[Funland] Góc chia sẻ Kinh nghiệm: Tủ Bếp và Phụ Kiện

trungngothu

Xe tăng
Picomat có 2 loại rẻ và đắt hả cụ? giờ đã lắp lên như vậy rồi thì có sơn tại chỗ đuọc không cụ ?
Các cụ làm tủ nhựa nói chung, picomat nói riêng cần lưu ý. Phần màu trắng hay hơi ngả vàng, giờ có thêm màu xam hoặc màu đen chỉ là cái cốt bên trong, còn 1 cái nữa là bề mặt phủ bên ngoài.
Thường để tiết kiệm chi phí các đơn thi công khi làm thùng tủ chỉ là tấm cốt trần, ko phủ bề mặt bảo vệ, mặt trên cùng tuy ko ngấm nước nhưng lại dễ biến màu, màu sáng là dễ bị nhất, vàng ố chỉ sau ít ngày sử dụng.
Cho nên các cụ yêu cầu cao nên nói trước với bên sản xuất phủ luôn bề mặt cho cốt nhựa. Giờ có nhiều loại bề mặt như pvc, melamin, laminate.. nó sẽ tạo vân và bảo vệ bề mặt luôn. Trước mọi ng hay dùng sơn nhưng do tính chất bề mặt nhựa ko thấm nước, lại thêm bản thán nhựa khá mềm nên sơn bám ko chắc dễ xước, bong chóc.
Ưu việt nhất hiện nay là phủ melamin bề mặt vừa đa dạng mẫu mã, vừa bảo vệ, ko thấm ố lại có thể đồng màu với nội thất khác trong nhà, giá thành cũng ko quá cao.
Tuy giá không cao nhưng vẫn đội lên kha khá so với chỉ làm thùng ko phủ. Cụ nào yêu cầu cao nhớ dặn bên thi công.

daymafi

Xe tải
Cụ tham khảo trang web của hãng có danh sách đại lý đấy cụ. Nếu cụ ở HN thì qua em, e có đóng cả tủ bếp cả phụ kiện luôn.
Cụ cho e xin số nhé. Cụ làm nhanh đc k

thequietvnese

Xe hơi
Nhà cháu hỏng cái đèn led bếp, không rõ hỏng do gì, ko biết thay thế có khó ko ạ? Cháu mù tịt kỹ thuật :D

totti francesco

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi nếu dùng máy rửa bát rồi thì có nên bỏ giá bát nâng hạ không ạ? xếp luôn bát vào 1 ngăn của tủ bếp dưới ạ.
Mặt đá em định dùng Kim sa đen tự nhiên có nên k ạ? nhà trc e dùng đá nhân tạo nhưng mềm và ố ạ.
Máy rửa bát em định dùng loại Hitachi HDF-F146VX (14 bộ bát đĩa); bếp từ và hút mùi Sunhouse (vì em nghĩ toàn của Tàu cả thì thà mình chọn luôn mấy ông rẻ và có bảo hành này).
Em cảm ơn ạ.

nvh_hn

Xe container
Kinh nghiệm là phải có kinh nghiệm:D. Cái này em nghĩ tương đối khó vì khi vẽ vào cái gì cũng đẹp, công năng có phù hợp, sử dụng nhiều không mới là quan trọng.

nvh_hn

Xe container
Các cụ cho em hỏi nếu dùng máy rửa bát rồi thì có nên bỏ giá bát nâng hạ không ạ? xếp luôn bát vào 1 ngăn của tủ bếp dưới ạ.
Mặt đá em định dùng Kim sa đen tự nhiên có nên k ạ? nhà trc e dùng đá nhân tạo nhưng mềm và ố ạ.
Máy rửa bát em định dùng loại Hitachi HDF-F146VX (14 bộ bát đĩa); bếp từ và hút mùi Sunhouse (vì em nghĩ toàn của Tàu cả thì thà mình chọn luôn mấy ông rẻ và có bảo hành này).
Em cảm ơn ạ.
Em thấy cái ngăn để bát (có thể dùng giá nâng hạ) nếu bố trí ngay trên khu vực chậu rửa bát thì tiện, trước nhà em dùng bình thường. Giờ nhà mới em lắp giá nâng hạ nhưng nó không nằm trên khu vực rửa lại chẳng dùng đến hàng ngày vì nó không tiện lắm.

