[Funland] Góc cảnh báo, cách các tiệm sửa xe máy lừa đảo, lùa gà, nhất là chị em phụ nữ

fallingwater

Xe tăng
Con xe Lead 110 nhà em chạy 14 năm rồi mà chỉ bảo dưỡng tổng thể 1 lần hết 2,5 củ, trong đấy thì dây cuaroa và chế điện tử là nhiều tiền nhất.
Nói chung xe Honda đi bền nếu các cụ cứ thay dầu máy, thêm nước mát thường xuyên. Ngoài ra nên có 1 số kiến thức để biết thay các phụ tùng có thời hạn như lốp, dây cuaroa, ac quy, má phanh, lọc gió, lọc xăng...

Công.dv

Xe tải
Quả dây đai răng cưa 2 mặt kia hình như nó là của con PCX, em từng thay dây này chạy nó kêu sạt sạt nghe khá khó chịu nên đi thay lại cái dây răng cưa 1 mặt thôi thì em hẳn đỡ nghe tiếng khó chịu.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chị em phụ nữ đã đành chứ đàn ông đi sửa xe máy mà để thợ nó quay như dế vậy .
Nhiều người không biết,không hiểu gì về xe nên bị lùa. Thứ 2 là chúng nó làm trò,tháo tung mẹ xe ra cũng chịu. Nếu không rắn chúng nó hổ báo là ngại.
Tôi gặp 1 lần lúc tối muộn đg láng. Xe đang đi,báo lỗi cảm biến tốc độ. Dắt vào chưa chi chúng nó lôi đồ định tháo. Thấy nghi bảo dừng lại,đọc bệnh tao nghe.....xong bảo đếch sửa. Nó cong định hành hung. Tôi bảo luôn,mày có tin sau 1 cú điện thoại,cửa hàng mày biến mất không? Lần thứ 2 là bà xã, xe bị đứt dây từ ac quy ra,không đề đc,dắt vào 1 Head chỗ khu Cầu giấy,xong call tôi. Tôi bảo call hình ảnh,đợi tôi lên. Thế là chúng nó đếch làm gì đc. 20p tôi lên bảo kiểm tra ác quy. Nó thay mỗi cái đầu cốt là xong. Rồi chê xe cũ với lỗi nọ lỗi kia gạ thay với bảo dưỡng.( xe lead mua đc hơn 1 năm). Tôi chán bảo bố mày đếch cần. Đi hỏng nữa bố mua xe mới.

fundraiser

Xe container
Cụ có kinh nghiệm về sửa cái này không, em đi xe 6 năm thì phải thay cái này 2 lần rồi sót quá.
Cụ mà chịu khó search trên shoppe lazada chắc sẽ ngất vì giá bán mấy cái linh kiện này so với giá thợ họ chém cụ

Youtube hướng dẫn tư làm hết.

Carens2009

Xe điện
Cụ mà chịu khó search trên shoppe lazada chắc sẽ ngất vì giá bán mấy cái linh kiện này so với giá thợ họ chém cụ

Đúng là ngu thật cụ ah, thay cái dây nó đòi 800k. Giờ lên đây mới thấy có 100k kịch kim.

fundraiser

Xe container
Đúng là ngu thật cụ ah, thay cái dây nó đòi 800k. Giờ lên đây mới thấy có 100k kịch kim.
Nhiều thợ lắm ko chỉ riêng thợ xe đâu. Thợ máy giặt cungz vậy. Máy giặt nhà tôi hỏng năm ngoái gọi hãng lên nó chém 300k. Đc 9 tháng nó lại hỏng tiếp. Tôi tìm đc chỗ mua cái này hết 50k về thay luôn. Đặt shoppe rẻ hơn tí nhưng đợi 2 ngày mới có. Quan trọng là mình tìm lỗi và biết sơ sơ cái giá

