[Funland] Góc tư vấn: Nên sinh gần chồng để chồng chăm sóc không hay về ngoại?

Mrphuongxd

Xe tải
Về quê mà đẻ mợ ơi. Ở trọ thì chăm con thế nào được. Đồ đạc lỉnh kỉnh, 2 vc thiếu kinh nghiệm, tốn kém. Chưa kể con ốm mẹ đau. Chồng mợ chạy sấp mặt lại ảnh hưởng kinh tế, sức khoẻ, công việc.
Về nhà có nhiều người giúp sức, truyền đạt kinh nghiệm xương máu cho. Mà không nhất thiết là mẹ đẻ. Mợ xem giữa bà nội và bà ngoại ai khoẻ mạnh hơn, cách sống hiện đại hơn thì nhờ. Nhiều ông bà còn lạc hậu mà lại thương cháu quá nên chăm sóc theo kiểu ngày xưa cũng không tốt lắm, thời buổi này cần kết hợp cả kinh nghiệm cũ và hiện đại mới tốt được.
Đẻ ở quê cũng dc chứ ko nhất thiết cứ phải bệnh viện HN mới tốt. Quan trọng là người chăm sóc từ lúc gần sinh đến lúc sinh và cháu bé sau này. Cần có đông người mới dc.

arsenal7

Xe tăng
Về 1-2 tháng thì về lm j mất công, thằng cháu ruột e đây nhà bố mẹ 2 bên cùng trong thành phố cách nhau có vài cây số, 2 vc nó ở riêng sát nhà ck luôn mà vk con nó vẫn ở ngoại 2 năm nay rồi, ck cứ tối vào chơi với con lúc xong về nhà ngủ 1m, thỉnh thoảng cuối tuần mới kéo nhau về nhà ck chơi, ấy thế mà chả ai ý kiến j. Theo e mợ cứ về nhà mẹ đẻ ở hết lịch nghỉ 6 tháng xong tính tiếp.

tungLam.nwl

Xe tăng
Về quê mà sinh cho lành. Quan trọng không phải là bố mẹ mà là cháu bé được chăm sóc thế nào? ở nhà trọ thiếu thốn chật chội nếu một hai tháng không lo được lại bồng bế về quê thì càng mệt hơn. Khi sinh xong gọi chồng về chăm mấy hôm, con lớn vài tháng ổn ổn thì ra HN sau vì sinh xong mà lại phải làm việc nhà nhiều thì cũng không ổn. Chồng thì khỏi lo, ông nào có trách nhiệm thì xa gần đều có, ông nào không thì có ngồi cạnh con ỉa thì cũng kệ còn ông nào mà vợ đẻ còn léng phéng thì cho lượn cụ đi còn hơn. Đứa bé sinh ra thì tình cảm sẽ phát sinh từ lúc chửa đẻ đến khi nuôi nấng nên người (ngoại trừ các trường hợp hiếm muộn) nên kể cả mới sinh thì người chống thật sự cũng chưa quá thắm thiết đâu mợ. Chống giữ sức khỏe cày tiền cho vợ chăm con là tốt còn nếu muốn thì chồng sẽ tự thức chăm chứ không cần mợ phải lo.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Vấn đề là mợ có đi làm không? Vì sau 6 tháng nghỉ thai sản là phải đi làm lại rồi, k sớm thì muộn cũng phải thuê người.

Còn nếu mợ định ở nhà chăm con đến khi nào con gửi trẻ mới đi làm thì em khuyên là nên về ngoại.
Giồi ôi cho ông chồng bay nhảy lâu thế á?

Dancingwiththewind

Xe điện
Dạ e cảm ơn cụ. Em cũng lo lắng lắm, vì vợ chồng k có kinh nghiệm chăm con. Nhưng thực tế em cũng k muốn xa chồng. Em muốn ck có trách nhiệm với vợ con hơn nên mới muốn sinh trên này đó cụ ạ. Nhưng em k biết điều đó có đúng k nữa hay chỉ khiến cả 2 mệt mỏi vì vất vả
Nhà mình là cứ quấn lấy nhau thôi, trong mọi việc. Tháng nữa kỉ niệm 13 năm ngày cưới vẫn quấn quýt vậy. Thực ra tùy tính người nữa, tính chị tự lập khó tính. Lúc chị sinh bé đầu cũng 27 tuổi, chồng 31 nên có độ già dặn nhất định rồi. Chồng chị cũng chăm con nên giờ 3 bố con nó quấn quýt nhau lắm.

