[Funland] Góc tư vấn: Nên sinh gần chồng để chồng chăm sóc không hay về ngoại?

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Em chào các cụ mợ.
Tình hình là e đang rất ban căng về vấn đề nơi sinh con. Em đã đặt mình vào từng vị thế của mỗi người để suy nghĩ nên làm thế nào cho tốt nhất, và có lẽ em nên tham khảo ý kiến của các cụ, dưới góc độ của những nguời đàn ông, những người chồng.

Em hiện tại đang bầu 36w. Theo dự kiến sinh thì ~1 tháng nữa ạ.

Nói qua về điều kiện hoàn cảnh của em. Em và chồng sống trên HN, đang thuê trọ, chồng em làm nhân viên văn phòng sáng đi chiều về. Tính cách chồng e là người hiền lành, chịu khó, thương vợ, nhưng có điểm yếu là chồng em ngủ rất điều độ, thiếu ngủ là sáng mai kiểu rã rời luôn ( em đưa vấn đề này vào để ý nói về việc sau này sẽ chăm con cùng em). Chồng em thì em tin k gái gú đâu ạ. Nên em rất tin dù có xa nhau chồng e cũng k làm điều có lỗi với em.

Em có bố mẹ đẻ ở quê, cách vợ chồng em sống tầm 400km. Mẹ đẻ rất kĩ tính, thương con, và có kinh nghiệm chăm bé sơ sinh ( theo cách ngày trước).

Em và chồng đều là những con ng thuộc thế hệ trẻ, có con lần đầu nên k có kinh nghiệm chăm em bé. Tất cả những điều bọn em biết là qua sách vở thôi ạ.

Giờ em đang phân vân k biết nên sinh ở đâu. Có 2 lưạ chọn : 1 là ở trên nhà trọ sinh với chồng. 2 là về nhà mẹ đẻ.

Em xin phép đuợc phân tích 2 sự lựa chọn đó:
- Nếu ở trên cùng chồng, mẹ đẻ em sẽ lên được độ 5-7 ngày ( vì còn về quê chăm bố em và nhà cửa). Sau đó mẹ chồng lên vài ngày và vợ chồng em sẽ tự chăm con. Ck em được nghỉ 9 ngày theo chế độ vợ sinh con. VC tuy sẽ vất vả nhưng em được gần chồng, chồng sẽ chăm con cùng em, sẽ có trách nhiệm hơn trong việc làm bố. Sẽ thấy sự vất vả của vợ để yêu thương nhau hơn ( em nghe nhiều ng nói vậy k biết thực tế có đúng k). Phần nữa, Em rất yêu chồng nên em k muốn xa anh ấy. Em sẽ rất hạnh phúc nếu như ngày nào cũng thấy anh ấy bế bồng con, ôm ấp con hay là làm những điều gì đó cho con.
Tuy nhiên, vì đang ở trọ nên điều kiện về không gian sẽ chật chội k như ở quê. Mọi vấn đề như xông hơ hay tắm rửa j đó nó k thuận tiện...

Nếu em về mẹ đẻ sinh thì mọi thứ gần như ok. Chi phí mọi thứ rất rẻ, đc mẹ chăm nên sẽ rất nhàn. Mẹ lại thoải mái chăm sóc nhà cửa, chăm bố. Chồng em sẽ về đc 9 ngày đầu em sinh. Sau đó Chồng 1 tuần sẽ về thăm vợ con 2 ngày rồi lại đi. Nhưng như thế em sẽ xa chồng. Em rất buồn. Và em k biết nếu như thế tình cảm của ck dành cho con có bị nhạt k nữa... mặc dù em xác định về quê tầm 1-2 tháng thôi ạ
Em viết hơi dài mong các cụ đọc và cho em xin ý kiến tham khảo nhé. Ở góc độ của một ng đàn ông từng chăm vợ đẻ. Em xin chân thành cảm ơn ạ

comiki

Xe ba gác
Người OF
Mợ trên tư vấn chuẩn đấy. Mà cũng kiêng cữ vừa thôi, ăn uống đầy đủ, vệ sinh cẩn thận là được.

Lỗ Đề Hạt

Xe tăng
Dài quá. Theo ngu ý của em là gần chồng để chồng ko léng phéng. Kiểm tra hàng họ mỗi ngày. Vắt khô ko còn giọt nào trước mỗi khi lão đi ra ngoài.

Hết lý do!
Ps: em biết 100% nam giới ngoại tình lúc vợ về quê. Cho em cắp tráp học gấu cao thủ nhà mợ khi thể hiện thế nào để mợ tin như thế. Đại cao thủ. Cháu Chào sư nương.

Chỉnh sửa cuối:

Dungly91

Xe tải
Về quê nhé. Con mọn vất vả lắm. Về có bà chăm. Con cứng thì lên HN. Ck là thì tháng về thăm vợ con đôi lần là đc.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Đa số đàn ông thắc mắc đẻ con bằng cái gì, đẻ như thế nào...
1. Quan điểm tự lập: Sống đc, ở được, yêu được, đẻ đc.
2. Quan điểm phụ thuộc: nhờ vả

Marie Lee

Xe buýt
Tự túc là hạnh phúc nhé mợ. Con ai người ấy chăm, vất vả tí nhưng đâu vào đó cả. 2vc có điều kiện thì thuê giúp việc đỡ việc nhà cho mợ tháng đầu, ra tháng thì một mẹ, một con chiến đấu được hết.

jazzzzz

Xe lăn
Là thằng đàn ông giây phút đc nhìn thấy đứa con mình chào đời là phút giây thiêng liêng nhất. Còn gì tuyệt vời hơn khi hàng ngày đi làm về được ngắm và chăm bẵm sinh linh bé nhỏ ấy.
Việc chăm con khiến tình cảm cha con lớn lên và khiến thằng đàn ông tự hào hơn, lơn hơn...
Thế mà mợ định tước đi của người ta cái quyền ấy thì đừng có trách nó ngã vào vòng tay con khác.

