[Funland] [Góc chia sẻ] Tìm trường Cấp 3 THPT dân lập cho F1, ko dễ...: ((

Mytv

Xe điện
Hồi đó "dân lập" nó là hệ B của các trường công.
Hệ B vẫn là công lập mà cụ. Có điều điểm đầu vào thấp hơn & tiền đóng nhiều hơn. E nhớ ko nhầm thì học phí hơn 3-5 lần hệ A thì phải.

nkafe

Xe tải
Trường top bình bình như Phương Nam (May) học phí có 2M thôi a.
À mà có đến ba đứa cùng học cấp ba thì bố mẹ đẻ giỏi rồi, nếu đe giỏi và kiếm tiền kô tốt thì chỉ mong con học tốt thôi.
Em có 2 đứa thôi, đang nuôi thêm 2 đứa con của em trai nữa. Hai vợ chồng nó li hôn, vợ cũ nó đi lấy chồng mới, nó làm bên an ninh (nó bảo thế), đi biền biệt - con ở với ông bà già, mà ông bà già này thì ở với em. Giờ sắp vào đoạn khó đó.

Yeuaibaygio

Xe container
Ôi cái này thì đúng chuẩn luôn, chứ không tách hẳn ra khỏi trường công. Kiểu như bây giờ là khám dịch vụ trong các bệnh viện công ý cụ nhỉ!
Quê em thời 9x đầu đã có 1 trường dân lập (em không chắc có phải trước năm 90 không, tên lúc đó chính xác là THPT dân lập X). Rồi giai đoạn 9x các trường công top đầu xin vớt thêm mấy lớp ngoài công lập thì gọi là hệ "bán công" và nộp học phí cao hơn. Sau này lại bỏ hết hệ bán công ở các trường công lập và cho thành lập thêm mấy trường dân lập nữa.

PDlong

Xe điện
thpt hoàng long quận BĐ cũng đc cụ ạ

edc

Xe lăn
C3 thì xem trường nào gần nhà cho cháu đi học đỡ vất vả (tham gia giao thông càng ít thì càng đỡ rủi ro); trưa, tối về nhà được bát cơm tử tế bỏ vào mồm và có thời gian nghỉ ngơi dài hơn trường xa. Kỹ năng này nọ thì vứt xó đi, tập trung vào mà học ko lại dốt như bò chẳng vào được trường ĐH tử tế đâu.
Cụ viết thế này đi ngược bao nhiêu triết lý.:D
Học 1 buổi thì sẽ ko có bán trú + tiền ăn. Vậy các chi phí phát sinh chắc cũng ko nhiều
Học 1 buổi không có người ở nhà, hay có ông bà ở nhà con lo hơn đi học. Buổi chiều em tống đi học 3 môn toán, lý, hóa để chơi cùng bạn bè hết có 1tr/tháng. Không ở nhà nó ngủ + cày games.

FANVIST

Xe tăng
Cụ viết thế này đi ngược bao nhiêu triết lý.:D

Học 1 buổi không có người ở nhà, hay có ông bà ở nhà con lo hơn đi học. Buổi chiều em tống đi học 3 môn toán, lý, hóa để chơi cùng bạn bè hết có 1tr/tháng. Không ở nhà nó ngủ + cày games.
1 triệu 3 môn hay 1 môn vậy cụ?

edc

Xe lăn
1 triệu 3 môn hay 1 môn vậy cụ?
Cụ hỏi làm em phải check lại; tính kiểu gì có khoảng 500k/ 3 môn thôi (hôm đó nộp cả mấy loại tiền nên em nhầm). :D. Học ở lớp em hỏi lý, hóa cần học thêm ở ngoài k. Nó bảo không cần. Toán thì nó học ở ngoài, tuy học lớp 10 nhưng cháu học gần hết 1/2 năm lớp 11 rồi.
Vâng cụ. Mỗi ng mỗi cách làm :D ;)).
Em cũng có con mới học xong C3, em cho học trường gần, cơm 3 bữa ở nhà. Ngoài thời gian học ở lớp thì phải học thêm và học thầy riêng ở nhà và làm các công việc nhà, học điều khiển sử dụng xe máy. Những cái cấm là games, bạn bè, đi chơi. Cái phải công khai là điểm kiểm tra, điểm thi và số điểm bị mất so với thang điểm 10 ở chỗ nào để học và làm bù vào đó. Sau 3 năm thì cái em thu được là 3 năm hs giỏi và vào được ĐH top đầu, thừa mớ điểm. Giờ vào ĐH ban đầu thì cũng hơi gà tí do những năm C2, C3 bị ít cho tiếp xúc bên ngoài nhưng thế còn hơn là chả có gì.
Giờ em đang tiếp tục làm việc đó với cháu thứ 2; nó cũng hơi khó chịu nhưng phải chấp hành vì ko còn cách nào khác.
Cụ QL cháu cẩn thận thê, quả kiểm tra điểm thế mấy không bị trừ điểm. Thằng nhà em suốt ngày bị trừ điểm. Em nói nhiều vụ đấy, có vẻ không hiệu quả lắm.
Buổi trưa thằng nhà em về tự cắm cơm ăn xong đi ngủ, chiều đi học tiếp. Em bảo trưa sang ông bà ăn cơm, nhưng nó không sang. Nó bảo ông bà nấu thức ăn không hợp khẩu vị.
Em cũng chỉ mong nó duy trì lực học như hiện tại, là hết C3 có thể vào được nhóm trường top đầu. Với giáo dục mình cố gắng làm đúng ngay từ ban đầu, sau đỡ phải lo sửa lỗi. Lỗi vụ này khó sửa lắm. :D

