[Funland] Góc tư vấn: Nên sinh gần chồng để chồng chăm sóc không hay về ngoại?

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com

thanhvn8020

Xe tải
Theo kinh nghiệm bản thân em thì trong vòng 1,2 tháng đầu. Ở đâu mẹ con được chăm sóc tốt hơn thì ở. Vì có rất nhiều điều lạ lẫm, mệt mỏi nên mợ sẽ thấy quý nếu mình được hỗ trợ khoản ăn uống, rửa ráy, bồng con thay tã ban đêm. Nói thật cháu trộm vía ngoan ngoãn không sao, cháu mà khóc đêm hay quấy thì lúc đó mợ chỉ mong được yên tĩnh ngủ một giấc 3,4 tiếng mà thôi. Vợ chồng son quấn quít là thế, nhưng thời gian này nên nghĩ tới mẹ và con. Đợi con cứng tí đưa lên Hà Nội chưa muộn.

Haolo1992

Xe tăng
Lau nhà quét dọn cơm nước thì ko cần lo cụ ạ.. cái này ck em đảm nhiệm được hết..
Vấn đề là mợ có đi làm không? Vì sau 6 tháng nghỉ thai sản là phải đi làm lại rồi, k sớm thì muộn cũng phải thuê người.

Còn nếu mợ định ở nhà chăm con đến khi nào con gửi trẻ mới đi làm thì em khuyên là nên về ngoại.

ubisapro

Xe trâu
1. Sinh xong, bà ngoại lên chăm

2. Khi nào bà ngoại về thì ... theo về ở đến khi con >3 tháng tuổi thì lên lại (tuỳ nhu cầu ở lâu hay nhiều nhưng sau 3 tháng).

3. Xác định chồng chỉ phụ + ko thức trông đêm. Tức là chỉ trông sau giờ làm đến khi ... đi ngủ. Như thế thằng chồng mới có sức mà cày kéo kiếm xèng + ko bị bỉm sữa làm cho mụ đầu + có sức khoẻ mà chiến đấu trường kỳ.

4. Phương án đẹp nhất và cánh đàn ông thường thích nhất: tống về ngoại =))

kendwood

Xe buýt
Về mẹ đẻ là sướng nhất mợ. Chồng mà ko chăm đc là mợ dễ bị stress sau sinh lắm. Cứ đẻ xongn tầm 5-6th rồi ra HN.

Ko vác được bà nội hoặc bà ngoại lên thì về ngoại cho lành, con đầu lòng ko có kinh nghiệm chăm thì mệt lắm.

LongLH

Xe điện
Em là cụ, em kể chuyện của em để mợ cho ck mợ đọc để lấy động lực.
2007 em 30 tuổi vk sinh mổ ở viện C, nằm viện 6 ngày, nằm trên tầng 6, hồi đó thang máy chỉ dùng cho bác sĩ và bệnh nhân. Ngày nào vk em cũng sai em cỡ 15 lần chạy lên chạy xuống mua cái nọ lấy cái kia mà em vẫn tươi như hoa( kể cả mua BVS cho vk em cũng chẳng ngại). Đẻ xong về nhà, nhà nội và nhà ngoại cách nhau 40m, nhưng cái khoản giặt tã, cứt xu em làm tất hai bà không phải dính tay. Em quan điểm mình làm được thì không phiền đến các bà. Tối vk ngủ, con đói một tay em bế con, hai chân kẹp phíc nước, tay còn lại mở nắp phíc pha sữa cho con. Ngày thì nấu ba loại cháo-cháo cho con ông anh trai 3 tuổi- cháo cho con em gái cũng đang ở cữ ở tại nhà em- cháo cho vk em( vì vk và em gái khẩu vị mỗi ngày khác nhau). Sau sinh 1 tháng mẹ vk sang xin đón về nhà ngoại 3 tháng ( dù hai nhà quá gần nhưng bà cứ thích đón không sợ lại bị cho là này nọ), vk em về đúng 1 tuần thì bảo thôi anh đón mẹ con em về đi, ở nhà mình em nhàn hơn ở với bà ngoại nhiều...
Chúc mợ mẹ tròn con vuông bên chồng mợ...

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ là hồi có con em hết cơn thèm ngủ ạ
Tối thức cả đêm bế con sáng vẫn phấn chấn đi làm, vợ dặn theo là phải cố kiếm thêm tiền nhé :)

