[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều hôm vào thang máy với 1 dàn các chị sồn sồn u40-50. Nhìn zai ngon với con mắt hau háu như mún lột truồng ra.
Cảm giác ớn lạnh, thấy thời gian trong thang máy dài như vô tận
Thật á :)).

Kurumasuki

Xe container
Sống ở đâu mà nhiều tiền cũng sướng và ngược lại
Những nhược điểm sẽ được khắc phục bằng tiền
Khi thấy không khắc phục được dù có tiền, thì dùng tiền để đổi sang chỗ khác xịn sò hơn.
Ít tiền thì ở đâu cũng khổ.
Đóng thớt được rồi ạ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Mấy chung cư dùng ống đổ rác cũng tệ lắm, hôi hám, gián, chuột bọ ...
Còn chung cư hiện đại hơn chút, bảo trì tốt thì sạch hơn.
Ai cũng muốn có nhà to, có sân vườn, có gara để xe... tháp nhu cầu mà, tới lúc đủ tiền tự ắt chọn cái sướng hơn để ở.
Vì trong thớt nhiều cụ nêu nhà to quá, k sát đầu bài, nên em làm cái liệt kê ở trên thôi @@

Kurumasuki

Xe container
Sống ở đâu mà nhiều tiền cũng sướng và ngược lại
Những nhược điểm sẽ được khắc phục bằng tiền
Khi thấy không khắc phục được dù có tiền, thì dùng tiền để đổi sang chỗ khác xịn sò hơn.
Ít tiền thì ở đâu cũng khổ.
Đóng thớt được rồi ạ.

uây tầu

Xe tải
Thì chung cư gặp hàng xóm mát rượi cũng khác gì hả cụ?
Tỷ lệ hàng xóm mát rượi ở chung cư có vẻ ít hơn nhà đất. Ngoài ra còn có BQT, BQL và nội quy chung cư ràng buộc nên có mát rượi cũng khó hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Sướng hay không sướng phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố . Ví dụ như cái nhà e đang ở chỉ hơn 40m2, 2.5 tầng nhưng xung quanh rất tiện cho việc con đi học , không quá 500m có đầy đủ trường từ mầm non đến cấp 3 , thậm chí tầm 2km là đại học cho con em học . Hàng xóm rất thân thiện và quý mến nhau . Nhà e bé nhưng sắm gần như đầy đủ các tiện ích cho gia đình .
Cách 150m là bờ đê , là hồ trung tâm của thành phố . Phương tiện đi lại ko quá đông nhưng ko quá buồn như các khu đô thị .
Hồi môi giới dẫn em đi xem mấy cái nhà 3 tầng, 90m2 mặt sàn ở khu đô thị e đều thấy ko ưng cái nào như nhà em đang ở .
Thế nên cụ chủ thớt khá phiến diện khi đưa nội dung này ra .
Thực ra rất nhiều người viết không sai là phụ thuộc vào thói quen của từng người mà hài lòng được hay không. Với rất nhiều người đi chọn nơi ở theo tiêu chí thì chung cư dễ đạt hơn, vì hình thái chung cư rất nhiều căn hộ giống hệt nhau, chọn nhà dưới đất lại giống như chọn vợ/chọn chồng, được cái này sẽ mất cái kia.
Nhưng giống như bác, khi con bé út nhà em học cấp I, nó bán trú nên gần cuối giờ em mở cửa ra ban công nhìn sang bên kia đường. Thấy tụi lớp nó ùa ra là em xuống để dắt nó sang bên này. Khi nó học cấp II thì trường nó cách nhà gần 1 cây nên vẫn phải đưa đón bằng 2B, lên cấp III gần 3 cây thì nó tự đi được. Tất nhiên bây giờ đại học nó tự đi, nhưng tụi em cũng hướng để nó vào cái trường cách nhà chưa đến 2 cây.
Em tìm nhà với tiêu chí gần, nhưng không sát bệnh viện, trường học, chợ. Sát trường thì đi lại rất khó chịu, nhưng sát chợ với bệnh viện còn thêm ô nhiễm.
Riêng cái nhà đang ở thì tụi em hài lòng vì nó không chỉ đạt những tiêu chí mà mất gần 4 năm mới tìm được. Trong đó quan trọng nhất là từ nhà em đến văn phòng Cty đi lúc tắc đường nhất cũng không quá 10 phút xe 2B, nên khách em đều tiếp ở phòng khách của văn phòng (tất nhiên văn phòng là đất có sổ đỏ nên mới gắn với nhà ở).
Tháng trước em trông bà già em mổ ở bệnh viện, nhưng cơm em tự nấu ở nhà mang vào, chứ không mua cơm quanh bệnh viện, kể cả hôm em lên XN trên Thái Nguyên (em với cô em út thay nhau trông cụ).
Còn mấy thứ các bác khác mô tả như ẩm thấp tối tăm em không bàn. Tất cả các toillette trong nhà em tùy thời gian trong ngày mở cửa sổ là hứng được ánh nắng. Định kỳ em vẫn làm như vậy để "hong khô, tẩy uế". Trong nhà không bao giờ bị ẩm quá, có cái thớt về máy sấy, em đã viết quần áo của em không sấy, kể cả hôm nồm ẩm nhất thì em không phơi ngoài sân nữa mà kéo vào trong nhà!

