[Funland] Gói hỗ trợ 15 tỷ usd cho Việt nam để chuyển đổi năng lượng xanh trong 3 năm

shiluo

Xe container
Lắm thành phần ngẫn bảo sao đất nước khó phát triển.
Quy hoạch điện 8 của mình năm 2050 điện than bằng 0, nó chẳng ảnh hưởng gì của cái vay này cả.
Chủ đạo là năng lượng tái tạo, nước mình có tiềm năng lớn về điện tái tạo.

Ý đồ bọn nó cho vay giúp mình đẩy nhanh hơn năng lượng tái tạo mấy năm, mình thấy phù hợp và nếu nó rẻ dễ thì vay, ko thì thôi, lúc nào cũng bẫy bẫy.
Vâng bọn em toàn ngẫn thôi
Nhưng các anh tây lông cứ dùng năng lượng xanh trước đi đã, nước em chưa có điều kiện cứ túc tắc dùng loại nào phù hợp. Các anh đã dùng năng lượng bẩn cả mấy trăm năm rồi thì phải để cho bọn em đi sau có thời gian thở với chứ. Nếu các anh dùng lợi nhuận tích lũy trong quá khứ để TÀI TRỢ cho các nước đang phát triển giải quyết vấn đề môi trường thì em cảm ơn hết lời (mặc dù tính ra thì trái đất được như ngày hôm nay phần lớn nhờ các anh cả), còn VAY thì em cũng ngại lắm, nhất là bao nhiêu tấm gương trong quá khứ cho em soi rồi chứ không phải sợ bóng sợ gió.
Chiêu bài này sang các nước mà truyền thông phương tây chi phối nhiều còn được, chứ mang sang Châu Phí họ lại táng cho phù mỏ.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng bọn em toàn ngẫn thôi
Nhưng các anh tây lông cứ dùng năng lượng xanh trước đi đã, nước em chưa có điều kiện cứ túc tắc dùng loại nào phù hợp. Các anh đã dùng năng lượng bẩn cả mấy trăm năm rồi thì phải để cho bọn em đi sau có thời gian thở với chứ. Nếu các anh dùng lợi nhuận tích lũy trong quá khứ để TÀI TRỢ cho các nước đang phát triển giải quyết vấn đề môi trường thì em cảm ơn hết lời (mặc dù tính ra thì trái đất được như ngày hôm nay phần lớn nhờ các anh cả), còn VAY thì em cũng ngại lắm, nhất là bao nhiêu tấm gương trong quá khứ cho em soi rồi chứ không phải sợ bóng sợ gió.
Chiêu bài này sang các nước mà truyền thông phương tây chi phối nhiều còn được, chứ mang sang Châu Phí họ lại táng cho phù mỏ.
Nó có bắt mình cam kết năm 2050 không hay tự mình muốn vậy?nếu mình bảo năm 2060 có thằng nào làm gì mình đâu.
Ô nhiễm thì dân mình hít đầu tiên chứ ai?
Vay hay không lãnh đạo họ tính toán chứ không phải cứ mở mồm ra là bẫy.

shiluo

Xe container
Nó có bắt mình cam kết năm 2050 không hay tự mình muốn vậy?
Ô nhiễm thì dân mình hít đầu tiên chứ ai?
Vay hay không lãnh đạo họ tính toán chứ không phải cứ mở mồm ra là bẫy.
Xin lỗi cụ là lãnh đạo tính thế nào em không biết, chứ em làm các DA vay ODA đầy ra rồi không cần phải cụ dạy.
Mà bình thường các cụ chửi về tính toán của LĐ nhiều lắm, liên quan đến tây lông sao thành chân lý không cần bàn cãi thế ^^

zaiwaz123

Xe điện

M1A2 Abrams

Xe buýt
Các cụ cứ tranh cãi, rồi tự suy diễn phức tạp hóa vấn đề. Nước mình giờ xếp hạng TB rồi, vay ưu đãi ít lắm, vay thương mại thì lãi suất cao. Giờ có đứa nó cho vay là tốt rồi, ngồi tính toán lâu nó cho thằng khác. Nhiều thằng cũng thích đấy :D
Nghèo thì nhiều cái phải chấp nhận. Chứ giàu rồi thì chả thèm vay thằng nào nhá :D

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Mỡ đấy mà húp :P

meotamthe

Xe cút kít
Cụ nói thế chỉ 1 phần thôi. Nước ta có tiềm năng lớn về năng lượng tái tạo. Đấy là điều không thế phủ nhận..

Vấn đề chỉ là thời điểm đầu tư và cơ cấu của nltt trong tổng thể nguồn sao cho hợp lý với từng giai đoạn.

