[Funland] Gout.. Ai cùng cảnh ngộ

tlgod

Xe buýt
Có cụ nào sử dụng thuốc của bác Thắng này chưa ạ,em vào group mà thấy ca ngơị quá,mà em cần những lời review chia sẻ công tâm nhất ạ,bị bệnh bái tứ phương nhưng chỉ mong đi đúng hướng thôi các cụ ạ
e ko dùng thuốc bác Thắng, nhưng theo dõi bài viết của bác ý theo góc độ có tìm hiểu khoa học trong thời gian dài thì thấy OK bác à.

Em đánh dấu bài của cụ để lấy động lực mặc dù 2 năm chưa tái phát gọt cấp. Thể thao và ăn uống heo thì bằng mồm với em là có thật :D
ôi giời ông anh Hải quan, chắc quên thằng e rồi. Chị nhà anh thì chắc chắn nhớ e, khách quen quán bún cá nhà anh chị =))

Bs chỗ em thì ngoài cochicine còn kê thêm thuốc celebrex. Em uống thấy ổn, khi đau cấp rồi thì cũng phải xác định đau cả tuần cụ ạ.
Bs kê em uống mobic thì thấy đỡ, giờ em vẫn đang uống đây ah
cơ bản vẫn là colchicin trong mấy ngày đầu + thuốc giảm đau khác viên thôi các bác à. Trước thì e dùng cochicine + ipubrofen.

Riêng colchicin các bác lưuý ko uống quá 4-6 mg trong 3 ngày đầu gút cấp.

Ngày đầu tiên: Liều 1mg x 3 lần, có thể cho 0.5mg cách nhau 2 giờ/1 lần (tối đa không quá 4mg)
Ngày thứ 2: Liều 1mg x 2 lần
Ngày thứ 3 trở đi: Liều 1mg/lần,

Tổng liều trung bình thuốc colchicin uống trong một đợt điều trị là 4-6 mg, người bệnh không được uống lặp lại liệu trình này trong vòng 3 ngày để ngăn ngừa nguy cơ ngộ độc do tích tụ colchicin.

dongnat123

Xe container
Chị nhà anh thì chắc chắn nhớ e, khách quen quán bún cá nhà anh chị =))
Ông em đồng hồ làm ở đthvn phải không
Hai là làm ở thhn
Anh đoán là đồng hồ cao hơn :))

Chỉnh sửa cuối:

ndt1235

Xe hơi
e ko dùng thuốc bác Thắng, nhưng theo dõi bài viết của bác ý theo góc độ có tìm hiểu khoa học trong thời gian dài thì thấy OK bác à.

ôi giời ông anh Hải quan, chắc quên thằng e rồi. Chị nhà anh thì chắc chắn nhớ e, khách quen quán bún cá nhà anh chị =))

cơ bản vẫn là colchicin trong mấy ngày đầu + thuốc giảm đau khác viên thôi các bác à. Trước thì e dùng cochicine + ipubrofen.

Riêng colchicin các bác lưuý ko uống quá 4-6 mg trong 3 ngày đầu gút cấp.

Ngày đầu tiên: Liều 1mg x 3 lần, có thể cho 0.5mg cách nhau 2 giờ/1 lần (tối đa không quá 4mg)
Ngày thứ 2: Liều 1mg x 2 lần
Ngày thứ 3 trở đi: Liều 1mg/lần,

Tổng liều trung bình thuốc colchicin uống trong một đợt điều trị là 4-6 mg, người bệnh không được uống lặp lại liệu trình này trong vòng 3 ngày để ngăn ngừa nguy cơ ngộ độc do tích tụ colchicin.
Em bị acid uric cao 10 năm nay, đợt lễ 30.04 này nóng nên bia nhiều gout nó đã hành em lần đầu. Em mới đi khám, bác sỹ kê đơn dùng 10 ngày liên tục colchicin vậy có ổn ko? E dùng được 3 ngày rồi.

peter84

Xe máy
Em bị acid uric cao 10 năm nay, đợt lễ 30.04 này nóng nên bia nhiều gout nó đã hành em lần đầu. Em mới đi khám, bác sỹ kê đơn dùng 10 ngày liên tục colchicin vậy có ổn ko? E dùng được 3 ngày rồi.
Mình bác sĩ còn kê uống colchichine cả tháng đây

Cutit1809

Xe hơi
bác sĩ đã kê rồi thì theo chứ cụ còn phân vân gì nữa?

kenanie

Xe đạp
Cho hỏi sao cuoc nhậu thì bao lâu sau bị đau, mình thì cỡ taafm 1 tuần.