Tất nhiên mở cửa sổ tẩy trùng thì ánh nắng phải rọi được khắp phòng. Hôm nay không có nắng nên chỉ thấy thế này thôi:

Chỉnh sửa cuối:

petitvanh

Xe tải
Chính vì chịu đủ nỗi khổ nơi thang máy văn phòng nên em mới kinh sợ thang máy chung cư :))

Vào thang máy dính combo: đông, hôi, béo, già, xấu...em chỉ cố rúc vào 1 góc, mắt nhắm lại cầu cho thang nó nhanh nhanh :(

Đúng là khổ
Cụ chắc cụ thơm hơn họ ko? Có khi các em phải đứng bên cạnh cụ cũng phải nhắm mắt và cầu cho thang nó nhanh nhanh

Demchinhhang.net

Xe container
Nhưng cái bể ngầm mở ra nhìn cũng bẩn lắm, mất vệ sinh, lợi bất cập hại?
Tích nước bể ngầm thì sẽ sinh ra nòng nọc, muỗi...
Nhu cầu nước để tắm giặt, rửa bát đĩa thì e nghĩ ko cần phải quá cầu kỳ thanh lọc nước, còn nước nấu ăn thì nhà e dùng cục lọc của Nhật 3 tháng thay 1 lần.
Bể ngầm bẩn là do cụ nghĩ thế thôi, hoặc ai đó ko biết làm để bị rò rỉ. Bể nhà em sau 3 năm em chuẩn bị tinh thần THAU BỂ mà bật cửa lên ngỡ ngàng. Không 1 vết vặn bẩn. Nước không có tí mùi lạ nào.

Dungha

Xe điện
Trước em ở cùng bố mẹ. Nhà phân lô 200m2 xây 80 m2, 3 mặt thoáng, đường trước nhà 5m, 2 vỉa hè. Sang chơi mấy nhà dưới 50m em thấy đã bí bách. Nhưng vào mấy căn cc em thấy cũng bình thường vì 1 mặt bằng giờ ra ở riêng căn cc có 75m2 nhưng thiết kế không có hành lang trong nhà thấy ổn với diện tích sử dụng. Nhưng bố trí đồ khoa học chút và hạn chế những đồ thừa phải cất kho. Vì không có kho. Ở với ông bà thì có mấy phòng kho, ông bà chất đủ thứ. Cc thì được cái con nhỏ dễ quản lý và dạy học. Mức độ riêng tư thì chưa cần với nhà con nhỏ. 2 ngủ mà cả nhà vẫn rúc vào 1 phòng. Khi nào con lớn thì nâng cấp căn to hoặc em lại xuống đất vì nhà còn mảnh 102m2, ô tô đỗ cửa ông bà cho còn mới đang để cho thuê. Mai đập đi xây lại 2 tầng là ở thoải mái. Chứ ở nhà đất mà xây cao mai có tuổi ngại leo lắm.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
e thấy ở quê vẫn là sướng nhất nếu đã dư tài chính, chả quan tâm chung cư hay nhà đất. Nhà 2000 m2 chim bay gãy cánh ko có chỗ đậu :V

