Golf - môn dành cho quý tộc

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Golf xuất xứ từ đâu và từ khi nào ?

Chắc các bạn từng nghe rằng môn gôn có nguồn gốc từ Scotland, đúng không ?

Vâng, điều này đúng .... và sai.

Chắc chắn rằng môn gôn như chúng ta được biết được chơi lần đầu tiên ở Scotland. Dân Scot bắt đầu chơi gôn từ giữa thế kỷ 15 bằng cách đơn giản nhất: cầm gậy, đánh banh từ điểm xuất phát đến lỗ ở đích đến càng ít gậy càng tốt. Sau đó, vua Scotland James đệ nhị và đệ tam ban hành luật cấm chơi gôn vào năm 1457.

Tuy vậy, môn gôn vẫn tiếp tục phát triển và lan rộng, đến năm 1744 thì luật chơi gôn đầu tiên ra đời ở Edinburgh.

Nhưng có thể nói rằng người Scot đã "phát minh" ra môn gôn không ? Không hẳn như thế, bởi vì có 1 số bằng chứng "biết nói" chỉ ra rằng, dân Scot chơi gôn do bị ảnh hưởng bởi 1 môn chơi khác tương tự, có từ trước đó.

Một phần chứng cứ bắt nguồn chính từ chữ "Golf". "Golf" có nguồn gốc từ từ "golve" hay "goff" là ngôn ngữ Scotland cổ, mà từ này lại có nguồn gốc từ ngôn ngữ Hà lan cổ đại "kolf".

Từ Hà lan "kolf" có nghĩa là "cây gậy", mà dân Hà lan đã chơi môn "kolf" từ thế kỷ 14, chỉ khác là chơi trên băng.

Vậy tóm lại là dân Hà lan (hoặc dân nào đó không phải Scotland) phát minh ra gôn ? Cũng không đúng, chính xác nhất phải nói rằng golf hình thành từ nhiều môn chơi khác nhau của các dân tộc trên lãnh thổ châu Âu.
Ở VN các cụ xưa đã chơi "đánh phết" từ mấy nghìn năm trước cơ kụ ợ, theo em golf bắt nguồn từ VN :6:

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em có mấy cậu hàn xẻng sắp sang cứ đòi golf golf ..cụ nào biết sân nào phù hợp tư vấn em phát nhé :
- Tên sân, đại điểm
- Phí chơi 2 ngày/ cả phí ăn theo nữa vì em không biết chơi
- Contact và booking ...
Em xin trả bằng vodka ạ !
Mời kụ lên sân golf Đồng Mô, ngon bổ rẻ, ăn uống cũng khá ngon mà không lo chém :69:

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Golf là môn thể thao duy nhất chỉ dựa vào chính bản thân mình,và chiến thắng bản thân mình, tất cả các môn khác đều có thể dựa dẫm vào TRiển chiêu
Ngoài ra còn các môn khác như: bắn cung, bắn súng, câu ca.. (các môn cá nhân mà không ai có thể can thiệp kết quả được, kể cả trọng tài)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ngoài ra còn các môn khác như: bắn cung, bắn súng, câu ca.. (các môn cá nhân mà không ai có thể can thiệp kết quả được, kể cả trọng tài)
Hehe, em biết golf vẫn can thiệp được. Có 2 cách, hoặc là nhờ caddie, hoặc là thủ sẵn cái bút trong túi. Các môn khác cũng tương tự thôi. Nói chung thấy thích thì chơi chứ cứ nói thắng chính mình thì chả phải. Mình đánh thắng thế quái nào được thằng trong gương.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Hehe, em biết golf vẫn can thiệp được. Có 2 cách, hoặc là nhờ caddie, hoặc là thủ sẵn cái bút trong túi. Các môn khác cũng tương tự thôi. Nói chung thấy thích thì chơi chứ cứ nói thắng chính mình thì chả phải. Mình đánh thắng thế quái nào được thằng trong gương.
=))Kụ đúng nà chiên nghiệp đới :))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

atula

Xe máy
hehe bac thong noi dug thia'

linlin

Xe buýt
hehe bac thong noi dug thia'
em đang muón tham gia sân này
theo bác có nên không?
chi phí ban đầu khoảng nhiu nhiu thì bắt đầu chính thức đi dãi nắng được nhỉ?
:D
mà tập bao lâu thì bắt đầu sa thải HLV được hả bác?
:)

atula

Xe máy
hĩ bác thuê thầy tập khoảng 10 buổi.rồi mua bộ gậy khoảng 2k thế là ra chém cỏ dc rồai :D Nễu xuất chúng thì 3 tháng là oánh tốt ạ

linlin

Xe buýt
hĩ bác thuê thầy tập khoảng 10 buổi.rồi mua bộ gậy khoảng 2k thế là ra chém cỏ dc rồai :D Nễu xuất chúng thì 3 tháng là oánh tốt ạ
trời
mới đầu mượn tạm bộ gậy được không bác?
có anh bạn bảo lấy của anh ấy đi tập trước đã
Ok rồi mới mua
quần áo thì sao bác nhỉ?

