[Thảo luận] Góp ý giúp cháu chuẩn bị để khiếu nại/kiện CAP Trung Tự

vutamhoan

Xe tăng
(ĐÃ CÓ KẾT QUẢ Ở UPDATE 2)
Tình hình là sáng qua (28/12/2012) chỗ hồ Xã Đàn, phố Đặng Văn Ngữ trước khu ngoại giao đoàn cháu đỗ xe ở đó bị CAP ra phạt lỗi "đỗ xe trái qui định" - cháu đã ghi ý kiến của mình vào trong biên bản là "Nơi đỗ không có biển cấm", cháu cũng có camera hành trình ghi lại toàn bộ quá trình đi vào đường ĐVN, đỗ xe, & may mắn không tắt camere nên ghi lại cả cảnh các bác xxx chạy trước đầu xe cháu & CSTT lập biên bản có nói là cứ lập BB, có vấn đề gì anh có thể khởi kiện (khá nhẹ nhàng nên cháu không tranh luận tiếp làm gì)

Biên bản lập lúc 10h30 nhưng lại hẹn 11h lên CAP để giải quyết he he he?????, cháu lên tranh luận (cả 2 bên hoà nhã nhẹ nhàng) nhưng CSTT tên Dương là người trực tiếp lập biên bản không chịu huỷ BB (cũng như chuyển sang lỗi khác khoảng 1-200K) nên cháu bảo cứ chuyển lên CAQ để ra quyết định xử phạt.

Vậy nhờ các cụ tư vấn:
1. Với tình trạng trên CAQ có dám ra quyết định xử phạt không? Do bút sa gà chết mà các bác xxx thường rất cẩn thận (có ý kiến phản đối của cháu trong biên bản), đằng này phường làm quận chịu liệu các bố ấy có chơi không? Cháu nghĩ khoảng 10% là không dám, vì dân đen xxx nó chả coi ra giề đâu nhẩy.
2. Nếu có quyết định xử phạt (cháu cứ tính 90% là dính) thì các bước tiếp theo ra sao?

2.1. Gửi khiếu nại với CAQ trước (khi nhận được quyết định) hay khởi kiện ngay???
2.2. Nếu khởi kiện thì cứ kiện ngay khi nhận quyết định hay nộp phạt về rồi mới kiện (vì kiện rất lâu mà không nộp phạt lấy bằng thì cháu treo niêu)
2.3. Khi khởi kiện thì cần chuẩn bị những nội dung gì? Kiện CAQ là ông ra quyết định hay kèm thêm cả ông CAP Trung tự nữa cho máu?

Mong nhận được cao kiến của các cụ, sang năm chả có việc gì làm nên cháu thừa thời gian đi kiện, theo gương các cụ Đông, Thanh dù biết là sẽ tốn tiền & chả chắc thắng. Nhưng ít nhất cũng không thể để xxx coi dân như lũ ngu mãi được.

Update 01: Video
[YOUTUBE]IO6nFU3Az6Y[/YOUTUBE]
(Vàng anh cho các cụ xài táo http://youtu.be/IO6nFU3Az6Y)

Update 02: Kết quả
1. Ngắn gọn: Cháu đã lấy được bằng, không mất đồng nào, không phải cãi nhau lấy 1 câu
2. Nội dung:
a. Đúng 13h40 cháu có mặt ở CAP đưa đơn, gặp đồng chí trực ban. Đồng chí ấy xem đơn & bảo là để tôi nhận đơn và đưa cho lãnh đạo. Cháu hỏi thế có giấy tờ biên nhận gì không thì đồng chí ấy nói không có, cũng không có sổ ghi chép. Cháu bảo theo qui định 30 ngày có kết quả giải quyết thì tôi không có cái gì chứng minh là đã đưa đơn hôm nay, rất khó có căn cứ để chúng tôi đưa đơn lần 2 :D. Cháu hỏi luôn là xin gặp đồng chí chỉ huy đang trực. Bạn trực bạn bảo 1h nữa các anh quay lại, cháu bảo thôi tôi ngồi đây đợi luôn
b. 5 phút sau chú phó trưởng phòng chạy ra (tầm 55 tuổi), tác phong cực kỳ đáng nể: Rất hoà nhã, nhẹ nhàng, lịch sự. Chú ấy xem đơn rồi vào lấy quyển luật ra, nói là cháu đỗ xe ở đó là sai ở chỗ bên kia đường có chỗ trông xe của GTCC (cháu ậm ừ kiểu không biết :P), chú ấy cũng nói là biên bản thế này đúng là cũng không rõ ràng, thôi sẽ gọi đồng chí Dương về để cả 2 bên rút kinh nghiệm. Sẽ trả bằng cho cháu, còn yêu cầu thứ 2 là "xin lỗi trên phương tiện thông tin đại chúng" thì 2 bên cùng rút kinh nghiệm không cần nữa. Cháu cảm ơn và đồng ý.
c. Đồng chí Dương về, cũng nhẹ nhàng vui vẻ vào ngồi họp nhanh 3 bên (chú phó phường, ĐC Dương, cháu). Nội dung thì vẫn như mục 2, kết quả là cháu nhận bằng, trả lại biên bản. Chú phó phường còn hỏi đi hỏi lại là thế đã thoải mái chưa. Chúng cháu cảm ơn và ra về.