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Thôi em tạm xếp thứ tự độ sướng như này vậy!
1. Lâu đài.
2. Biệt phủ.
3. Biệt thự.
4. Liền kề.
5. Nhà đất từ 100m2.
6. Chung cư cao cấp.
7. Chung cư tầm trung.
8. Nhà đất 35m2.
9. Chung cư cũ nát.
Mời các cụ ý kiến :))
Nhà đất trên 100m2 nhưng ngõ rộng dưới 3m thì ko bằng cc đâu cụ, nhất là ngõ sâu ngoằn ngoèo!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

piston

Xe container
Thang máy đúng là vấn đề của CC. Giờ cao điểm, hay thời covid... lúc covid căng chắc đi thang máy chỉ muốn nhịn thở. Rồi lại check cam f1/f2.

jazzzzz

Xe lăn
Chung cư hay nhà đất nó dành cho nhu cầu khác nhau. Nhưng CC thì không bh bằng nhà đất đc cả nếu so về giá trị. và phong cách sống. Tôi ở CC cỡ 20 năm, đóng phí QL hàng tháng , rất sạch sẽ. Nhưng vô cùng bất tiện vì nó là Chung mà. HX bên trái, phải, trên dưới.... hầm bà làng các kiểu. Họ ồn, mình ồn khi có vc..... rất nhiều vấn đề nảy sinh trong cuộc sống.
Tôi Xuống mặt đất 11 năm nay nó sướng gì đâu không, thích thì nướng BBQ ở sân vườn, mở nhạc, xem phim ầm ầm. ở chung cư thì người ta gõ cửa ầm ầm . Giá trị nhà đất tăng gấp 3 lần. cách âm , cách nhiệt cực tốt. CCCM so sánh thì cần phải so sánh với khu vực mình đang sống ý. CCCM ở CC Vinhomes có thích xuống mặt đất Vinhomes không ? chả thích bỏ xừ ra ý chứ nhể :D. Có điều đủ xèng để mua nó không thôi.
Đừng mang chung cư khu mới giá trị 5..10 tỷ ra so đo với khu mặt đất cũ kỹ chật trội. bởi nó khập khiễng lắm.
Bằng tiền cái nhà đất ở Vinhome thì mua đc cái CC xịn sò lắm đấy.

haiyen1012

Xe điện
Hiếm cái nào từ 100m2 mà ngõ chật cụ :D
Nhà bạn gái cũ em thời sinh viên trong ngõ Gốc Đề - Minh Khai đi xe máy cua 8-9 phát chóng mặt mới đến nhưng vào thì 1 bên nhà + sân 200m2, bên kia vườn trồng cây cũng phải 150m2. hồi đấy nông nổi nên chia tay, nghĩ mà tiếc :))

lanhpham

Xe điện
Cụ chắc cụ thơm hơn họ ko? Có khi các em phải đứng bên cạnh cụ cũng phải nhắm mắt và cầu cho thang nó nhanh nhanh
Giọng văn có vẻ khinh người cụ nhỉ, xã hội có người này người kia, người xấu người đẹp , có tý tiền đã ra vẻ ta đây

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
e thấy ở quê vẫn là sướng nhất nếu đã dư tài chính, chả quan tâm chung cư hay nhà đất. Nhà 2000 m2 chim bay gãy cánh ko có chỗ đậu :V
Ở quê 2000m2 mà có tiền xây 2 tầng thôi, đủ tiện nghi và có sân vườn ao hồ rộng thì quá bt Vin HN ấy.