[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ thích thẳng?
Thế em trả lời luôn: Hầu hết chung cư nuôi được chó mèo mà không hề bị phạt, dù có thể bị cấm. OK chưa? :))
Có cấm không sao không trả lời? Nếu cấm mà vẫn nuôi lén là không văn minh rồi. Nếu đúng vậy thì khổ quá, nhà mình mà cứ như đi thuê bị thằng chủ ràng buộc đủ thứ :))

Bây giờ hỏi tiếp nhé. Cái cv trong cc em thấy cũng ngon lắm nhưng em thích trồng hoa bông bụp vì tên nyc em là Bụp và em có phần trong cv đó thì em có được trồng không? :))

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Có cấm không sao không trả lời? Nếu cấm mà vẫn nuôi lén là không văn minh rồi. Nếu đúng vậy thì khổ quá, nhà mình mà cứ như đi thuê bị thằng chủ ràng buộc đủ thứ :))

Bây giờ hỏi tiếp nhé. Cái cv trong cc em thấy cũng ngon lắm nhưng em thích trồng hoa bông bụp vì tên nyc em là Bụp và em có phần trong cv đó thì em có được trồng không? :))
Cụ cũng biết nuôi chó mèo, khoan đục buổi đêm... là không văn minh à?
Thế sao còn nuôi chó mèo ỉa ra nhà hàng xóm vậy? Sao còn thích tự-do khoan đục sau 7h vậy?
Bọn em lên chung cư là để tránh mấy đứa không văn minh, thích tự do làm phiền người khác như cụ đấy. :))

Về cây, sao không hỏi cây trồng ban công nhà em mà lại hỏi cây ngoài công viên?
Cụ cũng hay vặt trộm cây ngoài khu công viên chung lắm à? Đúng cái thói chỉ thích lấy đồ chung không lẫn đi đâu dc mà ;))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thế sao còn nuôi chó mèo ỉa ra nhà hàng xóm vậy? Sao còn thích tự-do khoan đục sau 7h vậy?
Bọn em lên chung cư là để tránh mấy đứa không văn minh, thích tự do làm phiền người khác như cụ đấy. :))

Về cây, sao không hỏi cây trông ban công nhà em mà lại hỏi cây ngoài công viên?
Cụ cũng hay vặt trộm cây ngoài khu công viên chung lắm à? ;))
Lại vòng vo rồi. Trả lời đi, em hỏi lung tung vậy chứ có lý hết đấy nên trả lời đủ thì sẽ biết mình sướng đến mức nào :))

Hỏi thêm để cụ trả lời luôn đỡ mang tiếng cày còm. CC em bẩn quá em muốn xối nước để rửa cho sạch sàn có thoải mái không cụ? Cái này trong nhà mình chắc được cụ nhỉ :))

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Lại vòng vo rồi. Trả lời đi, em hỏi lung tung vậy chứ có lý hết đấy nên trả lời đủ thì sẽ biết mình sướng đến mức nào :))

Hỏi thêm để cụ trả lời luôn đỡ mang tiếng cày còm. CC em bẩn quá em muốn xối nước để rửa cho sạch sàn có thoải mái không cụ? Cái này trong nhà mình chắc được cụ nhỉ :))
Tôi toàn trả lời thẳng mà cụ không vặt dc câu nào à? Chán vậy? Mà vẫn tiếp? OK thôi :))
Sàn CC bẩn muốn xối nước hả?
ĐƯỢC. 1 cuộc gọi xuống BQL, 30 phút sau có nhân viên quét dọn lên lau tận nơi, sạch bong. Không sạch? Gọi tiếp ;))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tôi toàn trả lời thẳng mà cụ không vặt dc câu nào à? Chán vậy? Mà vẫn tiếp? OK thôi :))
Sàn CC bẩn muốn xối nước hả?
ĐƯỢC. 1 cuộc gọi xuống BQL, 30 phút sau có nhân viên quét dọn lên lau tận nơi, sạch bong. Không sạch? Gọi tiếp ;))
Tóm lại cũng phải thuê mướn chứ không tự làm được à? Chắc thích như vậy nhưng thích bông Bụp thì không được phải không? :))

