[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

coolpix8700

Xe ngựa
e thấy ở quê vẫn là sướng nhất nếu đã dư tài chính, chả quan tâm chung cư hay nhà đất. Nhà 2000 m2 chim bay gãy cánh ko có chỗ đậu :V
Ở quê thì tùy vùng, nhưng em thấy nếu ngoại thành HN hay rất nhiều tỉnh giáp ranh mức độ ô nhiễm còn tồi tệ hơn trong nội thành HN rất nhiều.
Đây là cổng vào XN em trên TN. Đất tụi em rất rộng, chim bay qua chưa gẫy được cánh, nhưng không phải chỉ 1 vài lần cái 2000m2. Nhưng ít nhất với cái tiêu chí bụi, thì xe để trên ấy bám bụi nhanh hơn ở nhà em rất nhiều. Nước rửa kính em đổ ở nhà, chứ không dùng nước trên ấy. Mà xung quanh từ bờ tường trở vào em đã cho trồng 3 lớp cây xanh. Cây keo bây giờ có cỡ 1 người ôm rồi!

Phòng em làm việc

Chỉnh sửa cuối:

Dungha

Xe điện
? Em thấy cụ lấy chung cư ở Time so mà? Thì phải so với nhà phố Minh Khai chứ ai lại so với... nhà phố Hà Đông bao giờ? :))
Mua 2 căn Time đập thông, có thể khó, nhưng em nghĩ vẫn khả dĩ hơn cầm 10-11 tỷ đi tìm nhà 56m2 5 tầng ở Minh Khai. ;))
Cụ xem nhà phố Hà Đông chưa? Nếu khu phố "cổ" Hà Đông kiểu Trần Hưng Đạo, Bà Triệu thì Minh Khai chả có cửa so về độ thuận tiện và sầm uất. Quy hoạch vuông vắn, tiện ích chả thiếu gì. Hàng ăn uống, ăn vặt ngon, phong phú như kiểu Hoàn Kiếm( có kém 1 chút). Buôn bán dễ. Giá phải tầm 200-300 tr/m2. Gì thì gì nó cũng là trung tâm 1 tỉnh ngày xưa. Trước em ở Thanh Xuân Bắc ăn chơi toàn ngược về Hà Đông gần hơn lên phố:)). Minh Khai vừa đông vừa tắc, có nhà chỉ cho thuê đi chỗ khác ở chứ ở không sướng.

Chủ thớt vứt miếng xương xong có dám vào phản biện đâu mà các cụ reply nhiệt tình thế. Đặt tiêu đề Góc phản biện mà méo dám phản câu nào.

jazzzzz

Xe lăn
Thực ra rất nhiều người viết không sai là phụ thuộc vào thói quen của từng người mà hài lòng được hay không. Với rất nhiều người đi chọn nơi ở theo tiêu chí thì chung cư dễ đạt hơn, vì hình thái chung cư rất nhiều căn hộ giống hệt nhau, chọn nhà dưới đất lại giống như chọn vợ/chọn chồng, được cái này sẽ mất cái kia.
Nhưng giống như bác, khi con bé út nhà em học cấp I, nó bán trú nên gần cuối giờ em mở cửa ra ban công nhìn sang bên kia đường. Thấy tụi lớp nó ùa ra là em xuống để dắt nó sang bên này. Khi nó học cấp II thì trường nó cách nhà gần 1 cây nên vẫn phải đưa đón bằng 2B, lên cấp III gần 3 cây thì nó tự đi được. Tất nhiên bây giờ đại học nó tự đi, nhưng tụi em cũng hướng để nó vào cái trường cách nhà chưa đến 2 cây.
Em tìm nhà với tiêu chí gần, nhưng không sát bệnh viện, trường học, chợ. Sát trường thì đi lại rất khó chịu, nhưng sát chợ với bệnh viện còn thêm ô nhiễm.
Riêng cái nhà đang ở thì tụi em hài lòng vì nó không chỉ đạt những tiêu chí mà mất gần 4 năm mới tìm được. Trong đó quan trọng nhất là từ nhà em đến văn phòng Cty đi lúc tắc đường nhất cũng không quá 10 phút xe 2B, nên khách em đều tiếp ở phòng khách của văn phòng (tất nhiên văn phòng là đất có sổ đỏ nên mới gắn với nhà ở).
Tháng trước em trông bà già em mổ ở bệnh viện, nhưng cơm em tự nấu ở nhà mang vào, chứ không mua cơm quanh bệnh viện, kể cả hôm em lên XN trên Thái Nguyên (em với cô em út thay nhau trông cụ).
Còn mấy thứ các bác khác mô tả như ẩm thấp tối tăm em không bàn. Tất cả các toillette trong nhà em tùy thời gian trong ngày mở cửa sổ là hứng được ánh nắng. Định kỳ em vẫn làm như vậy để "hong khô, tẩy uế". Trong nhà không bao giờ bị ẩm quá, có cái thớt về máy sấy, em đã viết quần áo của em không sấy, kể cả hôm nồm ẩm nhất thì em không phơi ngoài sân nữa mà kéo vào trong nhà!