Dancingwiththewind

Xe điện
Hãy để các ông bố chăm sóc con và mẹ, đó là cách tốt nhất để có một gia đình hạnh phúc. Nuôi trẻ con trước khi ăn dặm rất nhàn bạn nhé kinh nghiệm nuôi dưỡng 2 con không nhờ ai của mình. Thằng chồng mấy ngày có con là quen ngay. Lúc đó nó tự động thích nghi khỏi lo lắng cho nó.
Chuẩn bác, quan điểm của em là sinh con ra phải lo được cho con. Chồng em háo hức hào hứng xong còn ngồi xem y tá tắm con để học, sau đó triển khai đến khi mỗi thằng tự tắm được. Túm lại em đi công tác ba bố con nó cứ như không ấy, chả ảnh hưởng gì

ngasieuchuoi

Xe hơi
S
em cũng biết chồng em k biết chăm sơ sinh.. nhưng mn cứ bảo là để chồng chăm cho anh ấy biết thương vợ con hơn, trường thành hơn. Tc cha con nhiều hơn
Mợ ơi mợ phải xem chồng mợ là ng thế nào? Mn có sống cùng chồng mợ đâu mà biết. Không phải cứ đẻ con ra là chồng auto chăm vợ chăm con, auto có tình cảm đâu nhé :)) Đừng có ảo tưởng quá không đến lúc chăm con đã vất lại thêm stress vì chồng.

Châu Tứ TN

Xe điện
Các chị em đã sinh con thì mợ ko hỏi ý kiến, lại đi hỏi các cụ. Xem ra mợ chỉ muốn quan tâm, sinh ở HN để giữ ck hay về quê sinh và lo đau đáu vc ck kiếm rau kiếm cỏ :)
Dù gì thì cũng chúc mợ mẹ tròn con vuông!

Cacida1986

[Tịch thu bằng lái]
Về quê sinh ở cữ đi bạn ơi. Sinh đẻ quan trọng kiêng cữ có mấy tháng mà ko ráng sau hối hận cả đời. Gì mà có mấy tháng mà ko chịu đc. Gần mẹ, mẹ cha phụ chăm sóc toàn thời gian. Cuối tuần chồng về thăm mà lo gì. Nghĩ xa tí đi bạn, sinh đẻ còn phải kiêng nước nọ kia. Ở trọ phụ huynh về hết là tự xử đó.

Traubotube

Xe điện
Thớt này đúng chuẩn đẽo cày giữa đường 10 người 11 ý.
Chốt lại: tuỳ mợ chủ,lo ngồi gõ còm với chọn lọc các ý kiến trên này váng đầu hoa mắt. Mợ thấy sao hợp với hoàn cảnh gia đình mợ thì lựa. Chứ tư vấn mn chỉ đưa ra được quan điểm hợp với gia đình họ,với suy nghĩ họ. Chắc gì đã hợp với mợ.
Có nhà con dâu đẻ 6 tháng mới cho về ngoại dc tuần thì khuyên mợ ntn,con trẻ khoẻ mạnh phát triển bthuong thì k sao,ngày khóc đêm quấy 2 vc có đủ tiền thuê ng giúp việc trong khi bố mẹ 2 bên ở quê đi trông trẻ thuê k? Chưa kể đến thuê ng giúp việc có tin tưởng k? Nhiều cụ mợ bảo để ck gần con bồi dưỡng tình cảm. Vậy các ông ck đi ctac xa cả tuần cả tháng họ tính làm sao.
Nên tất cả chỉ là tương đối. Mợ thấy sao hợp tiện nhất thì làm. Cái gì mợ cảm thấy cần thiết hơn thì đưa lên làm tiêu chí hàng đầu. Cân nhắc hài hoà là được.

Traubotube

Xe điện
Mợ ơi mợ phải xem chồng mợ là ng thế nào? Mn có sống cùng chồng mợ đâu mà biết. Không phải cứ đẻ con ra là chồng auto chăm vợ chăm con, auto có tình cảm đâu nhé :)) Đừng có ảo tưởng quá không đến lúc chăm con đã vất lại thêm stress vì chồng.
Nói như mợ này là chuẩn. Xin lỗi trước chứ nhiều mợ trẻ bây giờ đến mình mang thai còn k biết chứ nói gì đến chăm con. Đến phụ nữ còn thế nên đừng nghĩ 100% đàn ông biết chăm con chu đáo. Bế còn sợ lọt tay.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Nói như mợ này là chuẩn. Xin lỗi trước chứ nhiều mợ trẻ bây giờ đến mình mang thai còn k biết chứ nói gì đến chăm con. Đến phụ nữ còn thế nên đừng nghĩ 100% đàn ông biết chăm con chu đáo. Bế còn sợ lọt tay.
Vâng cụ. Ở hay về phải xem khả năng của mình đến đâu? 1 mình có tự chăm được con không? Nếu được thì ở đâu cũng không phải là vấn đề. Với em nghĩ bố mẹ chăm là chính, ông bà hay bất kỳ ai là phụ thôi. Em có ông bà, có GV em cũng ko yên tâm, cái gì liên quan đến con em làm hết.