Thôi, chấp nhận là ở chỗ công cộng với trong nhà mình thì như người thuê nhà để ở thôi nhưng chỗ mặt tiền nhà mình chắc được thoải mái chứ nhỉ? Cụ ở cc thấy sướng quá và cụ muốn làm một cái băng rôn đại khái "Quá sướng !" treo ở trước liệu có cần xin phép không? và nếu xin phép có được không hay lại bị trả lời phũ là : không được :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cùng giá tiền, chung cư chắc chắn sống sướng hơn nhà dưới đất. Em nhắc lại là cùng giá tiền. Và chỉ xét việc sống sướng, ko xét giá trị đầu tư. Giá trị của việc ở sướng nó là giá cho thuê dài hạn (và cả ngắn hạn - cái này e nói sau). Chung cư 3.5-4 tỷ cho thuê đc tầm 15-18tr/tháng, còn nhà đất muốn cho thuê đc giá đó, nhà đất phải tầm 10-12 tỷ. Còn nhà đất 3.5-4 tỷ chỉ cho thuê đc 5-7tr là tốt lắm rồi. Những thằng cầm tiền đi thuê chắc không ngu, cái nào ở sướng nó mới thuê giá cao, em tin là như vậy.

Nói về giá ngắn hạn, em lấy cụ thể dịch vụ airbnb cho khách nước ngoài, hồi chưa có covid, căn 3.5-4tỷ cho thuê đc tầm 1.2tr-1.3tr/ngày, còn nhà ngõ, nếu không phải ở các khu có yếu tố du lịch, hoặc tập trung tụi Nhật, Hàn, thì không cho thuê được, các khu cho thuê được giá cũng rẻ và cho thuê từng phòng cho mấy đứa du lịch balo, tầm 150-200k/ngày/phòng.

Nếu so về giá trị sống, nhà trong ngõ phố cũ nên được so với nhà tập thể cũ, còn chung cư mới (ko xét loại tái định cư hoặc mật độ cao như HH ông Thản) nên được so với nhà liền kề cùng khu vực. Các cụ cứ thử hỏi giá thuê xem, same same nhau đấy.

Em đã từng ở nhà đất ngõ 2 ô tô tránh nhau, diện tích tầm 50m2, quận Ba Đình mà 1 thời gian nản quá. Vì ngõ rộng nên tiệm chụp ảnh, tiệm cắt tóc mọc lên, rồi xe cộ của khách đỗ. Mấy ông có ô tô đ' làm gara mà cứ đỗ trước cửa nhà (cửa nhà tao tao đỗ) nên mỗi lần cho xe ra vào đến nản. Với tình hình ô tô rẻ dần, nhiều dần như bây giờ, người có điều kiện sẽ chuyển dần ra những chỗ tiện lợi để sử dụng ô tô. Người giàu, thu nhập cao chuyển đi, chỉ còn những ô bà già hưu, người nghèo hơn ở lại, thì dần nhà ngõ sẽ thành khu ổ chuột, chủ yếu cho dân lao động đến thuê vì giá rẻ. Xu hướng đô thị hoá như thế đã diễn ra ở Ấn độ, ở Trung Quốc và sẽ diễn ra ở VN, như một quá trình tất yếu không thể đảo ngược. Những thứ mới phù hợp đc sinh ra để thay thể những thứ cũ, là tất yếu. Tương lai của bất động sản để ở dành cho người có thu nhập khá trở lên, là căn hộ, là liền kề, biệt thự, có thể có một góc cho nhà mặt phố để kinh doanh, chứ chắc chắn không có nhà ngõ. Các cụ cứ ngẫm mà xem.