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Em là cụ, em kể chuyện của em để mợ cho ck mợ đọc để lấy động lực.
2007 em 30 tuổi vk sinh mổ ở viện C, nằm viện 6 ngày, nằm trên tầng 6, hồi đó thang máy chỉ dùng cho bác sĩ và bệnh nhân. Ngày nào vk em cũng sai em cỡ 15 lần chạy lên chạy xuống mua cái nọ lấy cái kia mà em vẫn tươi như hoa( kể cả mua BVS cho vk em cũng chẳng ngại). Đẻ xong về nhà, nhà nội và nhà ngoại cách nhau 40m, nhưng cái khoản giặt tã, cứt xu em làm tất hai bà không phải dính tay. Em quan điểm mình làm được thì không phiền đến các bà. Tối vk ngủ, con đói một tay em bế con, hai chân kẹp phíc nước, tay còn lại mở nắp phíc pha sữa cho con. Ngày thì nấu ba loại cháo-cháo cho con ông anh trai 3 tuổi- cháo cho con em gái cũng đang ở cữ ở tại nhà em- cháo cho vk em( vì vk và em gái khẩu vị mỗi ngày khác nhau). Sau sinh 1 tháng mẹ vk sang xin đón về nhà ngoại 3 tháng ( dù hai nhà quá gần nhưng bà cứ thích đón không sợ lại bị cho là này nọ), vk em về đúng 1 tuần thì bảo thôi anh đón mẹ con em về đi, ở nhà mình em nhàn hơn ở với bà ngoại nhiều...
Chúc mợ mẹ tròn con vuông bên chồng mợ...
Ôi em ngưỡng mộ cụ quá. Chắc mợ nhà hạnh phúc lắm vì có ng ck chịu khó như cụ. Hihi

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Em nhớ là hồi có con em hết cơn thèm ngủ ạ
Tối thức cả đêm bế con sáng vẫn phấn chấn đi làm, vợ dặn theo là phải cố kiếm thêm tiền nhé :)
Dạ em sợ chồng em thức đêm k có sức mai đi làm. Tính c thính ngủ nên con ọ oẹ cái chắc k ngủ nổi nữa luôn.. như thế mai phải đi làm cungz thương

reindeer

Xe tải
Hãy để các ông bố chăm sóc con và mẹ, đó là cách tốt nhất để có một gia đình hạnh phúc. Nuôi trẻ con trước khi ăn dặm rất nhàn bạn nhé kinh nghiệm nuôi dưỡng 2 con không nhờ ai của mình. Thằng chồng mấy ngày có con là quen ngay. Lúc đó nó tự động thích nghi khỏi lo lắng cho nó.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Dạ em sợ chồng em thức đêm k có sức mai đi làm. Tính c thính ngủ nên con ọ oẹ cái chắc k ngủ nổi nữa luôn.. như thế mai phải đi làm cungz thương
Mợ còn trẻ, phải hỏi kinh nghiệm mấy chị ngan già ấy, thương chồng quá xong hậu quả thế nào nhé. Rồi tự đong đếm :)

Duong Kha

Xe hơi
Mợ sinh ở hn, điều kiện chăm sinh ở hn khá oke , nhất là mấy viện như việt pháp
Sinh xong 1 tuần thì đưa về ngoại ở 3 tháng.
Ở đây có mấy cụ khoe đảm nhưng tỉ lệ bé như con kiến thôi, mợ tin em đi.
Lí do em khuyên mợ về ngoại k phải vì anh chồng mợ mà em lo k biết chồng mợ có đảm đương việc nhà cho vợ được không hay để vợ làm chính, nhỡ hậu sản hay sau này ốm yếu vợ chồng vất vả cả đời.
Người sau sjnh yếu và hay lú lẫn, đừng nghĩ mợ sẽ vẫn khỏe được như trước. Chăm bản thân mình cho tốt đã gia đình con cái và bản thân sau này được nhờ mợ ah

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Mợ sinh ở hn, điều kiện chăm sinh ở hn khá oke , nhất là mấy viện như việt pháp
Sinh xong 1 tuần thì đưa về ngoại ở 3 tháng.
Ở đây có mấy cụ khoe đảm nhưng tỉ lệ bé như con kiến thôi, mợ tin em đi.
Lí do em khuyên mợ về ngoại k phải vì anh chồng mợ mà em lo k biết chồng mợ có đảm đương việc nhà cho vợ được không hay để vợ làm chính, nhỡ hậu sản hay sau này ốm yếu vợ chồng vất vả cả đời.
Người sau sjnh yếu và hay lú lẫn, đừng nghĩ mợ sẽ vẫn khỏe được như trước. Chăm bản thân mình cho tốt đã gia đình con cái và bản thân sau này được nhờ mợ ah
Dạ e cảm ơn cụ. Em cũng lo lắng lắm, vì vợ chồng k có kinh nghiệm chăm con. Nhưng thực tế em cũng k muốn xa chồng. Em muốn ck có trách nhiệm với vợ con hơn nên mới muốn sinh trên này đó cụ ạ. Nhưng em k biết điều đó có đúng k nữa hay chỉ khiến cả 2 mệt mỏi vì vất vả

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Hãy để các ông bố chăm sóc con và mẹ, đó là cách tốt nhất để có một gia đình hạnh phúc. Nuôi trẻ con trước khi ăn dặm rất nhàn bạn nhé kinh nghiệm nuôi dưỡng 2 con không nhờ ai của mình. Thằng chồng mấy ngày có con là quen ngay. Lúc đó nó tự động thích nghi khỏi lo lắng cho nó.
Vâng ạ. Đây cũng là lí do em muốn sinh trên này cụ ạ. Biết sẽ có rất nhiều vất vả nhưng muốn chồng có trách nhiệm biết thương vợ yêu con hơn