Golf - môn dành cho quý tộc

buggy

Xe tăng
Các bác xem đá bòng, thấy nó luôn luôn bất ngờ nhưng những trận lội ngươc dòng lịch sử nhưng Liverpool thắng ngươc AC Milan, MU thắng ngươc Bayer cũng không phải thương xuyên xảy ra.

Nhưng trong chơi golf nó xảy ra liên tục trong từng lỗ, tưng cú đánh. Đối với golfer, chỉ khi nào bóng lọt lỗ mới xong. Đây cũng là 1 trong các yếu tố hâp dẫn của golf.

Hôm trước em bị dính 1 cú hồi mã thương. 1 par 4 dễ, 3 con gà đi vào rừng. 1 mình ta fairway. Thế mà 1 chicken đứng sau gốc cây dùng 5 iron chip & run trái banh lăn thẳng vào lỗ. Em bảo tôi cho ông đứng đó ném trái banh bằng tay cũng dek vào!!!

Các bác biết ở đâu có nhiều rùa nhất ko? Ko phải hồ Hoàn Kiếm nhé, trên sân golf.

Bác Buggy chịu khó làm chủ xị vụ này đê, làm 1 bài nhập môn rồi nâng cao chỉ dẫn anh em đê. Đại loại là 1 chú amateur hạng nặng như em chưa cầm gậy bao giờ thì nên bắt đầu từ đâu, chi phí như thế nào .... Kế đó lúc nào rảnh bác dạy vài chiêu cơ bản hay là chia sẻ kinh nghiệm bản thân lúc bác bắt đầu học chơi ấy.

Chứ không đọc bài của bác em thấy toàn ... rùa không à :)) Vodkaed.

buggy

Xe tăng
Các điều kiện để 1 golfer khởi nghiệp :

1.- Thời gian : weekends không bị vợ cả chiếm dụng, có thể đi chơi cả ngày thư 7 hoặc CN

2.- Tiền : Budget cho việc ăn chơi của bác ít nhất khoảng 10t/tháng. Khoản này phải dc cover bởi quỹ đen của bác hoặc cty chi trả. Vì mỗi lần ra sân vào cuối tuần nếu bác là hôi viên cũng sẽ đốt của bác ít nhất 1t

Nếu chưa có đủ 2 dk trên, chúng ta sẽ bắt đầu là 1 driving range golfer trước

brownrat

Xe hơi
Lúc đó em ăn cũng kha khá rồi, nghe dc chúng bàn tính, tức quá lấy 7 gỗ ra quất 1 cú shot of the day, bay qua cây lên on green.

Nhưng cú đánh như vậy có thể làm các bác sướng hơn xxx
Bác dùng 7 gỗ shot 180y thì đúng là cá sấu thật rồi . Em mới chơi được gần 1 năm nhưng chưa từng chơi với golfer Việt nam nào có handicap dưới 10 bao giờ .
Không hiểu sao em chơi rất thất thường lúc tốt nhất 100 gậy nhưng bây h nó cứ "tiến bộ lên" mới đau chứ.

buggy

Xe tăng
Cá sấu gì bác, thực hiện dc 1 cú đánh tốt thì chicken cũng đánh dc.
Quan trọng nhất của golf là tính ổn định. Bọn em đã có câu : đánh độ không sợ thằng đánh xa, chỉ sợ thằng đánh thẳng, ko sợ tee off tốt, chỉ sợ thằng bất (putt) tài.