Dancingwiththewind

Xe điện
Mình là mợ, quan điểm của mình là nên ở cùng chồng, để chồng chăm mình chăm con cho gắn kết tình cảm. Chồng nghỉ 9 ngày, hai bà lên tổng cộng hơn chục ngày là qua được thời gian yếu rồi. Tận dụng tối đa máy giặt.
con đầu là cơ hội để chồng thể hiện.
Túm lại sau sau khi cưới và sinh hai nhóc:
Vợ từ một người chị (có em trai) đảm đang trở thành một người vợ ngây thơ yếu đuối dựa hẳn vào chồng.
Chồng từ một cậu ấm của gia đình thành một người đàn ông mạnh mẽ, yêu con chiều vợ, chăm con cực kỳ luôn nhé. Thuê y tá tắm đc chục ngày sau đó bố tắm, mang con phơi nắng, quấy bột thay tã. Sau này con đi học, bơi lội đạp xe ... đều bố.
Mà mình không ở lâu với bà nào được vì khó tính. Cứ hai vợ chồng làm đỡ phải khó chịu. Sau đi làm thì thuê giúp việc đến 17 tháng gửi trường tư.
Mình chỉ thấy khủng hoảng giai đoạn thuê giúp việc để đi làm thôi. Còn cứ có hai vợ chồng là chiến đc hết.

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun

pain

Xe ba gác
Dài quá. Theo ngu ý của em là gần chồng để chồng ko léng phéng. Kiểm tra hàng họ mỗi ngày. Vắt khô ko còn giọt nào trước mỗi khi lão đi ra ngoài.

Hết lý do!
Ps: em biết 100% nam giới ngoại tình lúc vợ về quê. Cho em cắp tráp học gấu cao thủ nhà mợ khi thể hiện thế nào để mợ tin như thế. Đại cao thủ. Cháu Chào sư nương.
Em là cụ, không biết đẻ nên chả biết nói gì~X(
Ủn ỉn thớt lên chúc Mợ con tròn mẹ vuông@};-
Hai thím xứng danh Admin của Webtretho và Lamchame.

Em vừa diệu về, té đơi:D

minhhai985

Xe lăn
Có con rồi thì chồng mợ cũng phải thay đổi chứ, cứ đòi 8h ngủ 7h dậy

Jamebonds

Xe container
1 điểm này mợ lưu ý, PN thường vì quá thương yêu, bao bọc con mà chăm sóc bé rất vất vả. Nhà e con bé e bắt vk phải cho nằm cũi bên cạnh, ko nằm cùng bố mẹ nên cả 2 vk ck đều ko bị mất giấc nhiều, để nó nằm cùng đêm cựa là m mất ngủ.
Khi sinh mợ được nghỉ nên mất ngủ thì có thể ngủ bù, thế nên nếu sợ ck mất ngủ mà vẫn muốn nằm cạnh con thì nên cho ck ngủ giường riêng để mai cậu ý còn có sk đi làm.
Khi con ăn thì nhớ đừng ép ăn, hãy để ăn theo nhu cầu và chỉ ăn đúng bữa, ko chịu ăn thì cho nghỉ, bữa sau ăn.
...
Làm được mấy việc đó thì nuôi con ko có j khó cả

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Chỉ đơn giản là người khác người. Em chăm vợ từ lúc có bầu, tắm rửa ỉa đái cấp cứu dăm lần không cần ai. Con em em đón tay. Chăm đến tận giờ đã 20 lần nằm viện mình em trông. Giờ đến lượt vợ em vì 2 gái nhà em cũng to rồi. 3.5 tuổi. Nhà em sinh đôi. Em cũng kiếm tiền, lúc căng nhất ngày ngủ 3, 4 tiếng chập chờn trong vòng nửa năm. Nhờ rượu mà thức, và vẫn làm việc liên tục. :)

thtvuf

Xe điện
Sao không hỏi chồng, bàn với chồng chứ lên đây mua bỉm không ổn đâu mợ trẻ

Haolo1992

Xe tăng
Lý tưởng nhất là ở HN, thuê thêm một bác gv phụ vào, ông bà lâu lâu đá thảo qua chơi.
Vì sớm muộn gì đến khi đi làm mợ cũng sẽ phải thuê người, nhân lúc này training luôn gv, hoặc thay người nếu thấy k phù hợp. Chứ chờ đến lúc đi làm mới thuê hoặc nhờ thì rối lắm.
Chăm con mà mình biết cách thì k đến nỗi vất vả, nhưng kèm thêm vào lau nhà quét dọn cơm nước blablabla thì hai vc hơi vất đấy.
Thế nên nếu k có gv thì nên về quê mợ ạ.

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Lý tưởng nhất là ở HN, thuê thêm một bác gv phụ vào, ông bà lâu lâu đá thảo qua chơi.
Vì sớm muộn gì đến khi đi làm mợ cũng sẽ phải thuê người, nhân lúc này training luôn gv, hoặc thay người nếu thấy k phù hợp. Chứ chờ đến lúc đi làm mới thuê hoặc nhờ thì rối lắm.
Chăm con mà mình biết cách thì k đến nỗi vất vả, nhưng kèm thêm vào lau nhà quét dọn cơm nước blablabla thì hai vc hơi vất đấy.
Thế nên nếu k có gv thì nên về quê mợ ạ.
Lau nhà quét dọn cơm nước thì ko cần lo cụ ạ.. cái này ck em đảm nhiệm được hết..