Giá bán cũng đã và dần đang thể hiện điều này. Quan điểm cá nhân e, giá bán căn hộ (trung cấp) ở HN sẽ dần tiệm cận với giá ở Sài Gòn, tính trung bình = tầm 1/2-1/3 giá liền kề cùng khu vực, 2/3 giá nhà ngõ ô tô khu vực đó. Hiện nay giá căn hộ loại này ở HN chỉ bằng ~1/5 giá liền kề cùng khu vực, = 1/3 giá nhà ngõ ô tô khu vực đó. Các ước tính trên chỉ là tương đối, do căn hộ cũng nhiều phân khúc, liền kề cũng đường to đường nhỏ, nhà ngõ cũng nhiều loại, nhưng sơ bộ định tính là như thế.

Em buồn ngủ quá. Gõ tạm đến đây khi nào có thời gian gõ tiếp hầu chuyện các cụ.
Vote cụ. 1 cm chất lượng và đúng thực tế, có tầm nhìn.
Ô tô đang tăng rất nhanh sẽ càng thúc đẩy quá trình cc hóa đô thị. Đó là nơi đáng sống cho các hộ trung lưu và cả nhà giàu nếu họ thic ở cccc hơn lk và bt.

poiuy

Xe ba gác
Thớt thành nơi cãi cùn rồi :))

Linh Net

Xe buýt

Về cây, sao không hỏi cây trồng ban công nhà em mà lại hỏi cây ngoài công viên?
Cụ cũng hay vặt trộm cây ngoài khu công viên chung lắm à? Đúng cái thói chỉ thích lấy đồ chung không lẫn đi đâu dc mà ;))
Cụ kệ đi, dạng này đầy xã hội mà.
Để mây tầng nào gặp gió tầng đó cụ ạ, nói không vào đầu đâu.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ kệ đi, dạng này đầy xã hội mà.
Để mây tầng nào gặp gió tầng đó cụ ạ, nói không vào đầu đâu.
Lại nâng à? Yên tâm đi, cụ ấy đang gg để biết quyền của mình đến đâu, ở mà không biết thì cũng thiếu sót lắm :))

Quocviet6868

Xe đạp
em thì không nhiều tiền như các cụ, cũng không biết cái chung cư 5, 6 tỷ ntn. em thì đang ở chung cư có 70m2 hơn tỏi thôi, trước thuê căn 3 ngủ 100m2 rồi, chung cư thì đúng là càng rộng càng sướng. :)
quan điểm của em là mỗi người một quan điểm khác nhau, mỗi chỗ khác nhau, ở chung cư hay mặt đất thì có cái thích riêng của nó, còn bác nào ở cả chung cư và nhà đất rồi thì cũng biết điều này.
đây chỉ là bài phản biện theo quan điểm cá nhân của bác chủ bài, nên bác nào không thích thì tranh luận nó cũng là quan điểm cá nhân của mỗi người. =))
Các bác có tiền thì các bác có nhiều sự lựa chọn, nhiều trải nghiệm, hưởng thụ căn to, nhỏ khác nhau.
Ví dụ theo quan điểm cá nhân của em thấy nhà đất mà các bác ở trung tâm nội thành đi ngõ ngách nhỏ vòng vèo dù có to, nhà chục tỷ thì làm sao sướng được, chưa kể chỗ để xe cộ, rồi tắc đường... còn bác nào mà ở trong ngõ mạn quận ngoài rìa chút, mà đất rộng ngõ ô tô tránh đc nhau lên 5 tầng tầm 40, 50 hay 60m2 tầm quanh chục tỏi, mà nhà mặt đất chả sướng chán hơn chung cư diện tích lớn ở Time hay Royal hoặc các căn Spen House ak, các bác để xe cũng phi xuống hầm mà cái hầm thì cũng thôi rồi, thay vì mất tiền đóng phí dịch vụ các bác thuê luôn giúp việc theo giờ vẫn thấy sướng hơn. :">
Ra xa trung tâm tý nữa thì nhà đất to đẹp thì cũng chỉ 5, 6 tỷ, đường đi thoải mái đỡ bon chen.
Chung cư thì phải nói thật là tiện ích, an ninh tốt hơn, mua gì ở dưới đều có, có chỗ vui chơi, gió hút cũng, ở tầng cao view đẹp cũng thoáng hơn nhà đất. :D Nhưng nhà đất thì chịu khó đi tý cũng nhiều hàng quán bán rồi, giờ cửa hàng tiện ích, thực phẩm sau dịch Covid nó cũng mọc nhan nhản, rồi hiệu thuốc trường học, được cái làm gì không cần xin phép như chung cư, hay làm gì không cần ngó ngiêng xem có ảnh hưởng hàng xóm trên+dưới+hai bên không.
Nhà có con nhỏ hay các cụ già thì ở chung cư tiện hơn, đỡ phải leo trèo. Nhưng nhà có con lớn hơn chút thì ở mặt đất em thấy hợp lý hơn, với nhà đất có thể cơi nới, chung cư thì không, diện tích thì tùy theo kinh tế mỗi nhà các bác. :-bd
chốt lại tùy công việc, thời gian, địa hình, vị trí, hoàn cảnh từng gia đình mà sẽ thấy ở chung cư hay nhà đất nó sẽ sướng hơn, còn ở đây em không nói đến diện tích vì tất nhiên càng to càng sướng và giá tiền cũng tương tự, và trải nghiệm sống của mỗi người, mỗi gia đình là khác nhau. :-h
Còn cá nhân em, thích ra rìa ngoài trung tâm đi lại đỡ tắc đường, mà vào trung tâm cũng tiện, mà về quê cũng tiện (em ở Hà Nội nhưng quên là ở Phú Xuyên nên xa trung tâm lắm :))) )
có mua nhà đất ở nội thành thì cũng ưu tiên ở rìa ngoài và ưu tiên đường lối, ngõ ngách đi lại phải ok, chứ không cắm đầu vào tận các quận trung tâm, tưởng đi nhanh hơn mà chậm không tưởng. còn chung cư thì khỏi phải nói, lối đi, chỗ để xe thì thoải mái rồi. nhà em cũng ra AEON HÀ ĐÔNG mất 7-10 phút đi xe, bên Vincom Tây Mỗ cũng tương tự vậy, lên BigC Thăng Long 12phút, đi làm trên Cầu Giấy 15 - 20p, có lúc thoáng chỉ 12p, như vậy là em thấy thích rồi. =)):))