Em chỉ cho bác 1 phương pháp đánh <100 gậy trong 3 tháng :
1.- Mỗi lần ra sân tập bác dành ít nhât 50 bóng cho những cú short game ~50y
2.- Mua 1 cái thảm tập putt, mỗi tối trước khi lên giường putt 20 phát. Trong đó có 10 phát từ khoảng cách 1m, và 10 phát này phải vào hết. Nếu phát thứ 9 trượt, putt lại từ phat đầu tiên. Day là cách tập putt của Tiger Woods

Chơi với single bác sẽ thấy kỹ thuật cơ bản cũng vậy thôi nhưng họ tập trung rất cao cho từng cú đánh & chip/putt thì thần sầu.

buggy

Xe tăng
Khởi đầu của 1 golfer :

1.- Kiếm 1 cây gậy second hand số 7,8 or 9
2.- Đến driving range học nhưng bài nhập môn

Nên múa ở Driving range khoảng 5000 bóng rồi lên đường.
Các beginner hay phạm những sai lầm cơ bản:

1.- Coi thường tiểu tiết vdu : em chưa thấy bác nào tập cầm gậy.
2.- Chỉ thích ngay lập tức đánh dc những cú đẹp và xa, nhưng quên rằng ổn định & chắc chắn mới thành cá sấu dc.

v.v và v.v

MPV

Xe tải
Quan trọng nhất của golf là tính ổn định. Bọn em đã có câu : đánh độ không sợ thằng đánh xa, chỉ sợ thằng đánh thẳng, ko sợ tee off tốt, chỉ sợ thằng bất (putt) tài.

2.- Mua 1 cái thảm tập putt, mỗi tối trước khi lên giường putt 20 phát. Trong đó có 10 phát từ khoảng cách 1m, và 10 phát này phải vào hết. Nếu phát thứ 9 trượt, putt lại từ phat đầu tiên. Day là cách tập putt của Tiger Woods

Chơi với single bác sẽ thấy kỹ thuật cơ bản cũng vậy thôi nhưng họ tập trung rất cao cho từng cú đánh & chip/putt thì thần sầu.
Nghe bác nói em phê quá, chỉ dám mơ là một ngày đẹp trời nào đó mình đạt được handicap 24

Hay là bác tổ chức cho a e giao lưu học hỏi cái nhể (b)

brownrat

Xe hơi

Đánh tốt đúng là chicken cũng đánh được nhưng 10-20 cú đánh mới được một vài cú đánh hay cái quan trọng nhất là đánh xa mà chính xác thì cần phải có "giờ bay" nhiều mới đánh được, 180y thì em phải dùng gậy gỗ số3 hoặc rescue mới đánh được, chưa kể bóng lạc vào rừng. còn bác dùng gỗ 7 em còn chưa cầm nó bao giờ.
Cám ơn bác đã chỉ giáo, em sẽ học theo cách của bác(b). không hiểu sao sau 1 thời gian đi công tác về em không đánh được driver :^)nữa đánh thì nó cũng quặt quẹo không đi xa như trước:'(, bây giờ phát bóng toàn dùng sắt 3 bác ợ . E hay phải đi công tác vài tháng lại đi 1-2 tuần mỗi lần về lại tăng gậy 1 ít.
B

:41::41::41: bác Buggy

Điều kiện số 1 của bác em thừa cả đống, nhưng số 2 thì ... quá hớp :'(, bắt đầu ở driving range vậy. Bác cụ tỷ xíu nhé để anh em ai có nhu cầu thì theo luôn, bác cứ xem như đang dạy cho chicken hạng siêu nhẹ nhé :)

1. Gậy secondhand số 7,8,9 mua ở đâu, nên mua hiệu gì, giá cả thế nào hả bác ?
2. Miền Nam có cái driving range ở Thủ đức, nhưng miền Bắc thì nên đi chỗ nào hả bác ?

Tks bác

buggy

Xe tăng
@brownrat: nói thật với bác là lúc đó em đã xơi tái 3 con gà kia rùi. Có chết lỗ đó cũng ko sao. Đánh xa ko thanh vấn đề, vde là trước mặt có một hàng cây. Em thấy ở Hà Nội có sân Sóc sơn là phù hơp với beginner nhất. Fairway mêng mông, quất thoải mái.
Tiger Woods củng ít khi phát bóng bằng driver. Bác cứ dùng cây gập nào mình tin tưởng nhất mà phát bóng. (giống như thấy em nào dễ thương nhất là tán, đâu nhất thiết phải chân dài)

@mltr6 : em ở HCM, nên dek bít HN thì mua gậy ở đâu. Nhưng bác lang thang mấy cái pro shop hay dring ving range thế nào chả có. Nhất là Pro shop, tui no luôn luôn có gậy demo, bac cứ thửa mị.a nó một cái. Có khi chỉ 50-100 usd.

