[Funland] [Góc tự sướng] Tự xử lý vòi nước hỏng

thngaylangthang

Xe ngựa
Ơ thế thật ạ :D em tưởng gió.
Máy giặt bẩn quá đường xả thải tắc nên nước ko thoát đc òy, máy nào cũng có chỗ tháo lôi rác ra đấy, mợ tìm thử xem. Ko đc thì chắc phải gọi thợ, lại thay bo mạch có khi.
Chỗ đó ở chỗ nào của máy, em thấy có cái ống xả nước ra thôi ah, em cũng loay hoay tìm sơ sơ rồi nhưng chả biết gì, chắc phải múc nước ra và nhờ người lôi nó dịch ra vậy (em vẫn đổ gói làm sạch máy giặt mà) :) sao nó ko nhõng nhẽo khi lão í ở nhà :(
Nếu gần khi em giúp bác đc. Chẳng biết bác ở đâu?
Thường dòng này chỉ tèo van xả thôi!
Tháo cụm van ra mua cụm khác về lắp vào là xong mà! Còn lỗi thì cụ Trên đã nói chính xác rồi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ờ, mất bia của ối lão nhể :))

Mợ chọn riêng chế độ vắt thôi rồi lắng nghe \m/
Bác cứ làm như ai cũng tai thính như bác ý....=))
Mà nếu cụm van tèo thì chả nghe thấy gì đâu.

Rickyman

Xe điện
Cụ cho em hỏi cách lắp tăng áp mini cho bình nóng lạnh với ạ. E xem trên mạng về lắp thì nó chỉ mạnh bên nước nóng thôi. Làm hộ bố mẹ vợ thế này mất điểm quá :)):))
Lắp tăng áp phải lắp tổng cả nóng và lạnh nó mới cân áp ở vòi, cụ lắp thế nó ra toàn nước nóng là đúng rồi :D

Ngo Rung

Xe lăn
Nếu gần khi em giúp bác đc. Chẳng biết bác ở đâu?
Thường dòng này chỉ tèo van xả thôi!
Tháo cụm van ra mua cụm khác về lắp vào là xong mà! Còn lỗi thì cụ Trên đã nói chính xác rồi.
Tèo van xả có nguy cơ tèo mạch cao đấy cụ. Trong van xả có cụm tiếp điểm hành trình, cụm này sẽ ăn liên động với cần kéo của van.
Nếu van bình thường thì khi càn kéo đến vị trí các định nó sẽ ngắt mô tơ kéo. Nếu lỗi nó không ngắt mô tơ, con triac trên mạch phải chịu dòng cao trong thời gian dài dễ tèo theo đấy cụ :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ đó ở chỗ nào của máy, em thấy có cái ống xả nước ra thôi ah, em cũng loay hoay tìm sơ sơ rồi nhưng chả biết gì, chắc phải múc nước ra và nhờ người lôi nó dịch ra vậy (em vẫn đổ gói làm sạch máy giặt mà) :) sao nó ko nhõng nhẽo khi lão í ở nhà :(
Đúng rồi,múc bớt nước ra rồi vật nghiêng nó xuống là thấy mà!

Nhõng nhẽo lúc này mợ mí có cơ hội giao lưu chứ....
À mà trừ em ra nhá!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Tèo van xả có nguy cơ tèo mạch cao đấy cụ. Trong van xả có cụm tiếp điểm hành trình, cụm này sẽ ăn liên động với cần kéo của van.
Nếu van bình thường thì khi càn kéo đến vị trí các định nó sẽ ngắt mô tơ kéo. Nếu lỗi nó không ngắt mô tơ, con triac trên mạch phải chịu dòng cao trong thời gian dài dễ tèo theo đấy cụ :D
Con van của các loại máy đời ơ kìa này nó chỉ là cuộn hút thôi bác! Nếu time dòng cao thì đi cuộn hút đầu tiên. ( không ảnh hưởng đến con ic khiển trên mạch đâu ạ)

Ngo Rung

Xe lăn
Nó nằm ở đáy máy, phải vật ra mới thấy được mợ ạ :D
Bác cứ làm như ai cũng tai thính như bác ý....=))
Mà nếu cụm van tèo thì chả nghe thấy gì đâu.
Cái này chú ý là nghe được ngay mà, nó không "thì thầm mùa xuân" lắm đâu :))

