[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

Linh Net

Xe buýt
E bên vin khu phạm hùng cụ ah, bản vẽ hoàn công e dc phát nó có khoảng 10 trang A3, nhà e như thế là có cái dở vì em đang định mua thêm 1 căn bên cạnh đập thông, nhưng tường này thì ko dc phép đập rồi
về cách âm thì nhà em ko nghe thấy hàng xóm trên dưới trái phải làm gì trừ nhà hàng xóm khoan đục, mấy nhà bên/trên cũng có trẻ con mà k bgio nghe thấy tiếng nhảy

Tường 10 1 hàng gạch cụ ah, cửa ngăn cửa gỗ CN ép
Nói thì các cụ bảo là đồi trụy.
Nhưng các chị em dịch vụ giờ thuê chung cư ở Vin Ocean Park hành nghề khá là nhiều luôn.
Bên cạnh đó các anh em cũng setup phòng bay ở Huyện Ocean Park nữa.

Thế nên chẳng có lý nào mà ồn ào hàng xóm cả, he he.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Tầng tôi có 5 phòng, từ 180-350m2.
Tôi Toàn đợi thang máy 1 mình.
Mà Tôi có ra thang máy cũng không có thói quen nhìn mặt, xum xuê câu truyện làm quà.. như quê cụ đâu.
Vì cơ bản khu tôi tôn trọng sự riêng tư và ai cũng khá bận.

Nhưng anh em bảo vệ và quản lý thì hầu như tôi chơi hết. Đêm hôm gọi cái có luôn.

Ok chưa?

Tôi không xum xuê như quê cụ nên cụ lạ là đúng.
Còn cụ bảo tôi bã đậu tôi cũng chả phiền lắm, miễn cụ vui.
Người như cụ cứ nói sướng miệng, hả miệng… nhiều lúc cũng chẳng quan tâm thiệt hơn gì đâu.
Chấp làm gì
Cc e ở trc có 17 căn/sàn. 15 tháng máy. Hầu như e ko gặp hx mấy. Tuy có biết + trẻ con sang nhà nhau chơi nhưng nói chung là ít gặp lắm. Gặp cũng chỉ gật đầu chào. Ở cc thì đúng như cụ nói. Riêng tư, Ít có sự giao tiếp kiểu làng xóm.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
E xác định ko chào luôn và ko nhìn họ. Xem như đang ở hotel ấy.
Tuy nhiên có 1 bác 5x cứ vào hay ra thang là chào cả nhà!, thế thì mình đáp lại vui vẻ thôi :)).
Tây nó khá cởi mở.
Tầng em thấp thoáng toáng áo xanh, land biển 80, land biển đỏ… mọi người hầu như không giao tiếp.
Chị giúp việc nhà em có lần kể:
Kiểu Cụ chào mà mặt họ lạnh tanh hoặc trả lời lí nhí xong bấm điện thoại, ngại phết đấy.
Chắc Tây sang VN bị đồng hóa thành Tây Mỗ rồi ;))
Thực ra e từng sống ở cc cả chục năm ở ngoài VN từ thời SV, và sau này đi nước ngoài thỉnh thoảng cũng ở chung cư ở EU, Nhật - mỗi khi e đứng đợi thang máy, hoặc đứng chơi ngoài cổng, trong sân gặp người ở cc ra vào họ toàn mỉm cười chào mình trước (Nhật thì toàn cúi đầu xuống chào) và đương nhiên mình cũng phải có phản ứng chào lại ngay, ko lại theo thói quen ở VN trơ mắt ra nhìn.... ngạo nghễ thì quả là ôi riêu.

pimbim

Xe tăng
Nếu cụ thớt có biệt thự khoe ăn đứt chung cư thì đúng, đây nhà bé tẹo trong ngõ ngách khoe người ta cười.

Theo tôi chung cư trung cao cấp ăn đứt nhà ngõ ngách, thể hiện giá nhà trong ngõ vẫn thế, trong khi chung cư khu vin tăng 35% sau 2 năm.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nói thì các cụ bảo là đồi trụy.
Nhưng các chị em dịch vụ giờ thuê chung cư ở Vin Ocean Park hành nghề khá là nhiều luôn.
Bên cạnh đó các anh em cũng setup phòng bay ở Huyện Ocean Park nữa.