Hai Vu

Xe tải
Em nông dân xịn, kiểu này em cũng vặn răng cố gắng mua mấy cái gậy gốp để thành "QUÝ SSS TỌC" vậy...=))

Evo

Xe tải
Không cần phải mua gậy nhiều tiền đâu, bác cứ làm bộ khoảng 10 triệu là ngon lắm rồi (cá nhân em làm bộ 5 triệu mua của ông anh cùng VP, chơi 2 năm rồi đến hôm qua mới gẫy cây số 7). Quần áo thì bác cứ quần kaki dài quá gối với áo phông có cổ là ok roài, mà thực ra em chưa thấy ai phải về vì vụ trang phục cả, mình mặc thế nào để tôn trọng chính mình và bạn chơi thôi.
Nếu bắt đầu em nghĩ các bác sẽ chưa thấy hứng chừng nào chưa lên sân vì ở sân tập rất nhàm và không có tình huống. Lên rồi và nghiện thì thôi rồi, em biết có người 5 ngày liền không về HN.

Evo

Xe tải
Có nhiều hình thức lắm mợ Giao thông nhé:
- Put xong quay ra tự đọc không cho caddy đọc ( thường thiếu 1 gậy :))
- Chơi kiểu cầu thủ: Bóng vào chỗ khó, mắt nhìn xa xăm mổm hỏi han linh tinh kết hợp chân đá bóng ra chỗ dễ
- Nháp chạm bóng, chạm cát, nháp ngoài cọc, air shot nhưng không đếm.
- Túi quần thủng: Cho 1 quả trong túi, nếu không tìm thấy bóng thì thả ra :) (cái này em mới thấy kể chưa thấy ai áp dụng)
- Chơi tâm lý với bạn chơi, cứ lên đến green là hỏi "mấy on???"

Một số Golfer có thói quen vừa đánh vừa phải để ý đếm gậy người khác cũng vì vậy :)
Môn này em thấy có 1 tình trạng phổ biến là trước khi chơi ai cũng than thở "Dạo này bể lắm, lâu lắm không đánh hay đau người quá" không thấy ai nhận mình đang chơi tốt cả :)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
trời
mới đầu mượn tạm bộ gậy được không bác?
có anh bạn bảo lấy của anh ấy đi tập trước đã
Ok rồi mới mua
quần áo thì sao bác nhỉ?
Gậy nếu bác mượn được thì tốt nhất, lúc nào đánh thấy tốt tốt rồi và có điều kiện sắm bộ mới thì đổi sau. Mới tập thì thường sử dụng gậy số 7, nên nhiều người đi mua 1 cây để tập.

Em tạm liệt kê chi phí khi bắt đầu tham gia nhé:

1. Tiền học thầy, em không biết các bác học thầy nào, ở đâu, nhưng em học thầy mất 250$ được 10 buổi, trong đó 9 buổi học sân tập và 1 buổi thầy dắt lên sân vừa học luật vừa thực tập. Trong quá trình tập với thầy, tự mình phải ra sân tập để luyện vòng swing cho tròn, hôm nào gặp thầy thì thầy chỉ điểm lại cho đúng.

2. Tiền đầu tư cho gậy gộc: Nếu mượn được thì tốt nhất, nếu không trong lúc đi học thì mượn gậy của sân. Nếu muốn đầu tư một bộ gậy mới thì nhờ ai đó đi Sing mua giúp một bộ khoảng 700$ là đủ hết bộ gậy sắt, đủ dùng. Gậy cán bằng graphite đánh dễ hơn (một dạng như trợ lực) nhưng đến khi đánh tốt rồi nhiều người lại thích cán sắt.