BMW R60

Xe tăng
Kinh nghiệm các cụ mua quả sơ ri, rửa sạch xay như xay sinh tố, bỏ vào tủ lạnh. Hàng ngày uống đảm bảo 1 tháng là triệt được Gút.
15 năm trước mình bị, hai tay không cầm nắm hoặc chạy xe máy được. Sau mấy tháng sử dụng nước quả sê ri thì hết đau và kể từ đó rất hiếm khi bị đau lại.
Cảm ơn thông tin này của cụ! Có thể em sẽ phải áp dụng thử.
Em mấy bữa nay bị đau khớp đốt ngón tay. Chứ lại không đau chân. Em cũng chưa đi khám nhưng khả năng là bị Gout thật rồi. Em tìm hiểu triệu chứng mấy hôm thì thấy bị Gout cũng sẽ có biểu hiện đau đốt ngón tay chứ không chỉ đâu ở chân.
Em năm nay 45, sinh hoạt ăn uống, thể dục bình thường. Người không béo, không gầy. Buổi tối nào em cũng uống 1 và chỉ 1 lon bia. Thi thoảng đi nhậu mới uống vài cốc bia hơi. Đợt này em chén mấy bữa lòng lợn. Chứ thịt chó thì lâu lắm em không ăn.
Em ngại đi khám và sợ uống thuốc tây. Điều chỉnh ăn uống vài bữa nữa xem như nào. Nếu không tiến triển thì em sẽ đi khám xem có đúng là bị Gout thật không và nếu bị em sẽ uống sinh tố Cherry như cụ tư vấn!

Cảm ơn thông tin này của cụ! Có thể em sẽ phải áp dụng thử.
Em mấy bữa nay bị đau khớp đốt ngón tay. Chứ lại không đau chân. Em cũng chưa đi khám nhưng khả năng là bị Gout thật rồi. Em tìm hiểu triệu chứng mấy hôm thì thấy bị Gout cũng sẽ có biểu hiện đau đốt ngón tay chứ không chỉ đâu ở chân.
Em năm nay 45, sinh hoạt ăn uống, thể dục bình thường. Người không béo, không gầy. Buổi tối nào em cũng uống 1 và chỉ 1 lon bia. Thi thoảng đi nhậu mới uống vài cốc bia hơi. Đợt này em chén mấy bữa lòng lợn. Chứ thịt chó thì lâu lắm em không ăn.
Em ngại đi khám và sợ uống thuốc tây. Điều chỉnh ăn uống vài bữa nữa xem như nào. Nếu không tiến triển thì em sẽ đi khám xem có đúng là bị Gout thật không và nếu bị em sẽ uống sinh tố Cherry như cụ tư vấn!
Cụ nên đi khám cho chắc. Còn sau đó có dùng thuốc hay không, quyết định sau.

nghichnham

Xì hơi lốp
Em bị gout từ những năm 9x, khi BS bảo mình bị gout mà nhiều người không biết gout là bệnh gì. Tất cả các loại thuốc đông tây y em nếm chắc gần hết – trừ các loại thuốc truyền miệng không được ngành y duyệt. Vẫn bia rượu, ăn nhậu – vì đặc thù công việc, quan hệ. Mỗi năm bị khoảng 5-6 lần. Nhà còn có cả nạng.

Chẳng thuốc nào khỏi, lúc nhẹ thì Colchicin, nặng thì Arcoxia – etoricoxib. Chẳng kiêng gì, chấp nhận sống chung với gout.

Đầu 2020, Covid cấm tụ tập nên em kiêng hoàn toàn, không kiêng cũng chả được. Vậy mà nó quật cho 4 tháng liền. Cứ khỏi vài ba hôm lại bị. Em lao vào nghiên cứu, tim hiểu, quyết không sống chung với gout nữa. Rất nhiều tài liệu, bài viết về căn bệnh này.

Gần năm nay em không bị nữa – vẫn ăn uống bia rượu bình thường. Hôm vừa rồi thử máu chỉ số axit uric có 354.

Đây là cách em thực hiện: Allopurenol 100mg, duy trì 1v/ngày. Sau đợt thử máu vừa rồi, BS khuyên em đổi xuống 1v/2 ngày.

Các cụ thử tìm hiểu, nghiên cứu, hỏi BS xem có áp dụng cho mình được không. Dùng thuốc là phải hỏi BS, đừng nghe ai xui cả, chết người đấy.
Allopurenol thì cụ sẽ uống suốt 365ng/năm hay uống theo từng đợt vậy?

