[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vấn đề là các cụ fan cc bẩu ưu điểm của căn hộ cc là đặt bàn thờ cùng tầng luôn, trong khi nhà đất thì ... "ko được như vậy" ;))
Giống hệt như ở cc thì có thể đi bộ từ chỗ gởi xe lên thang máy (sau đó nghỉ giải lao để đợi) rồi từ thang máy đến nhà theo hành lang có thể dài lê thê không vấn đề gì nhưng leo mười mấy bậc cầu thang thì chết vì mệt :))

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Đồng tình với ý kiến của bác. Nhà e chính là ví dụ điển hình chịu trận đây bác. Ở trong một khu gọi là hầm bà lằng xán cấu các thể loại nhân dân. Trước mặt và bên cạnh nhà người ta cho thuê, trước mặt thì cửa hàng gas, bên cạnh thì là phòng thí nghiệm xây dựng. Đầu đường thì lại là tụ điểm tập hợp của mấy anh xăm trổ đầu trọc cho vay lãi. Thôi thì đủ thứ âm thanh hỗn tạp và nỗi sợ hãi, nhà của mình đường của nhà nước nhưng lúc nào cũng phải nói khẽ cười duyên, thấy các anh xăm trổ đậu xe kín đường là mình phải rẽ hướng khác mà vào nhà...
Cái đầy còn do giá tiền, nhu cầu của người mua, sự xem xét vị trí, dân cư dân trí khi mua nữa chứ. Cụ mua cái nhà nằm cạnh đống cửa hàng thế thì chắc là có nhu cầu mua bán kinh doanh ở khu phố nhộn nhạo rồi. Kiểu như muốn yên tĩnh, ít người mà cụ lại chọn mua nhà mặt ngõ chợ Văn Chương í ;))

Tony_Le

Xe container
Vấn đề là các cụ fan cc bẩu ưu điểm của căn hộ cc là đặt bàn thờ cùng tầng luôn, trong khi nhà đất thì ... "ko được như vậy" ;))
Đánh dưới thắt lưng đâu phải là hay. Thờ cúng là niềm tin, đã có niềm tin thì uống nước thánh cũng lành bệnh.

thich_j

Xe tải
Thôi thì nhà ai nấy ở thôi vì mọi so sáng đều là khập khiễng :D
So với CC thì em cũng thích nhà đất hơn. Nhưng quả nhà 35m2 mặt bằng dựng đứng 5-6 tầng thì em còn hãi hơn ^^
Nhân tiện các cụ cho em hỏi nhờ tí là BĐS diện tích tầm 50-60 chỉ nhà 2 tầng thôi (cấp 3-4 cũng đc), có mẩu sân đằng trước thì càng thích.. chắc giờ mất dạng rồi các cụ nhỉ. Nếu còn mà ở mấy quận trung tâm thì ko biết tầm bao nhiêu ạ :)

Cụ có nhu cầu mua không ạ? cụ cần ở HN thì nhắn em!

Nhà nguyên bản là khu tập thể liền kề ngày xưa (kiểu phân lô liền kề bây giờ) - Tổng diện tích đất khoảng 45-47m2, diện tích xây dựng ~ 28-30m2, xây 2 tầng - còn lại là sân phía trước.

Cách ao rùa < 5km - Gần bệnh viện, trường học, nhà trẻ, trung tâm TDTT.... không bao giờ ngập úng, giao thông thuận lợi!

Nhược điểm: Đường nội khu kiểu ngày xưa nên hơi nhỏ - chỉ đi vừa xe 3 bánh. Có 1 số đường chính thì eto đỗ cửa được.

Tony_Le

Xe container
Giống hệt như ở cc thì có thể đi bộ từ chỗ gởi xe lên thang máy (sau đó nghỉ giải lao để đợi) rồi từ thang máy đến nhà theo hành lang có thể dài lê thê không vấn đề gì nhưng leo mười mấy bậc cầu thang thì chết vì mệt :))
Cái này thì sai bét. Nếu chỉ leo 1-2 lần trong ngày thì không sao, nhiều lần sẽ thành chuyện nhớn. Thế nên vẫn ủng hộ thang máy hoặc nhà thấp.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái này thì sai bét. Nếu chỉ leo 1-2 lần trong ngày thì không sao, nhiều lần sẽ thành chuyện nhớn. Thế nên vẫn ủng hộ thang máy.
Theo lý thuyết cụ chui vào chui ra phòng ngủ làm gì? Còn nếu rảnh quá thì chứng tỏ còn sung thì chả có gì nhớn cả :))