Thế nên chẳng có lý nào mà ồn ào hàng xóm cả, he he.
Dễ cụ ơi. CC 3 phòng ở 1 phòng giữa thôi là yên tâm :))

Linh Net

Xe buýt
Thực ra e từng sống ở cc cả chục năm ở ngoài VN từ thời SV, và sau này đi nước ngoài thỉnh thoảng cũng ở chung cư ở EU, Nhật - mỗi khi e đứng đợi thang máy, hoặc đứng chơi ngoài cổng, trong sân gặp người ở cc ra vào họ toàn mỉm cười chào mình trước (Nhật thì toàn cúi đầu xuống chào) và đương nhiên mình cũng phải có phản ứng chào lại ngay, ko lại theo thói quen ở VN trơ mắt ra nhìn.... ngạo nghễ thì quả là ôi riêu.
Cụ cứ vào chung cư cao cao tí là cụ tự trải nghiệm thôi.
Em ở nhà đất thì hàng xóm khá quý và vui nhé.
Nhưng chung cư thì khác hẳn luôn.
Cùng tầng có 1 con bé nhìn được lắm nhé, nhưng 1 năm khéo gặp 1 đến 2 lần ... chấm hết.

Có hôm sự cố chuông báo cháy ở tầng, cả tầng ùa ra nhưng chỉ hỏi nhau xem nhà nào nhà nào... xong cũng chấm hết.

Đông86

Xe điện
Cc e ở trc có 17 căn/sàn. 15 tháng máy. Hầu như e ko gặp hx mấy. Tuy có biết + trẻ con sang nhà nhau chơi nhưng nói chung là ít gặp lắm. Gặp cũng chỉ gật đầu chào. Ở cc thì đúng như cụ nói. Riêng tư, Ít có sự giao tiếp kiểu làng xóm.
Vâng cụ. Em thích riêng tư, mình làm ra tiền mình tiêu. Không động chạm hay xin xỏ ai, không vay cân gạo, chai nước mắm như ở trong quê.

Linh Net

Xe buýt
Nếu cụ thớt có biệt thự khoe ăn đứt chung cư thì đúng, đây nhà bé tẹo trong ngõ ngách khoe người ta cười.

Theo tôi chung cư trung cao cấp ăn đứt nhà ngõ ngách, thể hiện giá nhà trong ngõ vẫn thế, trong khi chung cư khu vin tăng 35% sau 2 năm.
Nó phải ở tầm biệt thự Đơn lập, rồi có osin thì mới ở đẳng khác được.
Còn em ở nhà phân lô phố rồi, so với chung cư cao cấp vẫn 1-9, 1-10 thôi.

Nhưng các cụ có tuổi, ngân sách ít thì nên đu chung cư cho đỡ leo leo và an ninh, an toàn.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là ko nên cứng ngắc cụ nhỉ. Ở cc gặp hx sát vách e cũng chỉ gật đầu ( họ cũng thế ). Hồi ở với ông bà già ( bt phân lô ) gặp hàng xóm còn éo chào. Vỉ họ có qh chào hỏi j nhà m đâu. H xuống đất ở phân lô thì lại sởi lởi chào hỏi nhau thân thiết. Chỗ e tỉnh làng nghĩa xóm lắm. Có việc j là sang giúp nhau, về quê hay đi đâu đều co quà các nhà. Tháng tụ tập ăn uống cho bọn trẻ học nấu nướng chơi với nhau. Ai đi vắng là đưa chìa khoá gửi nhà khác nhỡ có việc j thì giúp… nói chung đúng kiểu xóm làng xưa.

Linh Net

Xe buýt
Vâng cụ. Em thích riêng tư, mình làm ra tiền mình tiêu. Không động chạm hay xin xỏ ai, không vay cân gạo, chai nước mắm như ở trong quê.
Em cũng vậy, về đến nhà là chỉ gia đình.

Nhưng em chơi thân đội bảo vệ lắm, đội vệ sinh + thợ điện nữa.

Khách lạ đến chơi, bảo đến nhà em cái là auto lên luôn không cần giấy tờ gì hết.

