uống lặp lại liệu trình này trong vòng 3 ngày để ngăn ngừa nguy cơ ngộ độc do tích tụ colchicin.

phammut

Xe tăng
Mình bác sĩ còn kê uống colchichine cả tháng đây
Mình cũng vậy, nên m ko hiểu vì thấy 1 số bài viiết nói tổng cho 1 liều đ trị ko quá 10mg, mà m cũng đc kể cả thg nhưu thế này, hết 1 tháng uống tiếp 1/2 viện/ ngày

phammut

Xe tăng
e ko dùng thuốc bác Thắng, nhưng theo dõi bài viết của bác ý theo góc độ có tìm hiểu khoa học trong thời gian dài thì thấy OK bác à.

ôi giời ông anh Hải quan, chắc quên thằng e rồi. Chị nhà anh thì chắc chắn nhớ e, khách quen quán bún cá nhà anh chị =))

cơ bản vẫn là colchicin trong mấy ngày đầu + thuốc giảm đau khác viên thôi các bác à. Trước thì e dùng cochicine + ipubrofen.

Riêng colchicin các bác lưuý ko uống quá 4-6 mg trong 3 ngày đầu gút cấp.

Ngày đầu tiên: Liều 1mg x 3 lần, có thể cho 0.5mg cách nhau 2 giờ/1 lần (tối đa không quá 4mg)
Ngày thứ 2: Liều 1mg x 2 lần
Ngày thứ 3 trở đi: Liều 1mg/lần,

Tổng liều trung bình thuốc colchicin uống trong một đợt điều trị là 4-6 mg, người bệnh không được uống lặp lại liệu trình này trong vòng 3 ngày để ngăn ngừa nguy cơ ngộ độc do tích tụ colchicin.
Thế tại sao một số trg hợp BS kê 1mg uống cả tháng bác nhỉ

hauyenhd

Xe container
Thế tại sao một số trg hợp BS kê 1mg uống cả tháng bác nhỉ
Cũng tùy loại đấy cụ, trước bác sĩ kê đơn cho e uống liền tù tì trong 3 tháng nhưng mà là loại của Tây Bán Nhà êm ru lúc đầu e nhìn đơn thuốc cũng hãi vì bình thường uống loại của Pháp hay VN là 3 ngày đã khốn khổ rồi nhưng sau đó thì e gần như khỏi hẳn đến bây giờ.

phammut

Xe tăng
Cũng tùy loại đấy cụ, trước bác sĩ kê đơn cho e uống liền tù tì trong 3 tháng nhưng mà là loại của Tây Bán Nhà êm ru lúc đầu e nhìn đơn thuốc cũng hãi vì bình thường uống loại của Pháp hay VN là 3 ngày đã khốn khổ rồi nhưng sau đó thì e gần như khỏi hẳn đến bây giờ.
Khỏi hăn đến giờ ko tái phát nhưng AU có cao ko?

hauyenhd

Xe container
Khỏi hăn đến giờ ko tái phát nhưng AU có cao ko?
Mọi chỉ số e về ở mức gần như bt mà cái chỉ số đó cũng tham khảo thôi cụ có đợt e ăn kiêng Uric có 289 mà sưng vẫn hoàn sưng.