Chỉnh sửa cuối:

dongocgiao2000

Xe hơi
Các bác biết tên gọi Golf nghĩa là gì ko???
G: green
O: oxyzen
L: light
F: fresh

những người chơi GOLF sẽ cảm nhận được đầy đủ những yếu tố này. Thiếu một trong những yếu tố này thì không phải là GOLF . Tuy nhiên có một loại GOLF mà có thể thiếu được đó là môn GOLF "một lỗ " các bác vẫn chơi thường xuyên đấy.

buggy

Xe tăng
Cái môn thể thao bác nói nó có một điểm giống golf : bác phải dùng tất cả các cơ bắp & tinh thần vao cuộc chơi

Nhưng điểm khác cơ bản là bi ko bao giờ vào lỗ!!!

Tiện thể các bác biết golf giống phụ nữ ở điểm nào ko???

Chỉnh sửa cuối:

buggy

Xe tăng
Bác chủ topic ơi, co lẽ chúng ta đổi tên topic đi, vì em ko phải quý tộc nhưng vẫn chơi golf dc.

Vdu Golf - môn thể thao tuyệt đỉnh.

Tuyệt như thế nào, đỉnh ở đâu chúng ta sẽ phân tích

Pici

Xe đạp
G: green
O: oxyzen
L: light
F: fresh

những người chơi GOLF sẽ cảm nhận được đầy đủ những yếu tố này. Thiếu một trong những yếu tố này thì không phải là GOLF . Tuy nhiên có một loại GOLF mà có thể thiếu được đó là môn GOLF "một lỗ " các bác vẫn chơi thường xuyên đấy.
:41::41::41:thanks bác ..bây giờ cháu mới biết ý nghĩa của nó . Golf một lỗ có phải cái loại tập trong nhà không bác :P chỉ dùng gậy đẩy thì phải

Lada2104

Xe tải
bác vào sân golf mà bác đánh 80 gậy 18 lỗ thì cả làng đi xe đẹp kia chạy lại ôm chầm lấy bác kể cả bác đi xe đạp. vào sân golf thì tập trung vào golf thôi bác, xe cộ kệ nó.
Ở VN mọi người thích đánh set hàng hiệu như Calaway, Taylormade... nhưng em thấy mới tập thì cứ vừa tay là được, bộ của em là Dunlop mới tinh cả set 15 cây cũng chỉ có 250 mà đánh cũng ok.
kính bác cho e hỏi là mua dunlop ở hà nội thi e đến đâu ah

lychau

[Tịch thu bằng lái]
:41::41::41:thanks bác ..bây giờ cháu mới biết ý nghĩa của nó . Golf một lỗ có phải cái loại tập trong nhà không bác :P chỉ dùng gậy đẩy thì phải
này này phải nói cho đúng nhá: "dùng mông đẩy gậy" :)):)):))

CangHai

Xe đạp
e mới đăng ký học VÀ học đến buổi thư 5 mới biết full swing được đúng tư thế bác nào đĩa hay sách hướng dẫn thì cho e copy hoạc chỉ chỗ cho e kiếm nó với !!!

MayMan

Xe tăng
Thôi em xin phép lôi cái thread này lên vậy.

E đang tập trong chuồng tuần 2 buổi ở sân Bộ NG và đang muốn lập 1 team toàn beginners tập chung cho có khí thế chút, thỉnh thoảng (b) cho vui nữa.

Vietkid

Xe điện
Cụ sang golfvn.net, bên đó có nhóm suốt ngày tụ tập thứ 6 ở Đảo Sen đấy, theo các cụ ấy trình lên nhanh lắm.

Evo

Xe tải
Khuấy động lại đi các cụ ơi, ới em nhé 0904860990