[Funland] [Góc tự sướng] Tự xử lý vòi nước hỏng

Website
www.facebook.com
Quảng cáo hộ cho cho đội thiết bị điện nuớc của ý . Vì làm cho nhà em rất tốt : 0966
Có ạ họ làm luôn ạ !
Quảng cáo trái phép là dính thẻ đới. Ai cần thì PM thôi.

Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ. Ống kẽm của em ngầm tường. Nhà xây lâu rồi (2005). Ý em hỏi có cách nào mà không phải thay hệ thống ống không.
2005 thì thay đi cụ ơi, ống mục hết rồi. Rò ra tường ra sàn là khổ phết đấy.

6V4 PRADO

Xe điện
Em tuyền tự làm
Khó quá thì thay mới
Khó nữa thì gọi thợ :D:D:D

ZENKA

Xe tải
Dạ vâng ! Em cảm ơn cụ ạ . Pm mod vẫn biết đấy .

Pumzen

Xe ba gác
Vậy là chỉ có cách đó thôi cụ nhỉ. :(
Nhà cháu có 1 chỗ làm từ 2004 cũng dùng ống kẽm. Lúc đầu áp lực nước khá ngon nhưng càng về sau càng yếu do lòng trong ống gỉ,bám cặn thu nhỏ lại. Hôm trước tết vừa rồi nhà cháu có dùng máy nén khí thổi vào bịt chặt các đầu thoát, hi vọng khí nén căng trong lòng ống, cặn bám bị bung ra. Nhưng hôm đó mỗi 1 mình làm, cứ chạy lên chạy xuống nên ko ăn thua do chưa thật triệt để, nước chỉ mạnh hơn 1 chút. Dự định hôm tới nhà cháu sẽ làm lại triệt để và đang nghiên cứu 1 loại dung dịch đánh tan cặn gỉ bám trong lòng ống kẽm. Nếu ok nhà cháu sẽ báo cho cụ cách xử lý, nhà cháu tin là thành công.

timeout

Xe điện
Em bổ sung thêm vụ nút chuyển nước trong vòi sen tắm dùng lâu bị rò nước hoặc kẹt cứng. Tháo ra thay lõi mới rất đơn giản và rẻ tiền, chỉ tầm 50k một bộ nút mới gồm cả chân nước, ruột và núm. Em vừa tự thay mấy cái ở nhà, có điều quên không chụp lại hầu các cụ ạ.
Các cụ xem tạm video trên tube vậy:

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Nhà cháu có 1 chỗ làm từ 2004 cũng dùng ống kẽm. Lúc đầu áp lực nước khá ngon nhưng càng về sau càng yếu do lòng trong ống gỉ,bám cặn thu nhỏ lại. Hôm trước tết vừa rồi nhà cháu có dùng máy nén khí thổi vào bịt chặt các đầu thoát, hi vọng khí nén căng trong lòng ống, cặn bám bị bung ra. Nhưng hôm đó mỗi 1 mình làm, cứ chạy lên chạy xuống nên ko ăn thua do chưa thật triệt để, nước chỉ mạnh hơn 1 chút. Dự định hôm tới nhà cháu sẽ làm lại triệt để và đang nghiên cứu 1 loại dung dịch đánh tan cặn gỉ bám trong lòng ống kẽm. Nếu ok nhà cháu sẽ báo cho cụ cách xử lý, nhà cháu tin là thành công.
Em đợi tin vui từ cụ nhé. :D

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Vãi các cụ, vòi hỏng cũng đem ra bàn cả đêm được! Otf nghe chừng chia ra mấy nhóm toàn cho bọn già khú tán phét rùi! Em lại nhớ cảnh hồi xưa, cứ sáng sáng là anh của ông nội em lại lên, em lại bắc ấm nước đun để các cụ pha trà đàm đạo chuyện thế giới, thầy bói, chuyện làng xã, y như ở đây ợ!
Có nhẽ các cụ cũng già giống em roài!

TungEpu

Xe tải
Các cụ sẽ làm gì khi một ngày đẹp giời ông vòi nước mới dùng có chục niên lăn ra hỏng, nước chảy ở cả những chỗ không được chảy? Ví dụ như cái này:

Có mấy phương án cho các cụ chọn đây....

1. Thay mới.
Đây là phương án nhiều cụ lựa chọn. PA này kinh phí cao, nhẹ cũng tầm 5 lít, tầm trung thì 1 củ, tháo lắp mất thời gian, phải lộn gầm chậu rửa. Cụ nào ko quen thì có khi hỏng thêm 1 số thứ ke ke.

2. Gọi thợ.
Phương án này là nhàn nhất, chỉ việc xùy xèng là xong. Tuy nhiên không phải lúc nào cũng gọi được thợ, mà gặp thợ có tâm còn đỡ, thợ lởm thì dính đồ đểu, lấy đắt, có khi thêm bực vào người.

3. Tự sướng.
Cụ nào hay vọc vạch như em ắt sẽ chọn PA này. Rẻ, nhanh lại lấy điểm với chị Gấu, tội gì không làm ke ke ke.
Đầu tiên là khóa nước lại, tháo kiểm tra xem hỏng cái gì, thường loại này hay hỏng cụm van chia nước, các bác thợ hay gọi là óc van. Rất dễ tháo, các cụ cậy cái núm tròn (1), lấy tô vít dẹt vặn con vít bên trong (2) ra là tháo được cái tay gạt (3). Tiện tay thì vặn nốt cái nắp (4).