wild nature

Xe điện
Nếu có đk thì đẻ HN rồi thuê osin
Ko thì đẻ HN 1 tháng rồi về quê 2 tháng cho con cứng cáp rồi lên HN.
Ko nên xa ck lâu

Dancingwiththewind

Xe điện
Vâng cụ. Ở hay về phải xem khả năng của mình đến đâu? 1 mình có tự chăm được con không? Nếu được thì ở đâu cũng không phải là vấn đề. Với em nghĩ bố mẹ chăm là chính, ông bà hay bất kỳ ai là phụ thôi. Em có ông bà, có GV em cũng ko yên tâm, cái gì liên quan đến con em làm hết.
Đúng rồi đó mợ, em và chồng em cũng tự làm hết những việc liên qua đến con. Với em biết tính mình, ở với mẹ chồng sẽ khó chịu mâu thuẫn, ở với mẹ đẻ cũng sẽ không bằng lòng về nhau nên thôi hai vợ chồng em chiến. Hồi sinh hai bà còn bảo nhau: nó khó tính lắm, thôi để bố nó đón tay, sau này như nào cũng không phải tại mình. Nhoằng cái, giờ thấy các mẹ có bầu sinh em bé thích quá!

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Các chị em đã sinh con thì mợ ko hỏi ý kiến, lại đi hỏi các cụ. Xem ra mợ chỉ muốn quan tâm, sinh ở HN để giữ ck hay về quê sinh và lo đau đáu vc ck kiếm rau kiếm cỏ :)
Dù gì thì cũng chúc mợ mẹ tròn con vuông!
Cụ k đọc kĩ post e à? Em đã nói là e tham khảo thêm ý kiến dưới góc nhìn của ng đàn ông. E cũng nói rõ là e rất tin chồng em k gái gú gì rồi mà ạ. Chỉ là e tham khảo dưới cái nhìn của các cụ xem nếu đứng ở phía ck em thì cái nào hợp lí hơn thôi ạ

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Đúng rồi đó mợ, em và chồng em cũng tự làm hết những việc liên qua đến con. Với em biết tính mình, ở với mẹ chồng sẽ khó chịu mâu thuẫn, ở với mẹ đẻ cũng sẽ không bằng lòng về nhau nên thôi hai vợ chồng em chiến. Hồi sinh hai bà còn bảo nhau: nó khó tính lắm, thôi để bố nó đón tay, sau này như nào cũng không phải tại mình. Nhoằng cái, giờ thấy các mẹ có bầu sinh em bé thích quá!
Dạ tính em thì k khó, với cả kiểu tư tưởnh mẹ đẻ cái gì cũng biết nên nếu em xác định về quê sinh thì em cho bà chăm chái luôn.. mẹ ck thì xoàng tính quá với kiểu k biết chăm cháu nên em k về đó đâu ạ.

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Nếu có đk thì đẻ HN rồi thuê osin
Ko thì đẻ HN 1 tháng rồi về quê 2 tháng cho con cứng cáp rồi lên HN.
Ko nên xa ck lâu
E sợ nhất là xa chồng, k phải vì lo ck gái gú mà e nhớ chồng. Từ lúc yêu tới lúc cưới vc quấn quýt k rời cụ ạ. Nên nếu qua dc tháng đầu em sẽ ở lại với chồng để cùng chồng chăm bé con.. còn nếu em về quê sinh thì e về tháng đầu rồi lại ra với ck thôi ạ

nghienruou

Xe điện
2 vợ chồng em tự túc tới z luôn, các cụ giúp được tý nào hay tý đó

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Mợ chu đáo thế, em lại kiểu k như mợ ý.. tại em k biết gì chỉ biết mấy cái sơ qua trên sách nên nếu em sinh ở ngoại thì e cho bà chăm cháu theo ý bà