honglong1

Xe điện
Nhà em có ông anh bộ đội về phép, chạy xe AB 2016 đi thăm bạn ốm hôm thứ 5, Xe không đề được nên đem vào tiệm gần đấy sửa. Ông này đi suốt xe toàn vất nhà không ai đi, lúc gọi vay tiền em đoán ngay là ắc quy chết rồi. Thế mà vào tiệm nhân viên giả vờ kích bình 1 2 phát rồi tháo tung hết ra như này
View attachment 8333137 View attachment 8333143 View attachment 8333138 View attachment 8333145 View attachment 8333146
Giật hỏng luôn đoạn cảm biến CKP bên trong, lôi cả IC ra giả vờ chạy lại các kiểu. Chọc ngoáy chán không biết có tráo mất hay phá thêm cái gì không, thì chốt quả giá sửa xe tay ga không đề được vì hỏng ắc quy với giá trên trời như này
View attachment 8333150
Không đủ tiền, điện cho em vay, em bảo luôn, mới thay cả cụm dây curoa với cả bộ côn 2tr hôm em mượn về Quảng Ninh ăn cưới đợt đầu năm lúc công nông bảo dưỡng. Em bảo thay mỗi ắc quy thôi thì không nghe. Tin tưởng bọn thợ chúng nó nói ngon ngọt thế nào, cũng không nói với em, cuối cùng là để chúng nó thịt quả hóa đơn như này
View attachment 8333154
Hôm thứ 6 vác xe xuống ĐH Sư phạm HN đón vợ con. Chè xít xong ra không nổ được lại gọi em đánh công nông xuống đưa về. Mang vào quán khác, gần đấy đo thì ắc quy còn đủ sống để bấm còi hoặc xi nhan chứ bấm cả 2 cùng lúc là ngáo luôn chứ đừng nói đến đề =)) Lúc đấy mới điện cho chỗ sửa bắt vạ, thì chúng nó bảo nhờ quán đấy kích bình nên rồi chạy ra chỗ chúng nó bảo hành, để xe lại qua đêm cho chúng nó lột đồ và phá tiếp. Chỗ quán đo cũng thấy có mùi rồi, nên không đồng ý, lấy lý do đuổi khéo ông ấy ra quán nước ngồi chờ để tiếp khách khác. Cố đợi gần tiếng thì chúng nó vác 1 cái bình đểu xuống thay và đòi thêm 450k nữa, may lúc em đưa về bà vợ cầm ví. Không có tiền thế là chúng nó kêu cho nợ bao giờ có tiền trả đã thế còn khoe bảo hành xe cho hẳn 1 năm mới oai chứ.
Chẳng biết vào người khác thế nào chứ ông này hiền như cục đất. Nó lùa mất hơn 2tr thay cái bình đểu đắt như bình oto rồi vẫn còn đòi đem tiền trả nữa chứ. Lành quá lại hóa thành gà cho chúng nó lùa,
Chốt lại các cụ mợ nào ở quanh Khu A Geleximco An Khánh, hay thường di chuyển trên trục đường Lê Trọng Tấn đoạn ngã tư đi qua cổng chào khu đô thị An Khánh, hoặc có người nhà quanh khu này, thì cẩn thận nhé, thay mới, sửa chữa gì cứ vào head không thì lên Goolge map tìm tiệm nào uy tín mà làm. Cuối năm rồi đừng để mất tiền oan lại còn mua thêm bực vào người.
Thời buổi công nghệ 4.0 rồi, em hay đi xa nên học bài của mấy bác tài, đến đâu lạ cứ phải lên Google Map xem đánh giá rồi mới vào. Hay mình không may đi đâu gặp phải chỗ nào mất dạy thì cũng đánh giá lại cho người khác còn biết mà né ra, cái đấy cũng gọi là làm phúc đấy các cụ mợ nhể.
Bài hôm qua của em bị xóa vì vi phạm nội quy, gần tết ra quân hay triển khai chuyên đề gì mà mấy bác AD làm rắn lắm :)) Bài này em rút kinh nguyệt luôn :)) bác nào muốn lấy địa chỉ để né thì inbox vùng kín nha :))
Acc cũ em lâu không dùng vì lên OF chỉ đọc bài không bình luận gì. Năm 2022 thay điện thoại quên luôn mật khẩu, lập acc mới để vào lại, em chạy taxi tự do chứ không có ý dìm hàng hay cạnh tranh gì ở đây cả. Cuối năm rồi cửa hàng và mấy chỗ làm dịch vụ chỗ nào cũng muốn lùa gà nhưng thực sự thì tất cả các cụ mợ ở đây chắc chắn không ai muốn làm gà để bị thịt. Em chỉ muốn lên nhiều những bài như này để tất cả các cụ mợ tham gia giao thông vạn dặm bình an, tránh được những bức xúc, ức chế như này. Chúng ta ai đi làm cũng vì miếng cơm manh áo cả thôi. nhưng kiểu làm ăn thiếu đạo đức, mất dạy như này thì không thể im lặng, cổ xúy cho chúng nó giàu lên bằng xương máu của người khác được. Chào thân ái và Quyết thắng :P
Sao không mua ac quy về tự thay nhỉ, mất hơn 200k

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

Mấy cái linh,phụ tùng xe máy này bố láo. Cái dây curoa bọn này bán mấy chục k dùng được bác nhé. Đến chợ Giời còn chả bán cái loại gia công này.

Kiss The Rain

Xe tải
Giờ vẫn còn thể loại này hả các cụ? Em chỉ sửa chỗ quen nên trv chưa bị bao giờ

Diep1979

Xe container
Hôm qua bên nhóm sh, nhà cháu thấy có bác bị chém gần 8 triệu cho em xe sh 2020. Xe chưa đi được 2,5 vạn, khá là mới. Bị thợ chăn gà mơi sửa đồ với giá hãng

Nhà cháu có cmt vài câu và bác ý đá đểu nhà cháu là chưa đủ trình độ mà khuyên thợ sửa :))

Nhà cháu công nhận thợ giờ mất chất lắm, gạ khách thay đồ còn ngon lấy đồ mới của họ. Vừa chăn được tiền vừa lãi ra đống đồ cũ còn mới của khách