Tất nhiên mở cửa sổ tẩy trùng thì ánh nắng phải rọi được khắp phòng. Hôm nay không có nắng nên chỉ thấy thế này thôi:

Sếp em rất giàu nhưng toàn ở nhà thuê, ông ấy chọn mấy cái CC xịn và gần trường con học để ở.
Bây giờ con học ĐH mới ở cố định.

Dancingwiththewind

Xe điện
Chính vì chịu đủ nỗi khổ nơi thang máy văn phòng nên em mới kinh sợ thang máy chung cư :))

Vào thang máy dính combo: đông, hôi, béo, già, xấu...em chỉ cố rúc vào 1 góc, mắt nhắm lại cầu cho thang nó nhanh nhanh :(

Đúng là khổ
Khổ thân bác, chung cư chỗ em thì khốn nỗi vào thang máy toàn gặp phi công (do tiện đường ra sân bay nên phi công thuê, mua khu nhà em), trai xinh gái đẹp. Em em còn bảo chắc chị xấu nhất tòa nhà chị ấy nhỉ,hic. Bọn trẻ con tây, ta, lại nói chuyện tiếng A với nhau veo véo, trẻ con lễ phép. Có con bé con vào thang máy chào hỏi nói chuyện với em mà con em còn hỏi ơ em ý quen mẹ à? Bảo không con ạ, em ấy biết là cùng tòa nên em ấy chào hỏi thôi.
Ngay cạnh nhà em là nhà có ba đứa từ 2 tuổi đến lớp 1 mà không thấy bóng hay tiếng nô đùa của bọn chúng bao giờ vì thường hoặc ở trong nhà hoặc xuống sân chơi. Sảnh tầng nhà em rộng, ông chồng bảo bày đc 8-10 mâm ấy nhỉ, em lườm cho phát. Có nhà cộng đồng ai cần thì xuống đấy mượn chứ không đc bày gì ở sảnh đâu. Không biết các tầng khác thế nào chứ tầng nhà em hầu như chả nhìn thấy nhau, chắc mỗi người đi lại một giờ. Bác hàng xóm còn bảo chục ngày mới nhìn thấy cháu.
Có điều tầng nhà em có mấy chị em thì mỗi em phải đi cày kiếm tiền, khổ tâm quá.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư hay nhà đất nó dành cho nhu cầu khác nhau. Nhưng CC thì không bh bằng nhà đất đc cả nếu so về giá trị. và phong cách sống. Tôi ở CC cỡ 20 năm, đóng phí QL hàng tháng , rất sạch sẽ. Nhưng vô cùng bất tiện vì nó là Chung mà. HX bên trái, phải, trên dưới.... hầm bà làng các kiểu. Họ ồn, mình ồn khi có vc..... rất nhiều vấn đề nảy sinh trong cuộc sống.
Tôi Xuống mặt đất 11 năm nay nó sướng gì đâu không, thích thì nướng BBQ ở sân vườn, mở nhạc, xem phim ầm ầm. ở chung cư thì người ta gõ cửa ầm ầm . Giá trị nhà đất tăng gấp 3 lần. cách âm , cách nhiệt cực tốt. CCCM so sánh thì cần phải so sánh với khu vực mình đang sống ý. CCCM ở CC Vinhomes có thích xuống mặt đất Vinhomes không ? chả thích bỏ xừ ra ý chứ nhể :D. Có điều đủ xèng để mua nó không thôi.
Đừng mang chung cư khu mới giá trị 5..10 tỷ ra so đo với khu mặt đất cũ kỹ chật trội. bởi nó khập khiễng lắm.
Hình như cụ ở nước ngoài, cụ ko hiểu gì, cụ bảo đừng mang chung cư 5-10 tỷ ra so đất cũ thế cụ có biết cái chung cư Vinhome so với mặt đất Vinhome nó chênh nhau bao tiền không mà cụ đòi xuống?