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Allopurenol thì cụ sẽ uống suốt 365ng/năm hay uống theo từng đợt vậy?
Em đọc được thế này:
Nhẹ: 100-300mg/ngày
Tr.bình: 400-600mg/ngày
Nặng: 700-800mg/ngày
Em thuộc loại nặng nhưng cứ bắt đầu từ 100mg dự tính sẽ tăng dần nhưng rất may là ổn luôn nên cứ thế duy trì. Khi bắt đầu rất có thể sẽ xuất hiện cơn gout cấp nên uống kèm Colchicine khoảng 5-6 hôm đầu tiên (1/2 hoặc 1v). Và cứ 100mg/ngày như người ta uống thuốc huyết áp (365/365). Do nó đào thải qua thận nên bắt buộc phải uống tối thiểu 2 lít nước/ngày (và vài tháng thử kiểm tra chức năng thận 1 lần, em thì kiểm tra không thấy vấn đề gì, có lẽ do uống đủ nước hàng ngày). Tất nhiên khi bắt đầu mà bị dị ứng Allopurinol thì phải dừng ngay (coi như không áp dụng được phương pháp này nữa). Bây giờ không kiêng khem gì cả cụ ạ, bò, chó, lòng, bia, rượu... không phải suy nghĩ.
Quan trọng nhất là: THAM KHẢO TƯ VẤN BÁC SỸ TRƯỚC cụ nhé, em không chịu trách nhiệm đâu :D.

Chỉnh sửa cuối:

nghichnham

Xì hơi lốp
Em đọc được thế này:
Nhẹ: 100-300mg/ngày
Tr.bình: 400-600mg/ngày
Nặng: 700-800mg/ngày
Em thuộc loại nặng nhưng cứ bắt đầu từ 100mg dự tính sẽ tăng dần nhưng rất may là ổn luôn nên cứ thế duy trì. Khi bắt đầu rất có thể sẽ xuất hiện cơn gout cấp nên uống kèm Colchicine khoảng 5-6 hôm đầu tiên (1/2 hoặc 1v). Và cứ 100mg/ngày như người ta uống thuốc huyết áp (365/365). Do nó đào thải qua thận nên bắt buộc phải uống tối thiểu 2 lít nước/ngày (và vài tháng thử kiểm tra chức năng thận 1 lần, em thì kiểm tra không thấy vấn đề gì, có lẽ do uống đủ nước hàng ngày). Tất nhiên khi bắt đầu mà bị dị ứng Allopurinol thì phải dừng ngay (coi như không áp dụng được phương pháp này nữa). Bây giờ không kiêng khem gì cả cụ ạ, bò, chó, lòng, bia, rượu... không phải suy nghĩ.
Quan trọng nhất là: THAM KHẢO TƯ VẤN BÁC SỸ TRƯỚC cụ nhé, em không chịu trách nhiệm đâu :D.
Cám ơn cụ chia sẻ! Em bị cơn cấp lần đầu cũng 13 năm rồi. Các lần sau cách nhau khi thì 3-4 năm, gần đây thì 1 năm 1 lần. Mỗi lần cơn cấp em cũng chỉ uống vài liều Colchicine kèm Acoxia giảm đau.Hàng năm đi ktra sức khỏe thì axit urid ổn định ở mức cao 520-550.

Em ăn uống không kiêng nhiều nhưng em cũng ko ăn nhiều hải sản, hầu như không ăn thịt chó, hay các loại nội tạng, ít nhậu nhưng vào hè thì mỗi ngày làm lon bia, em ăn nhiều rau và tập thể thao (chạy bộ) đều.

Em vừa bị cơn gout cấp sau lần trc khoảng 15 tháng. Đã uống Colchicine 3-4 hôm và hết cơn đau rồi. Đã đi lại bình thường nhưng cảm giác chỗ đau vẫn còn hơi hơi cấn cấn, nhấn tay vào vẫn hơi đau. Thì bắt đầu uống Allopurenol luôn được chưa? Hay cần chờ đến bao giờ mới uống đc cụ nhỉ?

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Cám ơn cụ chia sẻ! Em bị cơn cấp lần đầu cũng 13 năm rồi. Các lần sau cách nhau khi thì 3-4 năm, gần đây thì 1 năm 1 lần. Mỗi lần cơn cấp em cũng chỉ uống vài liều Colchicine kèm Acoxia giảm đau.Hàng năm đi ktra sức khỏe thì axit urid ổn định ở mức cao 520-550.