TorienT

Xe container
Cụ hỏi làm em phải check lại; tính kiểu gì có khoảng 500k/ 3 môn thôi (hôm đó nộp cả mấy loại tiền nên em nhầm). :D. Học ở lớp em hỏi lý, hóa cần học thêm ở ngoài k. Nó bảo không cần. Toán thì nó học ở ngoài, tuy học lớp 10 nhưng cháu học gần hết 1/2 năm lớp 11 rồi.

Cụ QL cháu cẩn thận thê, quả kiểm tra điểm thế mấy không bị trừ điểm. Thằng nhà em suốt ngày bị trừ điểm. Em nói nhiều vụ đấy, có vẻ không hiệu quả lắm.
Buổi trưa thằng nhà em về tự cắm cơm ăn xong đi ngủ, chiều đi học tiếp. Em bảo trưa sang ông bà ăn cơm, nhưng nó không sang. Nó bảo ông bà nấu thức ăn không hợp khẩu vị.
Em cũng chỉ mong nó duy trì lực học như hiện tại, là hết C3 có thể vào được nhóm trường top đầu. Với giáo dục mình cố gắng làm đúng ngay từ ban đầu, sau đỡ phải lo sửa lỗi. Lỗi vụ này khó sửa lắm. :D
Giờ mới học hơn tháng mà con cụ đã xong hết học kì 1 lớp 11 cơ à.

FANVIST

Xe tăng
Giờ mới học hơn tháng mà con cụ đã xong hết học kì 1 lớp 11 cơ à.
em cũng thấy hơi ảo, nếu bảo lớp 11 học sang chương trình 12 rồi còn có lý, lớp 10 mới khai giảng và học đc 2 tháng, ảo thật đấy.

TorienT

Xe container
em cũng thấy hơi ảo, nếu bảo lớp 11 học sang chương trình 12 rồi còn có lý, lớp 10 mới khai giảng và học đc 2 tháng, ảo thật đấy.
Đầu óc tốt chút, đúng phương pháp và nếu học từ hè thì được ạ. Có cần thiết hay không thôi. Kiến thức phổ thông chừng 1 tháng/1 năm học là được ạ.

edc

Xe lăn
cái này chắc ở lớp học thêm, chứ ở trường thì ko hiểu thầy cô chạy kiểu gì luôn
Thằng nhà em đi học thêm bên ngoài cụ. Đợt nghỉ hè nó đi làm thêm trung tâm dạy học, tiện thể học luôn cùng anh chị lớp trên. Chứ ở trường thì theo CT của nhà trường.

PAS001

Xe tải
Cụ tham khảo THPT Nguyễn Bỉnh Khiêm - phố Trần Quốc Hoàn, quận Cầu Giấy nhé Cụ

Ăn tại trường, suất ăn ok, F1 gái nhà em ăn làm bữa chính, tối về gần như ko ăn j mà vẫn péo như nợn
Chương trình học không quá nặng, khá nhiều teamwork, phát huy kiểu xây dựng project rồi trình bày, bảo vệ
Mỗi tháng đi hoạt động thực tế 1 lần ở khu trang trại của Trường

Nói chung là em ưng ý
Em thấy phù hợp với mô hình này Cụ à. Cảm ơn Cụ

Gimad

Xe tải
Cụ tham khảo THPT Nguyễn Bỉnh Khiêm - phố Trần Quốc Hoàn, quận Cầu Giấy nhé Cụ

Ăn tại trường, suất ăn ok, F1 gái nhà em ăn làm bữa chính, tối về gần như ko ăn j mà vẫn péo như nợn
Chương trình học không quá nặng, khá nhiều teamwork, phát huy kiểu xây dựng project rồi trình bày, bảo vệ
Mỗi tháng đi hoạt động thực tế 1 lần ở khu trang trại của Trường

Nói chung là em ưng ý
Cụ cho hỏi chi phí trường NBK bây giờ như thế nào? thank cụ.

DurexXL

Xe lăn
Cụ cho hỏi chi phí trường NBK bây giờ như thế nào? thank cụ.
Học phí 6 củ rưỡi + ăn trưa tùy theo số lượng bữa - khoảng 1 củ 2 đến 1 củ 4

Tầm suýt soát từ hơn 7 củ đến tầm 8 củ/ tháng ợ

Nếu đi xe nhà trường đưa đón thì thêm 1 củ nữa

PAS001

Xe tải
ĐInh Tiên Hoàng có từ trước 1993 Cụ ơi, lúc đó em đang học cuối cấp 2 rồi, em nhớ
Trường đó mở ra ban đầu là dành cho đội học sinh cá biệt, nói thẳng là học sinh hư thuộc diện các trường khác (hồi đó chỉ có công lập) đuổi ra

Đinh Tiên Hoàng đời đầu này có địa điểm thuê/mượn của trường Phan Đình Phùng
Bây giờtrường Đinh Tiên Hoàng còn ko Cụ nhờ