Nguyên tắc đá nhân tạo (loại tốt) sẽ hơn đá tự nhiên, giờ các nhà dùng nhiều chứ. Còn cơ bản của bền tại người, như nhà cũ em dùng đá tự nhiên gần chục năm vẫn thấy ok.

shopcokhi

Xe buýt
Em cảm ơn ạ.
Giá bát nâng hạ cụ chuyển thành giá cố định cũng được. Chứ xếp ở tủ dưới lúc lấy hơi bất tiện vì phải cúi.
Đá Kim Sa đen là Bestchoice trong tầm giá cụ ạ. đá nhân tạo bị ố là loại đá trắng vân mây ngày xưa, Giờ đá nhân tạo tốt hơn rất nhiều rồi. Như đá Khang Minh hoặc đá Vico đều rất ổn, không bị ố màu. Bếp từ thì cụ dùng bếp loại nào có mâm từ E.G.O, kính Schottceran, VD như bếp Bosch chẳng hạn. Hút mùi thì cụ dùng hãng nào cũng được vì hút mùi cấu tạo đơn giản nó rất bền.

Hằng Trần 217

Xe Cứu Trợ
Các cụ ơi nhà em định làm mặt bếp đá kim sa đen, không biết loại này có nên làm chậu rửa âm không hay làm dương sẽ tốt hơn ạ?

totti francesco

Xe đạp
Cảm ơn cụ nhé! Về máy rửa bát cụ có lời khuyên nào k ạ?
Giá bát nâng hạ cụ chuyển thành giá cố định cũng được. Chứ xếp ở tủ dưới lúc lấy hơi bất tiện vì phải cúi.
Đá Kim Sa đen là Bestchoice trong tầm giá cụ ạ. đá nhân tạo bị ố là loại đá trắng vân mây ngày xưa, Giờ đá nhân tạo tốt hơn rất nhiều rồi. Như đá Khang Minh hoặc đá Vico đều rất ổn, không bị ố màu. Bếp từ thì cụ dùng bếp loại nào có mâm từ E.G.O, kính Schottceran, VD như bếp Bosch chẳng hạn. Hút mùi thì cụ dùng hãng nào cũng được vì hút mùi cấu tạo đơn giản nó rất bền.

shopcokhi

Xe buýt
Các cụ ơi nhà em định làm mặt bếp đá kim sa đen, không biết loại này có nên làm chậu rửa âm không hay làm dương sẽ tốt hơn ạ?
Âm hay dương đều ổn cụ ạ. Nhưng em vẫn thích làm dương cho dễ xử lý sửa chữa thay thế

shopcokhi

Xe buýt
Hitachi cũng ổn. Bosch cũng ổn. Nhưng Máy rửa bát Hitachi ít gặp hơn, em sợ lúc sửa chữa bảo hành phụ tùng nó khó kiếm hơn thôi.

clessking

Xe tăng
MRB bây giờ là cái nên có, cũng như máy giặt và robot hút bụi (và cả máy sấy nữa).
Em có chút kinh nghiệm chia sẻ tn:
- Phải thiết kế chỗ để MRB ngay từ khi thiết kế tủ bếp.
- Nên dùng loại 12 bộ (tủ bếp phải chừa chiều cao tối thiểu 83cm).
- Dùng loại Bosch cho phổ biến và dễ dùng, dễ sửa. Bosch có nhiều loại từ serie 2 - 4 - 6 - 8. Có điều kiện thì đương nhiên mua cái càng đắt đương nhiên là càng tốt rồi. Còn ko mua loại serie 4 (14-18tr) là cũng đủ xài (kiểu ăn no mặc ấm rồi). Còn loại cao hơn là kiểu ăn ngon mặc đẹp.

shopcokhi

Xe buýt
MRB bây giờ là cái nên có, cũng như máy giặt và robot hút bụi (và cả máy sấy nữa).
Em có chút kinh nghiệm chia sẻ tn:
- Phải thiết kế chỗ để MRB ngay từ khi thiết kế tủ bếp.
- Nên dùng loại 12 bộ (tủ bếp phải chừa chiều cao tối thiểu 83cm).
- Dùng loại Bosch cho phổ biến và dễ dùng, dễ sửa. Bosch có nhiều loại từ serie 2 - 4 - 6 - 8. Có điều kiện thì đương nhiên mua cái càng đắt đương nhiên là càng tốt rồi. Còn ko mua loại serie 4 (14-18tr) là cũng đủ xài (kiểu ăn no mặc ấm rồi). Còn loại cao hơn là kiểu ăn ngon mặc đẹp.
Cụ tư vấn quá chuẩn. MRB giờ rất phổ biến rồi. BOSCH thì quá ngon, giá hơi mặn 1 tý