[Funland] Góc cảnh báo, cách các tiệm sửa xe máy lừa đảo, lùa gà, nhất là chị em phụ nữ

Mr Ctrl

Xe đạp
Nhà em có ông anh bộ đội về phép, chạy xe AB 2016 đi thăm bạn ốm hôm thứ 5, Xe không đề được nên đem vào tiệm gần đấy sửa. Ông này đi suốt xe toàn vất nhà không ai đi, lúc gọi vay tiền em đoán ngay là ắc quy chết rồi. Thế mà vào tiệm nhân viên giả vờ kích bình 1 2 phát rồi tháo tung hết ra như này

Giật hỏng luôn đoạn cảm biến CKP bên trong, lôi cả IC ra giả vờ chạy lại các kiểu. Chọc ngoáy chán không biết có tráo mất hay phá thêm cái gì không, thì chốt quả giá sửa xe tay ga không đề được vì hỏng ắc quy với giá trên trời như này

Không đủ tiền, điện cho em vay, em bảo luôn, mới thay cả cụm dây curoa với cả bộ côn 2tr hôm em mượn về Quảng Ninh ăn cưới đợt đầu năm lúc công nông bảo dưỡng. Em bảo thay mỗi ắc quy thôi thì không nghe. Tin tưởng bọn thợ chúng nó nói ngon ngọt thế nào, cũng không nói với em, cuối cùng là để chúng nó thịt quả hóa đơn như này

Hôm thứ 6 vác xe xuống ĐH Sư phạm HN đón vợ con. Chè xít xong ra không nổ được lại gọi em đánh công nông xuống đưa về. Mang vào quán khác, gần đấy đo thì ắc quy còn đủ sống để bấm còi hoặc xi nhan chứ bấm cả 2 cùng lúc là ngáo luôn chứ đừng nói đến đề =)) Lúc đấy mới điện cho chỗ sửa bắt vạ, thì chúng nó bảo nhờ quán đấy kích bình nên rồi chạy ra chỗ chúng nó bảo hành, để xe lại qua đêm cho chúng nó lột đồ và phá tiếp. Chỗ quán đo cũng thấy có mùi rồi, nên không đồng ý, lấy lý do đuổi khéo ông ấy ra quán nước ngồi chờ để tiếp khách khác. Cố đợi gần tiếng thì chúng nó vác 1 cái bình đểu xuống thay và đòi thêm 450k nữa, may lúc em đưa về bà vợ cầm ví. Không có tiền thế là chúng nó kêu cho nợ bao giờ có tiền trả đã thế còn khoe bảo hành xe cho hẳn 1 năm mới oai chứ.
Chẳng biết vào người khác thế nào chứ ông này hiền như cục đất. Nó lùa mất hơn 2tr thay cái bình đểu đắt như bình oto rồi vẫn còn đòi đem tiền trả nữa chứ. Lành quá lại hóa thành gà cho chúng nó lùa,
Chốt lại, các cụ mợ nào ở hoặc có người nhà quanh khu A Geleximco An Khánh, hay thường di chuyển trên trục đường Lê Trọng Tấn, đoạn ngã tư đi qua cổng chào khu đô thị An Khánh. Quán này nằm ngay gần phía bên phải cổng chào khu đô thị An Khánh, theo hướng đi ra đường Lê Trọng Tấn. Xe cần thay mới, sửa chữa hoặc có vấn đề gì thì cẩn thận nhé, tìm tiệm nào uy tín, kiểm tra đánh giá trên Google Map rồi hãy làm. Cuối năm rồi đừng để mất tiền oan lại còn mua thêm bực vào người.
Thời buổi công nghệ 4.0 rồi, em hay đi xa nên học bài của mấy bác tài và phượt thủ. Đến đâu lạ cứ phải lên Google Map xem đánh giá rồi mới vào. Mình không may đi đâu gặp phải chỗ nào mất dạy thì cũng đánh giá lại cho người khác còn biết mà né ra, cái đấy cũng gọi là làm phúc đấy các cụ mợ nhể.
Bài hôm qua của em bị xóa vì vi phạm nội quy, gần tết ra quân hay triển khai chuyên đề gì mà mấy bác AD làm rắn lắm :)) Bài này em rút kinh nguyệt luôn :))
Acc cũ em lâu không dùng vì lên OF chỉ đọc bài không bình luận gì. Năm 2022 thay điện thoại quên luôn mật khẩu, lập acc mới để vào lại, em chạy taxi tự do chứ không có ý dìm hàng hay cạnh tranh gì ở đây cả. Cuối năm rồi cửa hàng và mấy chỗ làm dịch vụ chỗ nào cũng muốn lùa gà nhưng thực sự thì tất cả các cụ mợ ở đây chắc chắn không ai muốn làm gà để bị thịt. Em chỉ muốn lên nhiều những bài như này để tất cả các cụ mợ tham gia giao thông vạn dặm bình an, tránh được những bức xúc, ức chế như này. Chúng ta ai đi làm cũng vì miếng cơm manh áo cả thôi. nhưng kiểu làm ăn thiếu đạo đức, mất dạy như này thì không thể im lặng, cổ xúy cho chúng nó giàu lên bằng xương máu của người khác được. Chào thân ái và Quyết thắng :P