Tiếp theo thì vác mỏ lết mở ốc hãm (5), nhớ vặn đúng chiều. Thường chỉ cần vặn khẽ 1 nhát là dùng tay tháo được rồi (6).
Thủ phạm gây ra việc nước chảy vô tổ chức đây rồi, ông óc van bị nứt (7). Thay thôi.
Các cụ mang cái óc nứt đi làm mẫu vì có nhiều cỡ khác nhau, món này bán đầy ở các cửa hàng bán đồ điện nước, riêng hàng bán cho thợ thì kiểu gì cũng có. Giá rất dễ chịu, 60~80K tùy cỡ. (8)

Nguyên bộ tháo ra đây, kèm ông óc mới.

Ném óc cũ đi, lắp óc mới vào thôi. Chú ý lắp đúng chiều, có chốt định vị nên sai là ko vào được (9).
Lắp xong ốc hãm thì mở nước kiểm tra xem ngon chưa (10). Ngon rồi thì lắp nắp, tay gạt vào là xong.(11, 12).

Kết quả đê. Lại yên tâm dùng tầm 5 niên nữa mới hỏng kkkk.

Chúc các cụ ngon tay.....

P/S: Các cụ nên sửa tại nhà, không khuyến khích vác đồ sang sửa cho hàng xóm Singlemom, cháy nhà em ko chịu trách nhiệm đâu nhá.
“Ai cũng như ông thì chúng tôi chết đói àh”

thngaylangthang

Xe ngựa
Em vào hóng, nhầm, em đi ra

Michael J

Xe điện
Các cụ sẽ làm gì khi một ngày đẹp giời ông vòi nước mới dùng có chục niên lăn ra hỏng, nước chảy ở cả những chỗ không được chảy? Ví dụ như cái này:

Có mấy phương án cho các cụ chọn đây....

1. Thay mới.
Đây là phương án nhiều cụ lựa chọn. PA này kinh phí cao, nhẹ cũng tầm 5 lít, tầm trung thì 1 củ, tháo lắp mất thời gian, phải lộn gầm chậu rửa. Cụ nào ko quen thì có khi hỏng thêm 1 số thứ ke ke.

2. Gọi thợ.
Phương án này là nhàn nhất, chỉ việc xùy xèng là xong. Tuy nhiên không phải lúc nào cũng gọi được thợ, mà gặp thợ có tâm còn đỡ, thợ lởm thì dính đồ đểu, lấy đắt, có khi thêm bực vào người.

3. Tự sướng.
Cụ nào hay vọc vạch như em ắt sẽ chọn PA này. Rẻ, nhanh lại lấy điểm với chị Gấu, tội gì không làm ke ke ke.
Đầu tiên là khóa nước lại, tháo kiểm tra xem hỏng cái gì, thường loại này hay hỏng cụm van chia nước, các bác thợ hay gọi là óc van. Rất dễ tháo, các cụ cậy cái núm tròn (1), lấy tô vít dẹt vặn con vít bên trong (2) ra là tháo được cái tay gạt (3). Tiện tay thì vặn nốt cái nắp (4).

Tiếp theo thì vác mỏ lết mở ốc hãm (5), nhớ vặn đúng chiều. Thường chỉ cần vặn khẽ 1 nhát là dùng tay tháo được rồi (6).
Thủ phạm gây ra việc nước chảy vô tổ chức đây rồi, ông óc van bị nứt (7). Thay thôi.
Các cụ mang cái óc nứt đi làm mẫu vì có nhiều cỡ khác nhau, món này bán đầy ở các cửa hàng bán đồ điện nước, riêng hàng bán cho thợ thì kiểu gì cũng có. Giá rất dễ chịu, 60~80K tùy cỡ. (8)

Nguyên bộ tháo ra đây, kèm ông óc mới.

Ném óc cũ đi, lắp óc mới vào thôi. Chú ý lắp đúng chiều, có chốt định vị nên sai là ko vào được (9).
Lắp xong ốc hãm thì mở nước kiểm tra xem ngon chưa (10). Ngon rồi thì lắp nắp, tay gạt vào là xong.(11, 12).

Kết quả đê. Lại yên tâm dùng tầm 5 niên nữa mới hỏng kkkk.

Chúc các cụ ngon tay.....

P/S: Các cụ nên sửa tại nhà, không khuyến khích vác đồ sang sửa cho hàng xóm Singlemom, cháy nhà em ko chịu trách nhiệm đâu nhá.
Bẩn vãi;)), chả chịu lau chùi gì thường xuyên, hỏng là phải:))

thachnhung

Xe container
E cứ thay cả cụm, chỉ việc nằm ngửa dưới gầm thao tác ;))

mazda3_pro

Xe lăn
Em tưởng cái vòi ấy, vòi ấy mà 5 chục tuổi trở lên là hỏng luôn hết sửa >:)=))

volcanoz

Xe tải
Trg hợp của cụ em sẽ thay mới, vòi của cụ cũng ko phải loại ngon, còn cụ bảo ít cũng 5lít thì chưa đến giá đó đâu.