[Funland] [Góc tự sướng] Tự xử lý vòi nước hỏng

Website
www.facebook.com
Óc sen có nhiều cấp độ,dải đều từ 30k đến 120 k. Cách đây 3 năm nhà cháu đã thay củ xịn của Hàn xẻng (120k) cho vòi rửa bát, vòi này trông hình vẫn còn rất mới,nước mạ sáng choang. H đang dùng vẫn rất ngon lành trơn tru chả khác gì nguyên bản.
Nói chung vòi rửa bát, chậu rửa mặt hay sen tắm nếu nước mạ đã xuống cấp bong tróc hoen gỉ quá rồi thì nên thay bộ mới, nếu có sửa thì dùng tạm củ tầm trung như cụ chủ là vừa.
vòi này hoặc củ sen vòi thay đc cái óc là ok các cụ ak
nhg phải tìm đc loại đúng chủng loại mới khó ạ.

Cảm ơn cụ chủ thớt, cụ chia sẻ rất chi tiết.
Em thấy phương án thay thế óc van là hợp nhất rồi cụ ợ.:D

Website
www.facebook.com
Đồ điện, nước phải xử lý, thay thế thì 90% các phi vụ nhà cháu tự làm được.
Năm vừa rồi bị mối xông nhiều đồ gỗ và hệ thống dây điện ngầm làm cho mất điện mấy buồng, hay sập automat, phải nhờ thợ là người quen đến xử lý, dây điện đành phải cho đi nổi mấy phòng, may quá xử lý xong cả đàn mối.
Mấy hôm nay máy bơm nước từ bể ngầm lên tum hay bị mất nước mồi, khả năng cái chõ van một chiều đầu hút ở bể ngầm bị bẩn nên hở khe, lại phải lo xử lý vụ này đây.
Hôm nào làm cái thớt khoe đồ đê cụ êi.

Ngo Rung

Xe lăn
Các cụ sẽ làm gì khi một ngày đẹp giời ông vòi nước mới dùng có chục niên lăn ra hỏng, nước chảy ở cả những chỗ không được chảy? Ví dụ như cái này:

Có mấy phương án cho các cụ chọn đây....

1. Thay mới.
Đây là phương án nhiều cụ lựa chọn. PA này kinh phí cao, nhẹ cũng tầm 5 lít, tầm trung thì 1 củ, tháo lắp mất thời gian, phải lộn gầm chậu rửa. Cụ nào ko quen thì có khi hỏng thêm 1 số thứ ke ke.

2. Gọi thợ.
Phương án này là nhàn nhất, chỉ việc xùy xèng là xong. Tuy nhiên không phải lúc nào cũng gọi được thợ, mà gặp thợ có tâm còn đỡ, thợ lởm thì dính đồ đểu, lấy đắt, có khi thêm bực vào người.

3. Tự sướng.
Cụ nào hay vọc vạch như em ắt sẽ chọn PA này. Rẻ, nhanh lại lấy điểm với chị Gấu, tội gì không làm ke ke ke.
Đầu tiên là khóa nước lại, tháo kiểm tra xem hỏng cái gì, thường loại này hay hỏng cụm van chia nước, các bác thợ hay gọi là óc van. Rất dễ tháo, các cụ cậy cái núm tròn (1), lấy tô vít dẹt vặn con vít bên trong (2) ra là tháo được cái tay gạt (3). Tiện tay thì vặn nốt cái nắp (4).

Tiếp theo thì vác mỏ lết mở ốc hãm (5), nhớ vặn đúng chiều. Thường chỉ cần vặn khẽ 1 nhát là dùng tay tháo được rồi (6).
Thủ phạm gây ra việc nước chảy vô tổ chức đây rồi, ông óc van bị nứt (7). Thay thôi.
Các cụ mang cái óc nứt đi làm mẫu vì có nhiều cỡ khác nhau, món này bán đầy ở các cửa hàng bán đồ điện nước, riêng hàng bán cho thợ thì kiểu gì cũng có. Giá rất dễ chịu, 60~80K tùy cỡ. (8)

Nguyên bộ tháo ra đây, kèm ông óc mới.