Ở HN tìm chung cư hàng xóm văn mình dễ hơn nhà đất nhiều đấy, tất nhiên đừng nói biệt thự hay khu đô thị nhé.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em có đủ cả chung cư cao cấp lẫn mặt đất. Đã ở cả 2.
Kết luận: Em ko bao giờ ở chung cư.
Lý do lớn nhất là em ghét CHUNG. Đặc biệt ghét đi chung thang máy với người lạ.
Đi chung thang máy với người lạ mùi người hôi, người già, người béo, giúp việc, xấu, vô ý...là em rất khó chịu.
Trừ phi chung thang máy với gái trẻ xinh thơm :))
Thơm nhưng mà phò nhiều lắm cụ ơi

xebetong

Xe container
Cụ chưa được đi thang máy mấy cái cc như millennium quận 4 roài (giá giờ chắc khoảng 60tr/m2)
Vào đó chỉ mong cái thang máy nó nhỏ lại vì toàn em hàng 1000$ thơm nức mũi thuê trọ :)

Chính vì chịu đủ nỗi khổ nơi thang máy văn phòng nên em mới kinh sợ thang máy chung cư :))

Vào thang máy dính combo: đông, hôi, béo, già, xấu...em chỉ cố rúc vào 1 góc, mắt nhắm lại cầu cho thang nó nhanh nhanh :(

Đúng là khổ

Thực ra rất nhiều người viết không sai là phụ thuộc vào thói quen của từng người mà hài lòng được hay không. Với rất nhiều người đi chọn nơi ở theo tiêu chí thì chung cư dễ đạt hơn, vì hình thái chung cư rất nhiều căn hộ giống hệt nhau, chọn nhà dưới đất lại giống như chọn vợ/chọn chồng, được cái này sẽ mất cái kia.
Nhưng giống như bác, khi con bé út nhà em học cấp I, nó bán trú nên gần cuối giờ em mở cửa ra ban công nhìn sang bên kia đường. Thấy tụi lớp nó ùa ra là em xuống để dắt nó sang bên này. Khi nó học cấp II thì trường nó cách nhà gần 1 cây nên vẫn phải đưa đón bằng 2B, lên cấp III gần 3 cây thì nó tự đi được. Tất nhiên bây giờ đại học nó tự đi, nhưng tụi em cũng hướng để nó vào cái trường cách nhà chưa đến 2 cây.
Em tìm nhà với tiêu chí gần, nhưng không sát bệnh viện, trường học, chợ. Sát trường thì đi lại rất khó chịu, nhưng sát chợ với bệnh viện còn thêm ô nhiễm.
Riêng cái nhà đang ở thì tụi em hài lòng vì nó không chỉ đạt những tiêu chí mà mất gần 4 năm mới tìm được. Trong đó quan trọng nhất là từ nhà em đến văn phòng Cty đi lúc tắc đường nhất cũng không quá 10 phút xe 2B, nên khách em đều tiếp ở phòng khách của văn phòng (tất nhiên văn phòng là đất có sổ đỏ nên mới gắn với nhà ở).
Tháng trước em trông bà già em mổ ở bệnh viện, nhưng cơm em tự nấu ở nhà mang vào, chứ không mua cơm quanh bệnh viện, kể cả hôm em lên XN trên Thái Nguyên (em với cô em út thay nhau trông cụ).
Còn mấy thứ các bác khác mô tả như ẩm thấp tối tăm em không bàn. Tất cả các toillette trong nhà em tùy thời gian trong ngày mở cửa sổ là hứng được ánh nắng. Định kỳ em vẫn làm như vậy để "hong khô, tẩy uế". Trong nhà không bao giờ bị ẩm quá, có cái thớt về máy sấy, em đã viết quần áo của em không sấy, kể cả hôm nồm ẩm nhất thì em không phơi ngoài sân nữa mà kéo vào trong nhà!