Xin hết. Rất cảm ơn các cụ đã tư vấn, góp ý và gửi tài liệu. Cảm ơn các cụ đã theo dõi đến lúc hạ màn.

Chúc các cụ năm mới hạnh phúc, sức khoẻ và thành công! :-*:-*:-*

Chỉnh sửa cuối:

DuyThanh102

Xe tải
Website
zenoffice.vn
Trong quá trình chờ các cụ Pro, em vodka cụ và ngồi hóng cùng cụ ạ.

Matizcoi

Xe cút kít
Tuyến phố Văn Minh thì sao cụ chủ thớt ơi?

SantaFe_MLX

Xe buýt
Cụ này cuối năm dính phốt liên tục thế. vừa vụ xxx cầu đuống xong :(

mr.ken_no1

Xe container
Mệ nó lại viện vào 36 tuyến phố Văn Minh, rồi abcdef, nó hành mình đến khổ thôi
Nhưng vẫn phải kiện để chúng nó biết là chúng nó rất ngờ u

thichxeoto

Xe điện
vokad , ủng hộ cụ, tiếp tục theo dõi tiến độ.

hatoyota

Xe tăng
theo e thì cụ cứ nộp phạt để lấy GT ra đi vì cuối năm ruồi, cụ sao chép photo lại các biên bản kia, sang năm nhiều thời gian mà lại ít tiền thì kiện cũng đã muộn đâu cụ nhỉ

tranngochai1979

Xe tải
Cụ để bọn xxx nó ghi lỗi chung chung quá, trái quy định là lỗi gì phải ghi rõ ra chứ, thế này thì nó hành được cụ rồi vì thế nào là trái quy định, có bao nhiêu kiểu (loại, hình thức...) trái quy định ???. Lỗi cụ thuộc loại nào, tại sao CAP không chỉ rõ ra đc hay là do nghiệp vụ yếu kém hay là muốn sách nhiễu nhân dân ???
có khoảng 28 lỗi dừng đỗ xe trái quy định. Cụ tham khảo thêm ở đây: http://giaothongvn.com/2012/10/02/muc-phat-moi-cap-nhat-cho-o-to-loi-dung-xe-do-xe/
Cụ chuẩn bị cái pháp lệnh về xử lý vi phạm hành chính 44/2002/PL-UBTVQH10 ngày 02/07/2002, Pháp lệnh số 04/2008/PL-UBTVQH12 ngày 02/04/2008 và nghị định 128/2008/NĐ-CP ngày 16/12/2008, chú ý các điểm như sau:
ở cái 44:
Điều 54. Thủ tục đơn giản
Trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 5.000 đồng đến 100.000 đồng thì người có thẩm quyền xử phạt ra quyết định xử phạt tại chỗ.
Quyết định xử phạt phải ghi rõ ngày, tháng, năm ra quyết định; họ, tên, địa chỉ của người vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm; họ, tên, chức vụ của người ra quyết định; điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng. Quyết định này phải được giao cho cá nhân, tổ chức bị xử phạt một bản. Trường hợp phạt tiền thì trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt. Cá nhân, tổ chức vi phạm có thể nộp tiền phạt tại chỗ cho người có thẩm quyền xử phạt; trong trường hợp nộp tiền phạt tại chỗ thì được nhận biên lai thu tiền phạt.
Điều 55. Lập biên bản về vi phạm hành chính
1. Khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền xử phạt đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản, trừ trường hợp xử phạt theo thủ tục đơn giản.
Vi phạm hành chính xảy ra trên tàu bay, tàu biển thì người chỉ huy tàu bay, tàu biển có trách nhiệm lập biên bản để chuyển cho người có thẩm quyền xử phạt khi tàu bay, tàu biển về đến sân bay, bến cảng.
2. Trong biên bản về vi phạm hành chính phải ghi rõ ngày, tháng, năm, địa điểm lập biên bản; họ, tên, chức vụ người lập biên bản; họ, tên, địa chỉ, nghề nghiệp người vi phạm hoặc tên, địa chỉ tổ chức vi phạm; giờ, ngày, tháng, năm, địa điểm xảy ra vi phạm; hành vi vi phạm; các biện pháp ngăn chặn vi phạm hành chính và bảo đảm việc xử phạt (nếu có); tình trạng tang vật, phương tiện bị tạm giữ (nếu có); lời khai của người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm; nếu có người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại thì phải ghi rõ họ, tên, địa chỉ, lời khai của họ.
3. Biên bản phải được lập thành ít nhất hai bản; phải được người lập biên bản và người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm ký; nếu có người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại thì họ cùng phải ký vào biên bản; trong trường hợp biên bản gồm nhiều tờ, thì những người được quy định tại khoản này phải ký vào từng tờ biên bản. Nếu người vi phạm, đại diện tổ chức vi phạm, người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại từ chối ký thì người lập biên bản phải ghi rõ lý do vào biên bản.
4. Biên bản lập xong phải được giao cho cá nhân, tổ chức vi phạm một bản; nếu vụ vi phạm vượt quá thẩm quyền xử phạt của người lập biên bản thì người đó phải gửi biên bản đến người có thẩm quyền xử phạt.