Than, khí hóa lỏng ...rồi dần cũng cạn và tăng giá, tránh sao khỏi. Chưa kể là đầu vào phải nhập, phụ thuộc vào nước khác nên cũng ảnh hưởng đến an ninh năng lượng. Thủy điện thì kịch khung rồi. Hạt nhân thì không cho làm. Không phát triển nntl thì tương lai thiếu điện là cái chắc.
Cụ có vẻ cũng không hoàn toàn hiểu rõ vụ năng lượng xanh này nhỉ

meotamthe

Xe cút kít
Em thì thấy năng lượng tái tạo chả khác gì câu chuyện nấu phở nhưng dùng bếp từ.
Các đối thủ sản xuất của ta đều dùng năng lượng rẻ và lớn như điện HN, than, dầu... Như nó dùng bếp than tổ ong để hầm nồi phở với giá thành rẻ và công suất lớn. Còn ta thì dùng năng lượng tái tạo hay LPG vừa đắt vừa khó tăng công suất. Khác gì bị thằng bán bếp từ nó gạ cho mua trả góp bếp của nó để bê về nấu phở cạnh tranh với hxom.
Vấn đề năng lượng đang gây sức ép lớn về sản xuất ở Châu Âu mà chúng ta lựa chọn ngay thời điểm này thì e thấy khá bi quan trong dài hạn.
Vâng, thế nên Năng lượng xanh thì giờ cứ nhìn châu Âu thì rõ cụ nhỉ, xanh như đýt nhái luôn.

Trungpv

Xe điện
bọn Mỹ với EU nó đâu dễ mang $ đi biếu vì thương hại đâu. nó cho vay lãi thấp nhưng bắt mua thiết bị của nó. thiết bị thì nó x2, x3 giá bán lên ko chừng. em thì chả tin bọn kia tốt thế

m2t91945

Xe máy
Lắm thành phần ngẫn bảo sao đất nước khó phát triển.
Quy hoạch điện 8 của mình năm 2050 điện than bằng 0, nó chẳng ảnh hưởng gì của cái vay này cả.
Chủ đạo là năng lượng tái tạo, nước mình có tiềm năng lớn về điện tái tạo.

Ý đồ bọn nó cho vay giúp mình đẩy nhanh hơn năng lượng tái tạo mấy năm, mình thấy phù hợp và nếu nó rẻ dễ thì vay, ko thì thôi, lúc nào cũng bẫy bẫy.
Không biết trình độ cụ đến đâu mà phán người khác xanh rờn thế
Nếu cụ không biết thì google xem các nước tây phương sử dụng than hay nhiên liệu hoá thạch nhiều đến mức nào nhé. Đừng có mơ mộng cái quy hoạch bánh vẽ nữa đi. Ngày xưa từng có bánh vẽ VN sẽ vượt qua Nhật về đường sắt rồi đấy.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vẻ cũng không hoàn toàn hiểu rõ vụ năng lượng xanh này nhỉ
vâng, em vểnh tai chờ cụ phản biện lại qh điện 8 đây, cụ có kịch bản nào mới hơn không?

P/s: không chơi hạt nhân nhá

hd-vt

Xe container
Lãnh đạo thì làm gì có thời gian lên đây chém gió !
Đúng òi cụ. Họ có thư ký tổng hợp các tin cần quan tâm cụ oi. Các cuan giờ cũng nghe ngóng kinh đấy, nhưng để làm gì thì trời mới biết.
Em trộm nghĩ như vại ạ hehe.

neverfg

Xe điện
bọn Mỹ với EU nó đâu dễ mang $ đi biếu vì thương hại đâu. nó cho vay lãi thấp nhưng bắt mua thiết bị của nó. thiết bị thì nó x2, x3 giá bán lên ko chừng. em thì chả tin bọn kia tốt thế
Mua hết xe Tesla phát cho dân đi đảm bảo xanh ngay.

shiluo

Xe container
Mình đang hướng tới "nghèo mà bình yên" - cái mà các cụ quạt tây lông hay mang ra dè bỉu đấy
Em làm các DA ODA chục năm có lẻ rồi, về phần thiết bị thì khoảng 2 năm lại đây làm chặt hơn (kiểm toán chùn tay hơn) chứ trước thì giá kê thế nào cũng được. Toàn xuất xứ EU/G7 đội lên tính bằng lần chứ không phải 10-20% như một số cụ đang lạc quan bàn luận đâu. Bên em cũng là bên kiếm lợi từ điều này nhưng cũng nhìn rõ nguy cơ từ nó.
Em chẳng biết vĩ mô thế nào (chịu những sức ép kiểu gì) chứ thấy cái green này thằng giàu nhất nó cũng tránh như mẻ, Trump lên cái vứt ngay cái Hiệp định Paris vào bồn cầu. Các nước EU thì khó khăn tí là quay ngoắt lại ngay. Mà khó khăn của bọn nó là kiểu nhà giàu dẫm gai mồng tơi, so với mình thì vẫn giàu gấp hàng chục lần tại sao lại phải chùn bước trong khi thằng nghèo như mình lại hô hào đổ tiền vào? Các bạn ấy chỉ nghĩa hiệp khi dư thừa để giải quyết vấn đề tâm lý cho bản thân, chứ khó khăn tí thì thôi nhé bưởi.
Như đã bàn luận nhiều lần, vấn đề này phải thẳng mặt như các bạn Ấn và Châu Phi: Vấn đề môi trường các bạn tây lông nên im mồm lại, các anh nên đổ một phần tiền các anh đã kiếm được từ lịch sử tàn phá môi trường để giải quyết cho phần còn lại chứ không phải cào bằng.