Chỉnh sửa cuối:

xherox

Xe điện
Chán thật sự, có những con người mà lòng dạ thối nát, bán rẻ lương tâm, linh hồn vì vài đồng bạc lẻ.

duongphong

Xe container
Em chỉ không hiểu tại sao, các cụ nhà mình nhiều khi rất lạ. Cái xe máy mới 50tr, mà tiền sửa chữa 10% giá trị xe (5tr) cái xe Sh giá trị 100tr sửa 10tr. Vậy mà các cụ vẫn sửa được, chả thây mấy khi kêu, lại khen rẻ, bền.. :))
Trong khi cái xe oto giá mới 500tr và 1 tỷ, các cụ sửa hay bảo dưỡng lớn 100k km giá trị 1.5-3% xe thì nó vào 7.5tr - 30tr các cụ nâng lên hạ xuống và kêu như vạc.

Tuấn 3s

Xe tăng
Em mỗi lần chuyển chỗ ở là luôn thủ sẵn 1 quán được được gần nhà để chữa cháy. Còn khi làm nhiều, làm kỹ thì chạy đến quán ruột (hơi xa)

MuathuHN252

Xe cút kít
Bài này qua e thấy đăng rồi bị xóa h lại viết lại hay ntn nhỉ?

Haiprozzz

Xe buýt
Kinh nghiệm thợ bảo thay cái gì cao giá thì khoan đồng ý về nghiên cứu cho kĩ, đi vài tiệm lớn tiệm nhỏ tiệm chính hãng xem báo giá thế nào.

Em chứng kiến thằng sửa xe gần nhà nó chém ông khách sửa con honda @ 7 củ, em nháy ông âý bán luôn xe cho thằng thợ.

Pigwalk

Xe container
Máy mục curoa, bi côn, bát côn, búa côn ở xe ga là mỏ vàng của mấy tiện sửa xe

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chị em phụ nữ đã đành chứ đàn ông đi sửa xe máy mà để thợ nó quay như dế vậy .

harrynh

Xe container
Thế mới xứng đáng với các ông trạng nhà mình, khôn lỏi, vặt vãnh.

kitty phương

Xe máy
Mua cho ông cái xe mới chứ ông đi sửa vài lần cũng bằng tiền mua xe. Ko biết thì bị lừa 1 lần chứ để lừa như thế thì thôi.

