[Funland] Góc chia sẻ Kinh nghiệm: Tủ Bếp và Phụ Kiện

Vanduccb

Xe buýt
Cụ nào đang hoàn thiện nhà có thêm kinh nghiệm lựa chọn bếp

shopcokhi

Xe buýt
Tủ picomart có ưu nhược điểm gì các cụ? Em sợ mối mọt nên ko dám làm tủ gỗ tự nhiên!
Tấm Picomat là 1 thương hiệu của dòng ván composite. Ưu điểm là chịu nước, chống mối mọt
Nhược điểm là cốt liệu mềm, cường độ ko cao, bám vít kém.

Kiabuoisang

Xe container

Kiabuoisang

Xe container
Theo cụ giờ nên chọn gỗ thịt loại nào đc ạ? Nghe bảo xoan đào giờ chẳng có nữa. Sồi nga thì ko biết có kém ko ạ? Nhờ cụ tư vấn
Thiếu gì loại. Hương đá, gõ đỏ, xoan ta, lim phi, pơ mu, lát,…
Tới em cũng làm 1 tủ bếp bằng gỗ trai, khung nghiến. Đặc kiểm màu gỗ trai vàng, sáng bền chắc như sắt nguội và chấp tất cả các loại mối mọt, các loại nước,..hết vài đời người gỗ chưa hỏng ;))

shopcokhi

Xe buýt
Em cảm ơn cụ! Ở trên cụ nói là bằng gỗ MDF, em thấy có cả loại HDF thì loại nào chống ẩm tốt hơn ạ? Giá chênh nhau nhiều ko cụ?
HDF cứng hơn, đặc hơn, chống ẩm tốt hơn, xịn hơn và đắt hơn. Cốt HDF đắt hơn MDF khoảng 30% cụ ạ

A Rùa

Xe tải
Hút mùi và chậu mua loại gì cụ thớt nhỉ . Giá vừa vừa cụ cho em gợi ý tham khảo.

shopcokhi

Xe buýt
Hút mùi và chậu mua loại gì cụ thớt nhỉ . Giá vừa vừa cụ cho em gợi ý tham khảo.
Hút mùi Cata loại ngăn kéo. Chậu thì cụ lấy hàng Tàu cho rẻ. E dùng mãi ko hỏng

shopcokhi

Xe buýt
Thiếu gì loại. Hương đá, gõ đỏ, xoan ta, lim phi, pơ mu, lát,…
Tới em cũng làm 1 tủ bếp bằng gỗ trai, khung nghiến. Đặc kiểm màu gỗ trai vàng, sáng bền chắc như sắt nguội và chấp tất cả các loại mối mọt, các loại nước,..hết vài đời người gỗ chưa hỏng ;))
Hàng của cụ dư lày là thuộc hàng luxury rồi

ThitGacBep27

Xe đạp
Tủ bếp nhà em không khít với sàn 100%, nên thỉnh thoảng vẫn có gián tha lôi và làm tổ ở dưới đấy, bẩn và rất khó chịu mà không có phương án xử lý triệt để.
Phun thuốc thì em ngại vấn đề vệ sinh lại hết các đồ để trong tủ, chưa kể thuốc nó cũng ảnh hưởng ít nhiều tới người trong nhà.
Lâu dài, nếu chuyển nhà, em đang ngâm cứu làm loại có tủ có chân chứ không sát với sàn như hiện tại để tiện vệ sinh dọn dẹp.

Các cụ có phương án nào, tư vấn cho em với ạ

nvh_hn

Xe container
Tủ bếp nhà em không khít với sàn 100%, nên thỉnh thoảng vẫn có gián tha lôi và làm tổ ở dưới đấy, bẩn và rất khó chịu mà không có phương án xử lý triệt để.
Phun thuốc thì em ngại vấn đề vệ sinh lại hết các đồ để trong tủ, chưa kể thuốc nó cũng ảnh hưởng ít nhiều tới người trong nhà.
Lâu dài, nếu chuyển nhà, em đang ngâm cứu làm loại có tủ có chân chứ không sát với sàn như hiện tại để tiện vệ sinh dọn dẹp.