Linh Net

Xe buýt
Đúng là ko nên cứng ngắc cụ nhỉ. Ở cc gặp hx sát vách e cũng chỉ gật đầu ( họ cũng thế ). Hồi ở với ông bà già ( bt phân lô ) gặp hàng xóm còn éo chào. Vỉ họ có qh chào hỏi j nhà m đâu. H xuống đất ở phân lô thì lại sởi lởi chào hỏi nhau thân thiết. Chỗ e tỉnh làng nghĩa xóm lắm. Có việc j là sang giúp nhau, về quê hay đi đâu đều co quà các nhà. Tháng tụ tập ăn uống cho bọn trẻ học nấu nướng chơi với nhau. Ai đi vắng là đưa chìa khoá gửi nhà khác nhỡ có việc j thì giúp… nói chung đúng kiểu xóm làng xưa.
Em cũng ở nhà phân lô phố, hàng xóm cũng tình cảm mà.

Cũng có vị áo xanh lá, land đỏ đón... nhưng anh em nói chuyện toàn Tao với Chú các kiểu.

Còn chung cư nó khá cục bộ và biệt lập.
Em không rõ nữa nhưng ở đâu thì âu đấy thôi.

thichduthu2011

Tầu Hỏa

Đoạn dưới thì cụ vội rồi, khu vin cc nó tăng thì đất xung quanh ấy tăng còn hơn. Cụ cứ lấy chỗ này so chỗ kia thì khập khễnh lắm cũng giống như cụ thớt khoe nhà đất trong ngõ 35m2 các cụ cũng chỉ nên so sánh cc gần đó khoảng 70m2 là vừa :))

thuongnho

Xe buýt
Ôi sao các cụ ở chung cư lại ít tiếp xúc hàng xóm vậy. Nhà e từ hồi mới đã chơi cả tầng, thỉnh thoảng rủ nhau đi liên hoan, đi chơi, đi xem film, đưa đón hộ con cho nhau, chia sẻ chỗ học, nuôi dậy con. Bọn trẻ con nó chơi với nhau cũng vui, gắn kết. Nói chung e thích hàng xóm ở chubg cư lắm.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Ôi sao các cụ ở chung cư lại ít tiếp xúc hàng xóm vậy. Nhà e từ hồi mới đã chơi cả tầng, thỉnh thoảng rủ nhau đi liên hoan, đi chơi, đi xem film, đưa đón hộ con cho nhau, chia sẻ chỗ học, nuôi dậy con. Bọn trẻ con nó chơi với nhau cũng vui, gắn kết. Nói chung e thích hàng xóm ở chubg cư lắm.
Tuỳ cc cụ ạ. Cc e ở thì là vậy. Ít gặp. Có gặp thì chỉ gật đầu. Trong khi nhiều cc giống như nhà cụ. Có gr tầng luôn. Hx giao lưu tưng bừng

Gừng

Xe container
Cái thang máy cụ có phóng xe vào được không? Ngõ mà hôm nào cụ khó ở cụ có thể phóng vèo đến nhà và đóng cửa lại nhưng đi thang máy cụ phải chấp nhận xã giao bất đắc dĩ và nghe e c những điều không muốn nghe :))
nhà e có thang máy và xe vânz có thể vào nhaf dc ạ

Gừng

Xe container
Nhà em rộng gần 80m2, 5 tầng, lễ tết mà cúng cụ thì đúng như tập thể dục luôn, bê được mâm cơm cúng lên mà thiếu cái gì thì toàn phải đánh dây thép xuống cho chúng nó bổ sung nốt, bê lên đến nơi đứng thở 5 phút chưa hết mệt. Lau xong 5 tầng nhà thì cứ là sái cánh tay. Nhiều lúc lười cứ kệ, bẩn bẩn tí ko chết, nên thấy mọi người ở cc trên một mặt bằng là em thích lắm. E cũng ý định mua một căn cc 1PN để ở lúc già cho đỡ nhọc. E tính lúc về hưu mà thằng cu lấy vợ là em ra ở riêng, nhà cửa giao lại hết cho nó, E ở một mình rồi du lịch, hay tụ tập hội nhóm này kia các kiểu cho sướng. E đang ngắm cc OCP mà ko biết có thực hiện mong ước được không.

sao cụ ko lắp them cái thang mays