Tony_Le

Xe container
Theo lý thuyết cụ chui vào chui ra phòng ngủ làm gì? Còn nếu rảnh quá thì chứng tỏ còn sung thì chả có gì nhớn cả :))
Leo 5 tầng lên xuống em không thích, đơn giản vậy thôi cụ ạ. Đi bộ từ chỗ xe đến thang máy đơn giản lắm, cụ đi bộ 5km với chạy 5km nó khác nhau nhiều phết đấy. :D

Trần Đoành.

Xe container
Nhà mặt đất thì phải ở trong 1 khu quy hoạch để ở chứ nhà mặt đất mà ở ngõ hay mặt phố thì em chịu. Thằng bên cạnh nó mở quán phở hay quán bún chả thì ôi thôi, chưa kể đêm nó mà uống vào nó hát ông ổng cả đêm thì cũng lại ôi thôi.
Hãy mơ cái nhà mặt phố hoặc ngõ to đi để ối giời ơi xem có ko đã

manhthangnguyen

Xe máy
Cái đầy còn do giá tiền, nhu cầu của người mua, sự xem xét vị trí, dân cư dân trí khi mua nữa chứ. Cụ mua cái nhà nằm cạnh đống cửa hàng thế thì chắc là có nhu cầu mua bán kinh doanh ở khu phố nhộn nhạo rồi. Kiểu như muốn yên tĩnh, ít người mà cụ lại chọn mua nhà mặt ngõ chợ Văn Chương í ;))
Chỗ nhà e gọi định nghĩa đúng là Khu dân cư chỉnh trang đô thị ấy, nghĩa là khu dân cư hiện trạng xong được nhà nước đầu tư chỉnh trang lại, làm đường nhựa có vỉa hè, trồng cây xanh... Cũng không phải là nằm ngoài đường lớn người ta kinh doanh hẳn, mà kiểu từng nhà có nhà thì ở có nhà thì kinh doanh, có nhà thì cho thuê không theo trật tự định hướng gì cả; có nhà cấp 4 có nhà lại xây 5 6 tầng. Vì vậy hỗn tạp đủ loại dân trí, dân muốn làm gì làm không có quy hoạch xây dựng, không theo mục đích sử dụng đất gì cả khiến bát nháo ảnh hưởng đến người chỉ có nhu cầu là để ở như em...

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Leo 5 tầng lên xuống em không thích, đơn giản vậy thôi cụ ạ. Đi bộ từ chỗ xe đến thang máy đơn giản lắm, cụ đi bộ 5km với chạy 5km nó khác nhau nhiều phết đấy. :D
à, em có còm nói về thực sự phải leo mấy tầng rồi đó. Cụ có thể đọc lại hoặc bỏ quá :))

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
thấy có nhiều cụ ngại leo tầng nhỉ? đối với e đi từ tầng 1 lên tầng 5 nó nhẹ tênh. có hôm trời mưa ko đi bộ dc e cứ làm 10 lượt lên xuống là xong bài. cccm chê nhà ông thớt 35m2 nhỏ. 35m2 x5 tương đương với căn cc 130m2 đó ạ. vậy cho e hỏi với cc <80m2 có nhỏ ko ạ? nhất là gđ có 2 con trở lên. căn 120m2 của e có 3 ngủ. 2 wc. con lớn bí phòng e định cải tạo thêm phòng ngủ. may vk chuyển việc nên thôi.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ở trên vừa chê "- Diện tích bé, ko thoải mái, đa số các phòng ngủ bé đến cực kỳ bé, nhìn quảng cáo thì giống như làm màu, nhưng về sống mới thất bí bách và khó chịu vì chật chội." nhưng nhà cụ - căn nhà kiểu mẫu thì 35m2, vậy là mỗi phòng ngủ chắc chắn ko được đến 12m2, vậy mà cụ cũng chê được :D, em chịu cụ. Em cứ tưởng 70m2 mặt sàn thì còn mở miệng ra chê được. Nhà em chung cư mỗi phòng ngủ nhỏ nhất cũng 15- 17m2 đây cụ ơi

Chẳng lẽ nhà cụ 4 người hay hơn luôn đi vệ sinh cùng lúc ạ? Chỉ cần nhà có 2 nhà tắm đã giải quyết ngon các vấn đề đó rồi. Mà xong ai là người hàng ngày vệ sinh các nhà vệ sinh thế cụ?