Đã gián thì chân hay không, khít hay không làm sao tránh được. Cơ bản cụ phải vệ sinh sạch sẽ, nhà khô ráo, quanh nhà cũng vậy vì nó có thể phi từ ngoài vào.

Kiabuoisang

Xe container
Em làm tủ bếp căm xe.
Căm xe ngoài bắc khá hiếm; là loại gỗ cực tốt và chưa tinh dầu trong gỗ (tựa như nghiến)
Loại gỗ này em dùng làm sàn và em thấy là chịu nước vô đối và bền cũng vô đối
Nhược điểm: Màu tối quá.

Kiabuoisang

Xe container

Đơn giản thôi cụ ơi. Cụ mua chục gói băng phiến; Dùng kim băng đâm thủng nhiều lỗ ở gói và bỏ cả gói vào các gầm tủ bếp, gầm máy rửa bát, gầm máy giặt,...
Sẽ không có con gián nào bén mảng trong 3-5 năm.
Nhớ là chỉ đục lỗ bằng kim băng thôi để hơi băng phiến thoát ra vừa đủ và bền lâu.
Chúc thành công.

nvh_hn

Xe container
Căm xe ngoài bắc khá hiếm; là loại gỗ cực tốt và chưa tinh dầu trong gỗ (tựa như nghiến)
Loại gỗ này em dùng làm sàn và em thấy là chịu nước vô đối và bền cũng vô đối
Nhược điểm: Màu tối quá.
Đây cụ, gần chục năm & giờ em cũng đang đóng mới vẫn căm xe:

ThitGacBep27

Xe đạp
Đã gián thì chân hay không, khít hay không làm sao tránh được. Cơ bản cụ phải vệ sinh sạch sẽ, nhà khô ráo, quanh nhà cũng vậy vì nó có thể phi từ ngoài vào.
Em có vệ sinh suốt cụ à, các nắp cống thoát nước, em cũng đổi hết sang loại 1 chiều nhưng xung quanh nhiều nhà trống, chuột với gián làm tổ bên đó nên thỉnh thoảng vẫn chui sang nhà em.

Đơn giản thôi cụ ơi. Cụ mua chục gói băng phiến; Dùng kim băng đâm thủng nhiều lỗ ở gói và bỏ cả gói vào các gầm tủ bếp, gầm máy rửa bát, gầm máy giặt,...
Sẽ không có con gián nào bén mảng trong 3-5 năm.
Nhớ là chỉ đục lỗ bằng kim băng thôi để hơi băng phiến thoát ra vừa đủ và bền lâu.
Chúc thành công.
Cảm ơn cụ, để về em triển khai luôn và ngay.

shopcokhi

Xe buýt

Cụ đi phào chân tường và trám keo silicon là ổn thôi mà

Murphy_Law

Xe đạp
Em đào thớt lên hỏi cụ shopcokhi , hiện em được một số đơn vị chào làm tủ bếp với vật liệu gỗ và nhựa của ACC. Cụ cho hỏi so với gỗ An Cường và nhựa Picomat thì dòng sản phẩm của ACC ra sao ạ ? Có đơn vị còn bảo nhựa ACC tốt hơn Picomat nữa mà em thấy lăn tăn.

shopcokhi

Xe buýt
Em đào thớt lên hỏi cụ shopcokhi , hiện em được một số đơn vị chào làm tủ bếp với vật liệu gỗ và nhựa của ACC. Cụ cho hỏi so với gỗ An Cường và nhựa Picomat thì dòng sản phẩm của ACC ra sao ạ ? Có đơn vị còn bảo nhựa ACC tốt hơn Picomat nữa mà em thấy lăn tăn.
Em thường làm ván nhựa 3 lớp của S8. Cảm nhận chủ quan thì chất lượng cũng ngang ngửa ván Picomat, độ bóng và cứng bề mặt thì tốt hơn chút. Ván MDF phủ Melamin của ACC ko phổ biến ở HN lắm, em chưa sử dụng nên không dám đánh giá.
Còn ván của An Cường thì nó rất có thương hiệu, chất lượng tốt, giá cao. Cụ cần chi tiết hơn thì inbox em ạ