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Mấy cái linh,phụ tùng xe máy này bố láo. Cái dây curoa bọn này bán mấy chục k dùng được bác nhé. Đến chợ Giời còn chả bán cái loại gia công này.
Tôi chưa thay bao giờ nên ko rõ. Nhưng xác suất cao cái bọn thợ mất nết mà nó thay cho mình, chắc chắn chỉ loại này thôi cụ ơi. Đời nào nó thay cho hàng tốt.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua bên nhóm sh, nhà cháu thấy có bác bị chém gần 8 triệu cho em xe sh 2020. Xe chưa đi được 2,5 vạn, khá là mới. Bị thợ chăn gà mơi sửa đồ với giá hãng

Nhà cháu có cmt vài câu và bác ý đá đểu nhà cháu là chưa đủ trình độ mà khuyên thợ sửa :))

Nhà cháu công nhận thợ giờ mất chất lắm, gạ khách thay đồ còn ngon lấy đồ mới của họ. Vừa chăn được tiền vừa lãi ra đống đồ cũ còn mới của khách
Chứ bác nghĩ đồ xịn ( tháo xe) ở đâu ra mà nhiều thế! Quan trọng là nhận thức,hiểu biết của người dùng xe máy thôi. Mà tôi thấy mấy cái xe máy thì nguyên lý nó quá đơn giản mà mọi người không nắm đc nguyên lý,để thợ lưu manh nó lừa!

ubisapro

Xe trâu
Cũng tùy nguồn hàng. Hồi 2017, e thay dây curoa xe AB hồi mới về nhà mới; cũng chả biết quán nào nên phi vào quán rửa xe gần đó rửa xe, thay dầu. Tiện bảo mở ra bảo dưỡng côn. Đến lúc mở ra thì dây curoa bị sờn (rách); e bảo thay thì hàng đó bảo ko có đồ thay, chỉ kiểu bảo dưỡng, vệ sinh lặt vặt. E bảo đi tìm mua cho a; thế là thằng phụ nó chạy đi mua dây curoa về. Tổng hết 150k tiền dây cả công thay; e dùng đến bây giờ vẫn chưa thấy nó xi nhê gì (đi cũng được trên 5 vạn rồi). Giờ có quán ruột rùi (chính là quán thằng phụ rửa xe chỉ, người Huế, thật thà), vài nghìn km mở ra 1 lần bảo thợ check, nhưng nó vẫn bảo dùng tốt anh ạ, chưa phải thay :D

bing-bing

Xe tăng
Tôi thì thấy cứ vào hãng giá cg rất phải chăng.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Chứ bác nghĩ đồ xịn ( tháo xe) ở đâu ra mà nhiều thế! Quan trọng là nhận thức,hiểu biết của người dùng xe máy thôi. Mà tôi thấy mấy cái xe máy thì nguyên lý nó quá đơn giản mà mọi người không nắm đc nguyên lý,để thợ lưu manh nó lừa!
Nói như cụ cũng ko đúng, mỗi người mỗi nghề. Có những cái đơn giản với người này nhưng lại là phức tạp với người khác. Cái chính vẫn là lương tâm của người thợ thôi, nhưng nhìn chung làm ăn theo kiểu chụp giật thì chỉ được cái nhất thời chứ chẳng bao giờ khá hơn được.

Dan du an

Xe cút kít
Em lại nhớ con Wave 110 Thái của em. Mua 2300 đô. Đi được 2 năm mang ra hiệu gần nhà thấy đề là giảm giá bảo dưỡng xe 50%. Đưa vào bảo dưỡng, một chú mặc quần áo đồng phục ngon lành có bảng hiệu mang xe em ra chạy một vòng rõ lâu. Quay về lên một danh sách báo vật tư thay thế tầm 2triệu500 thời năm 2002. Em xem xong bảo thôi kệ nó, cứ để đi khỏi thay. Đi mãi cả chục năm sau mới phải bảo dưỡng một lần.

Dan du an

Xe cút kít
Nói như cụ cũng ko đúng, mỗi người mỗi nghề. Có những cái đơn giản với người này nhưng lại là phức tạp với người khác. Cái chính vẫn là lương tâm của người thợ thôi, nhưng nhìn chung làm ăn theo kiểu chụp giật thì chỉ được cái nhất thời chứ chẳng bao giờ khá hơn được.
Đúng là chị em phụ nữ thì họ biết sao được. Chưa kể họ đi xe nhiều khi xe số xích nó lỏng họ còn chả biết nói gì đến những cái khác.

pooka

Xe container

Có phải ai cũng hiểu biết về xe đâu cụ.
Em thấy hỏng thì cũng chỉ mang ra chỗ thợ quen để sửa, giao hẹn hỏng thì mang về cho thợ bảo hành. Chứ cách 1-2 năm bảo dưỡng xe máy mất 2-3 củ là chuyện bình thường.

pbinh979

Xe tăng
thứ nhất: phải biết chúng ta đang ở xứ NAO ĐỒNG.
Thứ 2: không biết thì mất tiền Ngờ .. U .
Thế thôi.
À: vợ em mà hỏng bất cứ cái gì, phải hỏi em trước đã. Méo gì, cái xe đi có vài ngàn km mà thay - sửa cả mấy triệu. em chửi thằng thợ và chủ luôn.