Tất nhiên mở cửa sổ tẩy trùng thì ánh nắng phải rọi được khắp phòng. Hôm nay không có nắng nên chỉ thấy thế này thôi:

Caia ret rum nhà cụ dễ 20m . Căn hộ nhà cụ chắc trên 100m

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em tìm nhà với tiêu chí gần, nhưng không sát bệnh viện, trường học, chợ. Sát trường thì đi lại rất khó chịu, nhưng sát chợ với bệnh viện còn ô nhiễm.
Còn mấy thức các bác khác mô tả như ẩm thấp tối tăm em không bàn. Tất cả các toillette trong nhà em tùy thời gian trong ngày mở cửa sổ là hứng được ánh nắng. Định kỳ em vẫn làm như vậy để "hong khô, tẩy uế"!
Thế nên e bảo là tùy vào nhiều yếu tố, tùy thời điểm , tùy sở thích chứ ko thể nói cái nào sướng hơn cái nào được . Cụ chủ quăng cái topic ở đây cho các cụ tha hồ cãi nhau

Nhà đất trên 100m2 nhưng ngõ rộng dưới 3m thì ko bằng cc đâu cụ, nhất là ngõ sâu ngoằn ngoèo!
Thì tự hiểu chứ. Ai tính mấy hẻm xe ba gác nàm gì. Chán mấy cụ vl. Vấn đề của quán caphe là mem ko cùng phân khúc nên mỗi khi chém gió thì noạn cào cào cả lên.

HeoQuay66

Xe tăng
Nhà đất có mấy cái tiện như: Bước vai bước là ra ngoài rồi, mua bán trao đổi với hàng rong trước cửa luôn (điều hòa quạt cháy máy bơm, xôi xéo, bánh mì...), nhận hàng ship cũng nhanh gọn, nếu hàng nhỏ mà không có nhà thì shipper ném vào nhà đc luôn. Thích sơn sửa gì cũng không phải xin ai, không gian riêng tư hơn (riêng tầng, riêng phòng)...

taiadau

Xe điện
Nhiều hôm vào thang máy với 1 dàn các chị sồn sồn u40-50. Nhìn zai ngon với con mắt hau háu như mún lột truồng ra.
Cảm giác ớn lạnh, thấy thời gian trong thang máy dài như vô tận
Vậy cụ cho biêt khu CC cụ từng ở và VP cụ từng làm mà gặp những cảnh này xem nó là khu nào mà tệ thế. U40 hay U50, người tốt hay xâu qua thời gian đều sẽ đến độ tuổi đó, cụ sao chổi hay sao mà toàn gặp đúng hạng người như cụ miêu tả.

XSim

Xe container
Ở quê 2000m2 mà có tiền xây 2 tầng thôi, đủ tiện nghi và có sân vườn ao hồ rộng thì quá bt Vin HN ấy.
Cụ có biệt thự Vin cụ có đồng ý đổi lấy mảnh 2000m2 ở quê không? Quanh mạn Hòa Lạc, Ba Vì, Hòa Bình thì đầy nhà có 2000m2, cụ ngỏ lời họ đồng ý tắc lự luôn đấy :D