spiderman

Xe tăng
Team Bộ binh và Team không quân lại gây war, tào lao quá!

Website
www.facebook.com
Tôi có làm gì phạm pháp (i.e đưa hàng cấm, hàng dễ cháy nổ) đâu mà ko hợp tác. Trái lại chỗ tôi BQL lại cực kỳ nhiệt tình. Tiền nào của ấy thôi ;) Không có cái "nếu" nào ở đây đâu.
Phục cụ điềm đạm thật, cãi nhau với loaji cố tifnh không hiểu

Website
www.facebook.com
Cứ trả lời thẳng là không được đi vì chỉ có 1 lựa chọn duy nhất thì thích hay không cũng thế. Hỏi tiếp là nếu cụ muốn nuôi chó nuôi mèo thì cc cụ có cấm không? (đừng nói không thích mà dũng cảm trả lời rõ xem nào :)) )
H em mới biêst trường hợp đầu tiên chơi otf không cần phair có não đó ạ...cụ đỉnh quá

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Nếu cùng giá tiền, chung cư chắc chắn sống sướng hơn nhà dưới đất. Em nhắc lại là cùng giá tiền. Và chỉ xét việc sống sướng, ko xét giá trị đầu tư. Giá trị của việc ở sướng nó là giá cho thuê dài hạn (và cả ngắn hạn - cái này e nói sau). Chung cư 3.5-4 tỷ cho thuê đc tầm 15-18tr/tháng, còn nhà đất muốn cho thuê đc giá đó, nhà đất phải tầm 10-12 tỷ. Còn nhà đất 3.5-4 tỷ chỉ cho thuê đc 5-7tr là tốt lắm rồi. Những thằng cầm tiền đi thuê chắc không ngu, cái nào ở sướng nó mới thuê giá cao, em tin là như vậy.