berryfun

Xe điện
Em cực kỳ ghét cái thói trịch thượng của EU và Mẽo khi áp đặt cho các nước vấn đề phải bảo vệ môi trường, phải giảm sử dụng năng lượng hóa thạch, than đá, phải làm cái nọ cái chai... Thật vớ vẩn.

Chúng nó 70-100 năm trước sử dụng than, dầu mỏ để phát triển kinh tế, đồng thời mang quân đi đánh chiếm các quốc gia khác làm thuộc địa để vơ vét tài nguyên khoáng sản... trải qua 100 năm chúng nó tích lũy được khối tài sản khổng lồ và có thể nói là "đủ cho đất nước chi tiêu 500 năm nữa cũng không hết tiền".

Bây h các nước đó sợ cái con CO2 làm ảnh hưởng đến họ nên mới vậy. Đồng thời tay phải chìa cành ô liu vốn vay ra còn tay phải thì sẵn sàng đưa danh mục các máy móc thiết bị và công nghệ để cho các nước vay vốn ký hợp đồng mua sắm. Haizzzz
Dân ireland hư cụ nhể

_MeoTom_

Xe tăng
Hy vọng các cụ cầm $ thì đừng dí cho mấy quả đấm thép vina ko con cháu nợ vỡ mồm. Cầm 1$ về kèm theo đống đk chứ ko đơn giản, mong sao mấy cái thiết thực như xe bus, xe tuyến ... đừng nhả khói đen kít hàng ngày, rồi các làng nghề gây ô nhiễm nặng nề sẽ đc giải quyết ... bấy nhiêu đó e đã mừng rồi. Còn các cụ kỳ vọng ntn? :D

vu_tungbka

Xe đạp
Giá điện sẽ ngày càng tăng, càng sạch, càng xanh thì mức giá càng tăng. Nếu tính lượng phát thải thì VN kém hơn các nước phát triển rất nhiều, coi như đeo xích của bọn phương Tây.

Trungpv

Xe điện
Mình đang hướng tới "nghèo mà bình yên" - cái mà các cụ quạt tây lông hay mang ra dè bỉu đấy
Em làm các DA ODA chục năm có lẻ rồi, về phần thiết bị thì khoảng 2 năm lại đây làm chặt hơn (kiểm toán chùn tay hơn) chứ trước thì giá kê thế nào cũng được. Toàn xuất xứ EU/G7 đội lên tính bằng lần chứ không phải 10-20% như một số cụ đang lạc quan bàn luận đâu. Bên em cũng là bên kiếm lợi từ điều này nhưng cũng nhìn rõ nguy cơ từ nó.
Em chẳng biết vĩ mô thế nào (chịu những sức ép kiểu gì) chứ thấy cái green này thằng giàu nhất nó cũng tránh như mẻ, Trump lên cái vứt ngay cái Hiệp định Paris vào bồn cầu. Các nước EU thì khó khăn tí là quay ngoắt lại ngay. Mà khó khăn của bọn nó là kiểu nhà giàu dẫm gai mồng tơi, so với mình thì vẫn giàu gấp hàng chục lần tại sao lại phải chùn bước trong khi thằng nghèo như mình lại hô hào đổ tiền vào? Các bạn ấy chỉ nghĩa hiệp khi dư thừa để giải quyết vấn đề tâm lý cho bản thân, chứ khó khăn tí thì thôi nhé bưởi.
Như đã bàn luận nhiều lần, vấn đề này phải thẳng mặt như các bạn Ấn và Châu Phi: Vấn đề môi trường các bạn tây lông nên im mồm lại, các anh nên đổ một phần tiền các anh đã kiếm được từ lịch sử tàn phá môi trường để giải quyết cho phần còn lại chứ không phải cào bằng.
cụ nói chuẩn. bọn nó giàu thật, phát triển thật nhưng nó chẳng tốt đẹp gì

Skoda_Favorit

Xe container
E thì cảm giác mình bị lừa! Mấy ông EU lại cho mở lại mỏ than đá ầm ầm kia kìa!