3. Phụ kiện khác: Mua kèm theo luôn 1 túi đựng gậy khoảng 130$, một đôi giày FJ khoảng 120$, một cái túi đựng giày khoảng 15$, một ít tee, một cái găng tay FJ khoảng 30$, mấy đôi tất thể thao. Mũ thì dùng luôn mũ OF, quần kakhi là ổn, áo phông cộc tay hoặc dài tay có cổ (không dùng áo không cổ và quần bò hay quần đùi khi lên sân golf, sân tập thì thoải mái). Khi nhờ mua từ nước ngoài đem về gửi cả túi cả bộ gậy là miễn phí, nhưng nhớ mua thêm 1 cái túi bọc cả túi gậy dành cho đi máy bay, giá khoảng 40$. Lên sân cũng cần có 1 cái ô 2 lớp, ô thường lên sân sẽ bị gẫy ngay vì gió rất mạnh. Ô này khá đắt, khoảng 40-50$. Bóng trong thời gian đầu tiên ra mua trước cửa các sân golf với giá từ 5K-10K/quả, trong túi vứt khoảng 30 quả là đánh thoải mái.

Đầu tư ban đầu thì là như vậy, nhưng cũng giống như chơi chụp ảnh, một thời gian sau khả năng chạy đua vũ trang là sẽ cao vì có tâm lý là "mình đánh tốt rồi nhưng chưa giảm được số gậy là do bộ gậy đang dùng chưa chuẩn lắm. Nếu đổi bộ gậy xịn hơn chắc chắn sẽ thể hiện đúng trình độ".

Thực ra so với một số môn chơi khác, golf đầu tư ban đầu không phải là quá nhiều, tuy nhiên cùng với thời gian, số tiền đầu tư cho việc lên sân, cho đồ nghề khí giới (kể cả gậy gộc, quần áo, xe và nhà :)) ) trở nên nhiều hơn cùng với việc thời gian dành cho món này cũng nhiều thêm (đi - về mất 2h, chơi mất khoảng 4-5h) sẽ làm cho những người có điều kiện nhất định và thực sự đam mê mới có thể chơi lâu dài.

Vietkid

Xe điện
Em xin góp lời với mợ Thông.

1. Chuẩn ạ, bây giờ em thấy có 2 nơi tập tốt, 1 là Đảo Sen ( bên Gia Lâm, đường Nguyễn Sơn ) 2 là sân vận động Mỹ Đình.
2. Gậy mới thì có thể rình lúc nào Taylormade giảm giá, ví dụ ở đây thì chén một bộ tầm 700~900 là có bộ sắt ngon. Gậy cán graphite mềm hơn, dễ đánh với người mới, cán graphite có 2 loại cán cứng ( cán S ) và cán mềm ( cán R ), lựa chọn loại phù hợp ạ.
3. Chỉ dùng áo có cổ, mợ Thông oánh bị nhầm. Quần soóc không ngắn hơn đầu gối ( quy định là thế nhưng mà em vẫn thấy có người mặc ).

Nói chung mới đánh thì tăng xin giảm mua là tốt nhất ợ.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em xin góp lời với mợ Thông.

1. Chuẩn ạ, bây giờ em thấy có 2 nơi tập tốt, 1 là Đảo Sen ( bên Gia Lâm, đường Nguyễn Sơn ) 2 là sân vận động Mỹ Đình.
2. Gậy mới thì có thể rình lúc nào Taylormade giảm giá, ví dụ ở đây thì chén một bộ tầm 700~900 là có bộ sắt ngon. Gậy cán graphite mềm hơn, dễ đánh với người mới, cán graphite có 2 loại cán cứng ( cán S ) và cán mềm ( cán R ), lựa chọn loại phù hợp ạ.
3. Chỉ dùng áo có cổ, mợ Thông oánh bị nhầm. Quần soóc không ngắn hơn đầu gối ( quy định là thế nhưng mà em vẫn thấy có người mặc ).

Nói chung mới đánh thì tăng xin giảm mua là tốt nhất ợ.
Mua đồ của Mạnh golf là ổn rồi, nhưng những đồ lặt vặt thì TATGolf (Tuan Dung) lại nhiều hơn. Gậy & túi thì mua ở nước ngoài nhiều và rẻ hơn, còn các phụ kiện khác mua ngay ở VN cũng được.

Ngay trên youtube có rất nhiều video hướng dẫn các tập golf, em thấy video của Videojug có vẻ ổn:

http://www.youtube.com/results?search_query=videojug+golf&aq=f

Về kỹ thuật thì có mấy nội dung cần chú ý (lúc nào có thời gian em sẽ copy video theo từng chủ đề):

1. Cách cầm gậy
2. Long games: Cách cầm, tư thế setup và đánh các loại gậy dài bao gồm cả driver cho khoảng cách xa
3. Short games: Putt (gạt bóng trên green); đánh bóng ngắn (Chip, Pitch) kể cả đánh lên đồi hoặc xuống đồi; đánh bóng ra khỏi hố cát (Bunker shot) bao gồm cả bóng nổi trên cát hoặc bóng chìm dưới cát;