Em ăn uống không kiêng nhiều nhưng em cũng ko ăn nhiều hải sản, hầu như không ăn thịt chó, hay các loại nội tạng, ít nhậu nhưng vào hè thì mỗi ngày làm lon bia, em ăn nhiều rau và tập thể thao (chạy bộ) đều.

Em vừa bị cơn gout cấp sau lần trc khoảng 15 tháng. Đã uống Colchicine 3-4 hôm và hết cơn đau rồi. Đã đi lại bình thường nhưng cảm giác chỗ đau vẫn còn hơi hơi cấn cấn, nhấn tay vào vẫn hơi đau. Thì bắt đầu uống Allopurenol luôn được chưa? Hay cần chờ đến bao giờ mới uống đc cụ nhỉ?
Tình trạng bệnh và ăn uống của cụ như thế thì kệ nó không phải suy nghĩ. Tất nhiên là gout nó sẽ xuất hiện dày hơn. Nếu bị thì cứ Colchicine mà dùng. Nếu có việc cần gấp thì 1 hoặc 2v Arcoxia (1v/ngày) là xong. Bao giờ nó ảnh hưởng nhiều đến sinh hoạt của cụ thì hẵng tính. Chứ ăn uống như cụ thì kiêng khem gì nữa.
Trích:
"Colchicine điều trị cơn gút cấp:
Dùng liều 1 mg để bắt đầu, tiếp theo là 500 microgam sau 1 giờ.
Không được uống thêm viên nào trong 12 giờ.
Sau 12 giờ, có thể tiếp tục điều trị nếu cần thiết với liều tối đa 500 microgam mỗi 8 giờ cho đến khi các triệu chứng thuyên giảm.
Quá trình điều trị nên kết thúc khi các triệu chứng thuyên giảm hoặc khi đã uống hết 6 mg. Không nên dùng quá 6 mg trong một đợt điều trị.
Sau khi hoàn thành một đợt, không nên bắt đầu đợt điều trị khác trong ít nhất 3 ngày (72 giờ)."
(Nhà thuốc Long Châu)

nghichnham

Xì hơi lốp
Tình trạng bệnh và ăn uống của cụ như thế thì kệ nó không phải suy nghĩ. Tất nhiên là gout nó sẽ xuất hiện dày hơn. Nếu bị thì cứ Colchicine mà dùng. Nếu có việc cần gấp thì 1 hoặc 2v Arcoxia (1v/ngày) là xong. Bao giờ nó ảnh hưởng nhiều đến sinh hoạt của cụ thì hẵng tính. Chứ ăn uống như cụ thì kiêng khem gì nữa.
Trích:
"Colchicine điều trị cơn gút cấp:
Dùng liều 1 mg để bắt đầu, tiếp theo là 500 microgam sau 1 giờ.
Không được uống thêm viên nào trong 12 giờ.
Sau 12 giờ, có thể tiếp tục điều trị nếu cần thiết với liều tối đa 500 microgam mỗi 8 giờ cho đến khi các triệu chứng thuyên giảm.
Quá trình điều trị nên kết thúc khi các triệu chứng thuyên giảm hoặc khi đã uống hết 6 mg. Không nên dùng quá 6 mg trong một đợt điều trị.
Sau khi hoàn thành một đợt, không nên bắt đầu đợt điều trị khác trong ít nhất 3 ngày (72 giờ)."
(Nhà thuốc Long Châu)
Cám ơn cụ. E muốn hỏi về cách dùng allopurinol ấy ạ. Em mới hết cơn cấp đc vài ngày thì đã dùng được Allo chưa ạ?

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Cám ơn cụ. E muốn hỏi về cách dùng allopurinol ấy ạ. Em mới hết cơn cấp đc vài ngày thì đã dùng được Allo chưa ạ?
Ý em là cụ chưa đến mức phải dùng thuốc hàng ngày ấy. Cụ chỉ nên dùng liều điều trị chứ chưa phải dùng liều duy trì. Thuốc hay ho gì đâu.

Em bị acid uric 448- lâu nay hạn chế tối đa ăn nội tạng, ăn ít thịt, nhiều rau và tập thể dục thể thao mỗi ngày 20-25’ 🥲 bên họ ngoại nhà em có gen bị gout, xưa có ông ngoại em bị gout, các bác và cậu giờ cũng bị hết không còn ai không bị.