bigman95

Xe điện
Các Cụ tham khảo cái xe 2001 honda future em dùng (đã bán)
. Không bảo dưỡng cái gì cả, theo tư vấn ở mấy tiệm sửa xe ( nghe hơi điêu)
. Hỏng gì vào đại lý thay đúng cái đấy.
. Thay các loại chất lỏng đúng kỳ và vào đại lý
. Thay thế định kỳ lọc không khí , bugi, má phanh , lốp , nhông xích,ác quy ( xe ga thì bỏ những thứ không có như xe số và thêm những thứ xe số không có)

( trừ những trường hợp ngập nước )

Đảm bảo với Honda các Cụ yên tâm chạy 23 năm 6 vạn (xe em) không hà hấn gì . ( Sau từng đấy năm em bán 18t500)

Em thêm thông tin xe vợ em .
Xe vợ em đi hàng ngày Vision được 5 năm rồi không hỏng hóc cái gì ngoài thay đúng nhớt máy và nhớt lap. (hơi quá là còn không thèm rửa , chỉ lấy cái khăn ẩm lau qua phần vỏ nhựa)

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Em chỉ không hiểu tại sao, các cụ nhà mình nhiều khi rất lạ. Cái xe máy mới 50tr, mà tiền sửa chữa 10% giá trị xe (5tr) cái xe Sh giá trị 100tr sửa 10tr. Vậy mà các cụ vẫn sửa được, chả thây mấy khi kêu, lại khen rẻ, bền.. :))
Trong khi cái xe oto giá mới 500tr và 1 tỷ, các cụ sửa hay bảo dưỡng lớn 100k km giá trị 1.5-3% xe thì nó vào 7.5tr - 30tr các cụ nâng lên hạ xuống và kêu như vạc.
Nói chung các hiệu xe máy treo biển khuyến mại gói bảo dường toàn thân, bán thân thì các cụ phải né thật xa. Vào kiểu gì cũng bị phá hỏng xoay cái này cái kia. Xe máy về cơ bản hỏng cái gì thay đúng cái đó. Mấy cái cơ bản như thay dầu, vệ sinh lọc gió, thay dầu láp định kỳ là được. Xe tay ga thì thi thoảng hay hỏng lao đề - méo đề được. Nói chung để đỡ mất tiền ng.u thì phải tự trang bị cho mình tí kiến thức để khỏi bị vặt.

lodudu

Xe điện
Giờ chỗ nào uy tín các cụ, e đi sửa xe mù tịt, nó bảo làm gì thì làm

BMW X11

Xe điện
Nói chung các hiệu xe máy treo biển khuyến mại gói bảo dường toàn thân, bán thân thì các cụ phải né thật xa. Vào kiểu gì cũng bị phá hỏng xoay cái này cái kia. Xe máy về cơ bản hỏng cái gì thay đúng cái đó. Mấy cái cơ bản như thay dầu, vệ sinh lọc gió, thay dầu láp định kỳ là được. Xe tay ga thì thi thoảng hay hỏng lao đề - méo đề được. Nói chung để đỡ mất tiền ng.u thì phải tự trang bị cho mình tí kiến thức để khỏi bị vặt.
Kinh nghiệm cá nhân của tôi là sửa gần nhà.
Họ biết mình ngay đó, họ sẽ sửa tử tế, để vài bữa nữa mình còn quay lại - và nó đúng như thế thật.
Tất nhiên, hỏng bất chợt thì chịu.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Bọn mọi này thì mất dạy thôi rồi, toàn dân 16, 36, 18, 37.... nên mức độ trắng trợn là cực kỳ cao

Vietex

Xe điện
Em mỗi lần chuyển chỗ ở là luôn thủ sẵn 1 quán được được gần nhà để chữa cháy. Còn khi làm nhiều, làm kỹ thì chạy đến quán ruột (hơi xa)
Em khách quen của quán lại hay chém gió với thợ, thay dầu máy với dầu láp hết tổng 160k. Vợ em cũng vào đó thay như vậy, hết 260k. Tóm lại tùy mặt mũi, giới tính, giá cũng khác nhau.