Ném óc cũ đi, lắp óc mới vào thôi. Chú ý lắp đúng chiều, có chốt định vị nên sai là ko vào được (9).
Lắp xong ốc hãm thì mở nước kiểm tra xem ngon chưa (10). Ngon rồi thì lắp nắp, tay gạt vào là xong.(11, 12).

Kết quả đê. Lại yên tâm dùng tầm 5 niên nữa mới hỏng kkkk.

Chúc các cụ ngon tay.....

P/S: Các cụ nên sửa tại nhà, không khuyến khích vác đồ sang sửa cho hàng xóm Singlemom, cháy nhà em ko chịu trách nhiệm đâu nhá.
Em chỉ không đọc cái P/S của cụ thôi :))

dpl

Xe lăn
Lộn gầm cụ nhề. :D

Em e là sớm hơn ấy chứ, kkkk

Em chả biết ngon hay không, dưng dùng cũng hơn chục niên roài.

Ai được như cụ he he
Mà ai cũng nhờ cụ thì e chết đói :))
Nói đùa chứ 1 tí thế này thì trả 1 tr e cũng ko làm. Nhg ng quen nhờ thì free lun

villamers650

Xe tải
Cụ có tâm quá ạ, chúc mừng cụ nhé
cái nhà em cũng vừa bị hỏng 1 chút.hihu

tuxedomatna

Xe hơi
Với tay nghề của cụ chủ thớt, dự báo tăng trưởng của các nhà sản xuất đồ gia dụng, nhà tắm, bếp, vòi chậu rửa... sẽ tăng trưởng âm trong vòng 5 năm tới.

Vulcan V70

Xe trâu
Gọi thợ thôi. Tự sướng không khéo lại chữa lợn lành thành lợn què.:)):))
Mấy cái đường ống nước phức tạp phết ... lâu ngày lão hóa, rỉ sét..không khéo liwfn ren, vỡ ống thì khóc

2 tai 8 banh

Xe container
Cụ vào cửa hàng điện nước nào mà bán cho thợ thì kiểu gì cũng có. Nhớ mang hàng nhà đi làm mẫu.
cụ vẫn hoang quá đấy ạ :)) :))
vòi e bệnh dư nhà cụ, e tốn vài giọt 502 với tí cát, đảm bảo chỉ vỡ đc chỗ khác nếu vỡ chứ không bong đc ạ
rồi cơ mà e vẫn phải thay vì dùng lâu 2 miếng trắng như bằng sứ nó zít, đã mổ ra bôi dầu ăn cũng chỉ đc khoảng tuần là lại zít, gấu mở vòi bẩu nặng tay quá ... thế là em thay cái mới sau hơn chục niên sử dụng - rá 40k cụ nhá :D

Hikari

Xe buýt
Các cụ sẽ làm gì khi một ngày đẹp giời ông vòi nước mới dùng có chục niên lăn ra hỏng, nước chảy ở cả những chỗ không được chảy? Ví dụ như cái này:

1. Thay mới.
Đây là phương án nhiều cụ lựa chọn. PA này kinh phí cao, nhẹ cũng tầm 5 lít, tầm trung thì 1 củ, tháo lắp mất thời gian, phải lộn gầm chậu rửa. Cụ nào ko quen thì có khi hỏng thêm 1 số thứ ke ke.

2. Gọi thợ.
Phương án này là nhàn nhất, chỉ việc xùy xèng là xong. Tuy nhiên không phải lúc nào cũng gọi được thợ, mà gặp thợ có tâm còn đỡ, thợ lởm thì dính đồ đểu, lấy đắt, có khi thêm bực vào người.

3. Tự sướng.
Cụ nào hay vọc vạch như em ắt sẽ chọn PA này. Rẻ, nhanh lại lấy điểm với chị Gấu, tội gì không làm ke ke ke.
Đầu tiên là khóa nước lại, tháo kiểm tra xem hỏng cái gì, thường loại này hay hỏng cụm van chia nước, các bác thợ hay gọi là óc van. Rất dễ tháo, các cụ cậy cái núm tròn (1), lấy tô vít dẹt vặn con vít bên trong (2) ra là tháo được cái tay gạt (3). Tiện tay thì vặn nốt cái nắp (4).