Rickyman

Xe điện
Thế em mới phải hỏi chứ cụ. Trên em nhà quê hỏi mấy thợ mà còn không biết:D
Lắp thêm thì khả năng phải đục tường mới làm được bơm tổng, kể cả cụ gọi thợ vườn vào thì cũng chỉ lắp thế là cùng :D

thngaylangthang

Xe ngựa
Ờ, mất bia của ối lão nhể :))

Mợ chọn riêng chế độ vắt thôi rồi lắng nghe \m/
Chế độ vắt nó cũng thế, từ 8' xuống 6" rồi hiện e2 và chớp chớp ko ứ hự j ạ :(

Lắp thêm thì khả năng phải đục tường mới làm được bơm tổng, kể cả cụ gọi thợ vườn vào thì cũng chỉ lắp thế là cùng :D
Đường ống đi nổi hết cụ ạ. Lắp bơm tổng thì nói làm gì ạ. E đang hỏi bơm tăng áp mini ạ

Ngo Rung

Xe lăn
Con van của các loại máy đời ơ kìa này nó chỉ là cuộn hút thôi bác! Nếu time dòng cao thì đi cuộn hút đầu tiên. ( không ảnh hưởng đến con ic khiển trên mạch đâu ạ)
Van cấp mới là cuộn hút. Van xả là mô tơ kéo cụ ợ, vì nó còn liên quan đến ly hợp cho lồng giặt nữa. Hành trình dài và chia làm nhiều giai đoạn cho các chế độ giặt, vắt của máy, vì vậy van xả ít nhất có 3 dây. 1 dây chung (com), 1 dây cho chế độ giặt, 1 giây cho chế độ vắt :D
Một số loại máy cụm này còn có 4, 5.....dây nữa cơ!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Van cấp mới là cuộn hút. Van xả là mô tơ kéo cụ ợ, vì nó còn liên quan đến ly hợp cho lồng giặt nữa. Hành trình dài và chia làm nhiều giai đoạn cho các chế độ giặt, vắt của máy, vì vậy van xả ít nhất có 3 dây. 1 dây chung (com), 1 dây cho chế độ giặt, 1 giây cho chế độ vắt :D
Một số loại máy cụm này còn có 4, 5.....dây nữa cơ!
Ạ....sory em nhầm ạ!=))
Mới bơm lại lốp nên lẫn...:P

Ngo Rung

Xe lăn
Chế độ vắt nó cũng thế, từ 8' xuống 6" rồi hiện e2 và chớp chớp ko ứ hự j ạ :(
Ạ....sory em nhầm ạ!=))
Mới bơm lại lốp nên lẫn...:P
Cụm van xả của Mợ nó dư lày nhé :))
https://shopee.vn/Van-Xả-Máy-Giặt-SANYO-HÀNG-HÃNG-i.37907156.1826135280?gclid=CjwKCAjwxt_tBRAXEiwAENY8hZwA9t_XAY0b-wo0iGa1TbOKAxvUznJ_frnJCtGqXr9m0O84GRzHohoCvqEQAvD_BwE&__hybrid__=1&stm_referrer=https://www.google.com/

Ngo Rung

Xe lăn
Đắt hơn cái tay nắm mở cửa elec tí. :))
Ờ, mấy cái đồ này rẻ mà :))
Hôm trước con LG nhà anh cũng tèo con này, hỏi mua cũng hơn tăm. Định mua thì hôm lang thang thấy có hàng sửa chữa nó đầy đồ đồng nát. Xà vào bới loạn lên được 5 chú, thử test được 2 chú ngon. Lấy luôn về dùng dần, hết có nửa tăm =))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đây cụ, e quên mất. Nhà ở Ba Vì cơ cụ ạ.

Xa quớ...cơ mà hôm nao lên Ba Vi em ới cụ!
Còn bây giờ nhé! Cụ đóng cái van màu xanh đó( có mỗi cái) vào bớt đi,để máy bơm chạy vòi sen mở,đóng từ từ,khi nào áp cân bằng thì ok.( giải pháp tạm thời).