Nói về giá ngắn hạn, em lấy cụ thể dịch vụ airbnb cho khách nước ngoài, hồi chưa có covid, căn 3.5-4tỷ cho thuê đc tầm 1.2tr-1.3tr/ngày, còn nhà ngõ, nếu không phải ở các khu có yếu tố du lịch, hoặc tập trung tụi Nhật, Hàn, thì không cho thuê được, các khu cho thuê được giá cũng rẻ và cho thuê từng phòng cho mấy đứa du lịch balo, tầm 150-200k/ngày/phòng.

Nếu so về giá trị sống, nhà trong ngõ phố cũ nên được so với nhà tập thể cũ, còn chung cư mới (ko xét loại tái định cư hoặc mật độ cao như HH ông Thản) nên được so với nhà liền kề cùng khu vực. Các cụ cứ thử hỏi giá thuê xem, same same nhau đấy.

Em đã từng ở nhà đất ngõ 2 ô tô tránh nhau, diện tích tầm 50m2, quận Ba Đình mà 1 thời gian nản quá. Vì ngõ rộng nên tiệm chụp ảnh, tiệm cắt tóc mọc lên, rồi xe cộ của khách đỗ. Mấy ông có ô tô đ' làm gara mà cứ đỗ trước cửa nhà (cửa nhà tao tao đỗ) nên mỗi lần cho xe ra vào đến nản. Với tình hình ô tô rẻ dần, nhiều dần như bây giờ, người có điều kiện sẽ chuyển dần ra những chỗ tiện lợi để sử dụng ô tô. Người giàu, thu nhập cao chuyển đi, chỉ còn những ô bà già hưu, người nghèo hơn ở lại, thì dần nhà ngõ sẽ thành khu ổ chuột, chủ yếu cho dân lao động đến thuê vì giá rẻ. Xu hướng đô thị hoá như thế đã diễn ra ở Ấn độ, ở Trung Quốc và sẽ diễn ra ở VN, như một quá trình tất yếu không thể đảo ngược. Những thứ mới phù hợp đc sinh ra để thay thể những thứ cũ, là tất yếu. Tương lai của bất động sản để ở dành cho người có thu nhập khá trở lên, là căn hộ, là liền kề, biệt thự, có thể có một góc cho nhà mặt phố để kinh doanh, chứ chắc chắn không có nhà ngõ. Các cụ cứ ngẫm mà xem.

Giá bán cũng đã và dần đang thể hiện điều này. Quan điểm cá nhân e, giá bán căn hộ (trung cấp) ở HN sẽ dần tiệm cận với giá ở Sài Gòn, tính trung bình = tầm 1/2-1/3 giá liền kề cùng khu vực, 2/3 giá nhà ngõ ô tô khu vực đó. Hiện nay giá căn hộ loại này ở HN chỉ bằng ~1/5 giá liền kề cùng khu vực, = 1/3 giá nhà ngõ ô tô khu vực đó. Các ước tính trên chỉ là tương đối, do căn hộ cũng nhiều phân khúc, liền kề cũng đường to đường nhỏ, nhà ngõ cũng nhiều loại, nhưng sơ bộ định tính là như thế.

Nếu mà giá nhà ngõ giảm thế ta lại mua 2 3 căn liên nhau tầm 200m2 làm nhà có sân vườn, oto trong sân cho thoải mái. Chỗ giáp đường xây lùi hẳn lại 1m cho to rộng.

Fightingman

Xe buýt
Đúng là cụ chủ mở therd này khác gì vãi cơm nguội cho gà đánh nhau=))...cụ ấy thâm thật!

caisua

Xe lăn

Cụ viết chất lượng ghê! Ngoài ra em cũng nghĩ giờ buôn bán online ngày 1 tăng như này thì nhà có cửa hàng sẽ mất dần lợi thế, ít người thuê, giá trị giảm dần