Tiếp theo thì vác mỏ lết mở ốc hãm (5), nhớ vặn đúng chiều. Thường chỉ cần vặn khẽ 1 nhát là dùng tay tháo được rồi (6).
Thủ phạm gây ra việc nước chảy vô tổ chức đây rồi, ông óc van bị nứt (7). Thay thôi.
Các cụ mang cái óc nứt đi làm mẫu vì có nhiều cỡ khác nhau, món này bán đầy ở các cửa hàng bán đồ điện nước, riêng hàng bán cho thợ thì kiểu gì cũng có. Giá rất dễ chịu, 60~80K tùy cỡ. (8)

Ném óc cũ đi, lắp óc mới vào thôi. Chú ý lắp đúng chiều, có chốt định vị nên sai là ko vào được (9).
Lắp xong ốc hãm thì mở nước kiểm tra xem ngon chưa (10). Ngon rồi thì lắp nắp, tay gạt vào là xong.(11, 12).

P/S: Các cụ nên sửa tại nhà, không khuyến khích vác đồ sang sửa cho hàng xóm Singlemom, cháy nhà em ko chịu trách nhiệm đâu nhá.
Chuẩn thợ sửa ống nước của OF đây rồi... :D

duongbinh07

Xe điện
nếu sen tốt thì chỉ thay óc sen 50k là ok, nhưng có sen thò mỏ lết vào vặn thì đai ốc bằng đồng xé rách theo luôn, vì nó làm mỏng quá. chịu ko vặn được .. đành dùng tạm, thay thì chết nhục.

mrQuick8x

Xe điện
em cũng thích DIY,vừa tiết kiệm,chủ động,vui và làm cho 2 f1 cũng thích tham gia đưa đồ cho bố.

RAVA

Xe ba gác

1. Thay mới.

2. Gọi thợ.

3. Tự sướng.

-Cái vòi rửa bát của bác là đồ TQ loại rẻ tiền, lõi nó làm bằng nhựa nên nhanh hỏng, loại này nó bán cân ở vùng biên, nếu loại xịn chút thì lõi nó bằng đồng nhưng giá đắt hơn. Mà cái này của bác là đời cổ nên đầu vòi bé lại có có nhõn 1 chế độ, cái đầu vòi xoay đa hướng e dự là bác lắp thêm? Nếu bác mà có ý định thay mới thì e tv cho bác là nên mua của bọn Caesar, giá đâu tầm hơn 500k thôi, rẻ nhất trong đám tb vs thông dụng như Linax, American Standart...

Website
www.facebook.com
Với tay nghề của cụ chủ thớt, dự báo tăng trưởng của các nhà sản xuất đồ gia dụng, nhà tắm, bếp, vòi chậu rửa... sẽ tăng trưởng âm trong vòng 5 năm tới.
Ơ e vẫn mua phụ kiện đấy thây.:))

Website
www.facebook.com
Gọi thợ thôi. Tự sướng không khéo lại chữa lợn lành thành lợn què.:)):))
Mấy cái đường ống nước phức tạp phết ... lâu ngày lão hóa, rỉ sét..không khéo liwfn ren, vỡ ống thì khóc
Có gì còn bắt đền ông thợ cụ nhề =)).
Khôn nhất OF

Website
www.facebook.com
cụ vẫn hoang quá đấy ạ :)) :))
vòi e bệnh dư nhà cụ, e tốn vài giọt 502 với tí cát, đảm bảo chỉ vỡ đc chỗ khác nếu vỡ chứ không bong đc ạ
rồi cơ mà e vẫn phải thay vì dùng lâu 2 miếng trắng như bằng sứ nó zít, đã mổ ra bôi dầu ăn cũng chỉ đc khoảng tuần là lại zít, gấu mở vòi bẩu nặng tay quá ... thế là em thay cái mới sau hơn chục niên sử dụng - rá 40k cụ nhá :D
Gớm, cụ lại còn Gơ răng đê hơn cả iem....