[Funland] [Góc tự sướng] Tự xử lý vòi nước hỏng

Website
www.facebook.com
-Cái vòi rửa bát của bác là đồ TQ loại rẻ tiền, lõi nó làm bằng nhựa nên nhanh hỏng, loại này nó bán cân ở vùng biên, nếu loại xịn chút thì lõi nó bằng đồng nhưng giá đắt hơn. Mà cái này của bác là đời cổ nên đầu vòi bé lại có có nhõn 1 chế độ, cái đầu vòi xoay đa hướng e dự là bác lắp thêm? Nếu bác mà có ý định thay mới thì e tv cho bác là nên mua của bọn Caesar, giá đâu tầm hơn 500k thôi, rẻ nhất trong đám tb vs thông dụng như Linax, American Standart...
Đấy, 60K với 500K là nó khác hẳn nhao....

tuangiga31mes2c

Xe container
Em vừa sửa xong cho gấu cách đây hơn năm, ngẫm lại cũng chả khó hơn chắn rau mấy.

vjtcon

Xe điện
Các cụ sẽ làm gì khi một ngày đẹp giời ông vòi nước mới dùng có chục niên lăn ra hỏng, nước chảy ở cả những chỗ không được chảy? Ví dụ như cái này:

Có mấy phương án cho các cụ chọn đây....

1. Thay mới.
Đây là phương án nhiều cụ lựa chọn. PA này kinh phí cao, nhẹ cũng tầm 5 lít, tầm trung thì 1 củ, tháo lắp mất thời gian, phải lộn gầm chậu rửa. Cụ nào ko quen thì có khi hỏng thêm 1 số thứ ke ke.

2. Gọi thợ.
Phương án này là nhàn nhất, chỉ việc xùy xèng là xong. Tuy nhiên không phải lúc nào cũng gọi được thợ, mà gặp thợ có tâm còn đỡ, thợ lởm thì dính đồ đểu, lấy đắt, có khi thêm bực vào người.

3. Tự sướng.
Cụ nào hay vọc vạch như em ắt sẽ chọn PA này. Rẻ, nhanh lại lấy điểm với chị Gấu, tội gì không làm ke ke ke.
Đầu tiên là khóa nước lại, tháo kiểm tra xem hỏng cái gì, thường loại này hay hỏng cụm van chia nước, các bác thợ hay gọi là óc van. Rất dễ tháo, các cụ cậy cái núm tròn (1), lấy tô vít dẹt vặn con vít bên trong (2) ra là tháo được cái tay gạt (3). Tiện tay thì vặn nốt cái nắp (4).

Tiếp theo thì vác mỏ lết mở ốc hãm (5), nhớ vặn đúng chiều. Thường chỉ cần vặn khẽ 1 nhát là dùng tay tháo được rồi (6).
Thủ phạm gây ra việc nước chảy vô tổ chức đây rồi, ông óc van bị nứt (7). Thay thôi.
Các cụ mang cái óc nứt đi làm mẫu vì có nhiều cỡ khác nhau, món này bán đầy ở các cửa hàng bán đồ điện nước, riêng hàng bán cho thợ thì kiểu gì cũng có. Giá rất dễ chịu, 60~80K tùy cỡ. (8)

Nguyên bộ tháo ra đây, kèm ông óc mới.

Ném óc cũ đi, lắp óc mới vào thôi. Chú ý lắp đúng chiều, có chốt định vị nên sai là ko vào được (9).
Lắp xong ốc hãm thì mở nước kiểm tra xem ngon chưa (10). Ngon rồi thì lắp nắp, tay gạt vào là xong.(11, 12).

Kết quả đê. Lại yên tâm dùng tầm 5 niên nữa mới hỏng kkkk.

Chúc các cụ ngon tay.....

P/S: Các cụ nên sửa tại nhà, không khuyến khích vác đồ sang sửa cho hàng xóm Singlemom, cháy nhà em ko chịu trách nhiệm đâu nhá.
Các cụ chú ý Bước 4 và Bước 5 khá quan trọng. Thường k dễ vặn do cặn bám đầy, vặn mạnh thì méo, vặn nhẹ thì ko ra.
- Bộ vòi hịn hãy tự sửa, bộ k xịn e khuyên....nên thay. Chắc tầm 2-300k hehe

wavethai

Xe tăng
Vòi của cụ thì thay óc còn nhanh hơn thay cả cụm. À em hỏi chút, cái ren chân vòi (phía dưới mặt chậu rửa) hay bị lỏng, vặn chặt vài hôm lại bị. làm thế nào để nó ko bị lỏng ah?

lai thue

Xe điện
Cái này là nghề của cụ chủ thớt rồi, ổng mà không làm được thì ko bao giờ gấu cho về Hải phòng họp lớp đâu =)), các cụ ko phải dân kĩ thuật thì đừng có bắt trước, gấu nó cười cho đấy, lúc đó lại mất điểm nhiều hơn

Hà Tam

Xe điện
Cụ chủ cho hỏi, trong hình cụ đưa lên phần có số 10, cụ tự lắp thêm đoạn ống vòi mềm xoay mọi hướng? cái đoạn ống mềm này mua dễ không và giá thế nào? nghe quảng cáo là giúp tiết kiệm nước 30% đúng không cụ.

Website
www.facebook.com
Vòi của cụ thì thay óc còn nhanh hơn thay cả cụm. À em hỏi chút, cái ren chân vòi (phía dưới mặt chậu rửa) hay bị lỏng, vặn chặt vài hôm lại bị. làm thế nào để nó ko bị lỏng ah?
Bơm cho nó tí silicon vào chân ren rồi vặn chặt vào là ok

Website
www.facebook.com
Cái này là nghề của cụ chủ thớt rồi, ổng mà không làm được thì ko bao giờ gấu cho về Hải phòng họp lớp đâu =)), các cụ ko phải dân kĩ thuật thì đừng có bắt trước, gấu nó cười cho đấy, lúc đó lại mất điểm nhiều hơn
Ông lào đây nhể?:))

Website
www.facebook.com
Cụ chủ cho hỏi, trong hình cụ đưa lên phần có số 10, cụ tự lắp thêm đoạn ống vòi mềm xoay mọi hướng? cái đoạn ống mềm này mua dễ không và giá thế nào? nghe quảng cáo là giúp tiết kiệm nước 30% đúng không cụ.
Trên mạng bán đầy cụ ạ, tầm 50K. Tiết kiệm hơn do thời gian rửa giảm xuống khi xoay cái vòi này đi mọi hướng thôi. 5% thôi, e nghĩ thể.:))

Website
www.facebook.com
lão hiểu sai òi
thứ nhất là rất nhanh mà vưỡn bền
thứ hai là nguyên mẫu (không phải mang óc ra hàng để chọn đúng loại)
thứ ba là thỏa tính lọ mọ ạ :)) :))
Nhưng mà rốt cuộc là vưỡn phải đi mua cụ nhể.:D