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Phục cụ điềm đạm thật, cãi nhau với loaji cố tifnh không hiểu
Bản chất là phải xin phép nhưng cãi cố chỉ là thông báo thì là điềm đạm à? Vin vào 2 chữ "thông báo" khi vận chuyển vật liệu, dụng cụ để tự tưởng tượng ra nếu không thông báo cũng được (kiểu như mình chỉ lịch sự thôi sau đó cứ làm không cần chấp thuận nhưng quên rằng không có quy định nào bên được thông báo phải auto chấp thuận cho dù đúng quy định ngoài nội dung đại khái là "tạo điều kiện") thêm nữa Luật nó quy định 1 lô 1 lốc lại kèm thêm "khoản khác" của nội quy chung cư thì hầu như mọi sửa chữa liên quan đến điện, nước, kết cấu, thiết kế, ... cho dù là bên trong căn hộ ở phần diện tích riêng đều phải xin phép (bằng hình thức này hoặc hình thức khác :)) )
H em mới biêst trường hợp đầu tiên chơi otf không cần phair có não đó ạ...cụ đỉnh quá
Em thì không lạ lắm, cần 1 còm là hiểu ngay não chỉ để cho có :))

coolpix8700

Xe ngựa
gunners nói:
Nếu cùng giá tiền, chung cư chắc chắn sống sướng hơn nhà dưới đất. Em nhắc lại là cùng giá tiền. Và chỉ xét việc sống sướng, ko xét giá trị đầu tư.
Cụ viết chất lượng ghê! Ngoài ra em cũng nghĩ giờ buôn bán online ngày 1 tăng như này thì nhà có cửa hàng sẽ mất dần lợi thế, ít người thuê, giá trị giảm dần
Bác ấy chỉ đúng đến 1 cái ngưỡng nào thôi, vượt qua thì rất ít người chọn chung cư, kể cả cái chung cực sang đang làm ngay cạnh hồ Hoàn Kiếm!
Mà cái ngưỡng này cũng không quá cao đâu. Giữa 10 và 20 tỷ thì phần lớn những người đang chọn chung cư thuộc 1 nhóm khá khác biệt của xã hội.
Đúng là nhà trong ngõ hẻm, nhà riêng nhưng ô tô phải để ngoài bãi, ô tô để trong nhà nhưng chung với người có khá nhiều bất tiện, nhưng nhiều người vẫn chọn cũng chưa hoàn toàn là đầu tư, sợ mất giá, mà họ chọn vì sự tự do, không phải chung đụng.
Còn trên cái ngưỡng em viết ở trên thì cả căn penthouse cũng rất nhiều thứ để người ta không chọn (cái căn penthouse ở Keanang mà em viết ở phần đầu đã đăng rao bán mấy năm liền là họ giao 4 chục tỷ - ảnh chụp chưa hoàn thiện mà đang là thô, bên trong chỉ thấy mỗi bê tông, để hoàn thiện thì tùy để phải thêm từ 10 đến 20 tỷ nữa)!

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Bác ấy chỉ đúng đến 1 cái ngưỡng nào thôi, vượt qua thì rất ít người chọn chung cư, kể cả cái chung cực sang đang làm ngay cạnh hồ Hoàn Kiếm!
Mà cái ngưỡng này cũng không quá cao đâu. Giữa 10 và 20 tỷ thì phần lớn những người đang chọn chung cư thuộc 1 nhóm khá khác biệt của xã hội.
Đúng là nhà trong ngõ hẻm, nhà riêng nhưng ô tô phải để ngoài bãi, ô tô để trong nhà nhưng chung với người có khá nhiều bất tiện, nhưng nhiều người vẫn chọn cũng chưa hoàn toàn là đầu tư, sợ mất giá, mà họ chọn vì sự tự do, không phải chung đụng.
Còn trên cái ngưỡng em viết ở trên thì cả căn penthouse cũng rất nhiều thứ để người ta không chọn (cái căn penthouse ở Keanang mà em viết ở phần đầu đã đăng rao bán mấy năm liền là họ giao 4 chục tỷ - ảnh chụp chưa hoàn thiện mà đang là thô, bên trong chỉ thấy mỗi bê tông, để hoàn thiện thì tùy để phải thêm từ 10 đến 20 tỷ nữa)!
Chém vừa thôi cụ ơi.
Penthouse hoàn thiện giỏi thì 10tr/m2, tầm 3-4 tỷ hết mức.
10-20 tỷ ở mồm cụ à hay cụ là kiến trúc sư???
10-20 tỷ