Cụ cứ làm như ở nhà đất thì dạy con ko xung đột thế hệ ý. Dạy hay ko, xung đột hay ko là nếp và cách từng nhà sống và cư xử. Nói như cụ, đang "dạy"m cái bọn bé nó chẳng gào ầm lên, ông bà tất tả chạy xuống khéo có khi lại ngã. Nhà em, ông bà nội sống cách 600km, thế mà mắng nó, nó còn bắt mẹ gọi điện về cho ông bà để mách là bố nó hư, mắng nó, ko cho nó làm abc, xyz kia kìa.

Thực ra câu nào của cụ cũng có thể phản bác vì lý lẽ của cụ nó ko chặt, nhưng sáng ra thế thui, nhỉ.
Nhà 35m2 giờ mỗi tầng nta làm 1 phòng thôi, cũng rộng được 20m mỗi phòng/tầng đấy. Nếu cụ chủ độc thân hoặc 2vc/2con thì 35m2 cũng là vừa đủ trong điều kiện tp, xe đỗ tận cửa vậy ổn rồi.
Nhà có riêng từng tầng thì rõ là riêng biệt hơn căn hộ chung tầng.

formula_one

Xe tăng
Thớt vẫn sôi động thế à các cụ. Chủ thớt thả khúc xương ae lao vào xâu xé nhau. Đóng thớt đê :))

L.C.D

Xe container
Dễ tính thì bàn thờ để đâu cũng được miễn là có, cẩn thận thì kiếm đươc chỗ để khó hơn lên giời nhất là nhà mua lại không xây mới.

Thang máy muốn lắp phải có tiền nhưng có nhiều tiền chưa chắc lắp được thang cho vừa ý vào cái nhà có sẵn.

Chém gió thì vậy là đạt yêu cầu rồi!:D
Nhà ng ta để bàn thờ tầng 1 đc nhưng nhà em cứ phải tầng cao nhất, nên em ko tranh luận với cụ slavik
Còn thang máy thì nhà em có cái sân 10m đằng trước, 30m đằng sau, cơ mà nhìn đi nhìn lại, chèn thang máy vào trong nhà hay ngoài sân đều xấu điên đảo, thành ra nhà em ko lắp. Vài năm nữa em phá toàn bộ bên trong rồi chia lại ko gian nhà, lắp thang máy để cho thuê giá tốt hơn, chứ em cũng ko có ý định ở nhà đất ạ.

smart_sharp

Xe điện
Cái này làm sao có đáp án cuối cùng được. Nhưng xu thế đô thị hóa như kiểu Việt Nam thì chung cư sẽ ngày càng phổ biến ở các đô thị.

Ben BMS

Xe buýt
Ai chả biết WC nó làm thông từ trên xuống dưới, còn tầng dưới nhà mình phòng khách tầng trên nhà khác nó đặt giường ngủ, đặt bô/ghế bô cho người già, trẻ em, ổ chó mèo, v.v... ko lẽ đi gõ cửa từng nhà bảo nó đừng có để những thứ đó ở vị trí ấy ;))
Hiếm nhà biến phòng khách thành phòng ngủ lắm.
Lăn tăn chuyện thằng trên mình làm gì thì mua penthouse, mình đè đâu thiên hạ chơi.

lanhpham

Xe điện
Nói về thờ cúng thì ở cc thờ cúng là vô nghĩa. Vì chỉ có 1 thổ công cho toàn bộ khu đất. Các cụ từng nhà muốn lượn về thăm con cháu phải đứng xa mà xin phép. Khéo đếch được cho về ấy chứ. Mà có về được khéo lại ngồi dưới đít thằng tầng trên :))
Lúc sống thì đối sử é ..o ra gì lo lúc chết bó tay

AnhViVu

Xe điện
Đọc đoạn chê chung cư xong e tưởng cụ thớt ở biệt thự 300-400m2 cơ :D