Ở đây, CAP đã cố tính lập lờ ghi không rõ ràng lỗi của cụ để dễ hành dân.

Ở cái 128:
Điều 22. Lập biên bản vi phạm hành chính
Việc lập biên bản vi phạm hành chính theo khoản 1 Điều 55 và khoản 2 Điều 55a của Pháp lệnh được quy định như sau:
1. Người có thẩm quyền đang thi hành công vụ có trách nhiệm lập biên bản theo đúng mẫu quy định đối với vi phạm hành chính mà mình phát hiện và chuyển ngay tới người có thẩm quyền xử phạt. Biên bản phải có đầy đủ chữ ký theo quy định tại khoản 3 Điều 55 của Pháp lệnh.
2. Đối với trường hợp sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ để phát hiện hành vi vi phạm hành chính trong bảo đảm trật tự, an toàn giao thông đường bộ, đường sắt, đường thủy nội địa, hàng hải, hàng không dân dụng ngoài những nội dung quy định tại khoản 2 Điều 55 của Pháp lệnh thì biên bản vi phạm hành chính có thêm các nội dung sau: phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ được sử dụng để phát hiện hành vi vi phạm; hình ảnh, bản ghi, dấu vết ghi thu được bằng các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ; các tình tiết và chứng cứ khác (nếu có).
Việc lập biên bản vi phạm hành chính thuộc trường hợp người vi phạm hành chính cố tình trốn tránh được hiểu là trường hợp tại thời điểm cơ quan, người có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính người vi phạm không có mặt mà không có lý do chính đáng.

Cụ có CAM hành trình là 1 lợi thế lớn nếu xét theo cái 128. Sau đó cụ làm cái đơn khiếu nại về cái biên bản , 1 gửi cho CAP Trung Tự, đồng thời gửi cho CA quận và 1 cái cho ban thanh tra bộ CA. trước khi gửi, theo em cụ hãy tham khảo ý kiến mấy cụ là luật sư cho lời văn được đúng chuẩn mực và nhớ mang theo 10 điều kỷ luật của CAND do bác Lê Hồng Anh ký nhé ! sẽ có tình tiết hay lắm đấy chiểu theo điều 5 .:-w

commander

Xe điện
em hóng vụ này, thỉnh thoảng cũng hay lượn lờ cà fê đánh giày đoạn này, mà cụ bị dính cụ thể ở đoạn nào ợ, có cái cam hành trình thì up lên cho ae ngâm cứu với ợ.

tranngochai1979

Xe tải
Mệ nó lại viện vào 36 tuyến phố Văn Minh, rồi abcdef, nó hành mình đến khổ thôi
Nhưng vẫn phải kiện để chúng nó biết là chúng nó rất ngờ u
Báo cáo cụ là Đặng Văn Ngữ không thuộc 56 tuyến phố VĂN MINH, và cũng không thuộc 262 tuyến phố cấm theo công văn 796 cụ nhé !

kynhong89

Xe máy
kiện bỏ bu nó đi bác,e kê dép hóng vụ này

newmen

Xe tải
Bác up đoạn video cái cam. em dự nhiều vụ như cầu Đuống hay vị của bác thì camera hành trình là lựa chọn số 1 đây.

tienlq

Xe buýt
xxx nói hay nhỉ: "có vấn đề gì có thể khởi kiện" thế sao cụ chủ không vả cho xxx vài cái rồi bảo : "tôi đi đây, có vấn đề gì tranh cãi ở tòa án"

anhthe98

Xe hơi
Cụ làm cái đơn gửi trưởng xxx phường , xxx quận giống cụ mafia trước khi lên làm việc lại với xxx ạ.

ngochuanit

Xe buýt
em chả biết làm gì ngoài việc vodka cụ một ly !!!!
Chúc cụ kiện thắng xxx dành phần thắng về cho mình

thanh_hoi

Xe điện
Kiện đi cụ, em cũng hay đỗ ở đó mà chưa bao giờ bị phạt, cụ pm em, em mail cho cụ mẫu đơn khiếu nại.

Getz5324

Xe điện
em cũng ủng hộ kụ đi kiện =D>

Godfather77

Xe điện
Chơi đi cụ, cần đá thì bọn em sẽ góp :D