[Funland] Góc cảnh báo, cách các tiệm sửa xe máy lừa đảo, lùa gà, nhất là chị em phụ nữ

cuadong

Xe buýt
vào hãng thay xong ra bị bao người nói giờ ko bik tin vào đâu nữa .

Mr Ctrl

Xe đạp
Quả dây đai răng cưa 2 mặt kia hình như nó là của con PCX, em từng thay dây này chạy nó kêu sạt sạt nghe khá khó chịu nên đi thay lại cái dây răng cưa 1 mặt thôi thì em hẳn đỡ nghe tiếng khó chịu.
Em thay để chạy về QN 300km ăn cưới mà, thay xong thấy nhẹ với bon lắm, ga phát phi rầm rầm. Hay là do xe này nó hạp nên không thấy kêu ca gì :)) nếu kêu có khi cụ xem lại bộ côn đi, bi côn mòn hay kêu xèn xẹt lúc tăng ga lắm.
Cụ có kinh nghiệm về sửa cái này không, em đi xe 6 năm thì phải thay cái này 2 lần rồi sót quá.
tùy theo mức độ sử dụng xe và cách chạy xe của cụ, nhưng cái này không tính theo thời gian mà tính km. Trung bình với dây curoa thì 2,5 vạn đến 2,7 vạn km, còn bộ côn thì x2 lên nhé cụ ;) mà đó là dây của hãng còn dây mua trên sọp pe thì em chệu vì nhà không đủ đồ tháo nên cái này em chưa tự thay bao h trừ gương :))
Nhiều người không biết,không hiểu gì về xe nên bị lùa. Thứ 2 là chúng nó làm trò,tháo tung mẹ xe ra cũng chịu. Nếu không rắn chúng nó hổ báo là ngại.
Tôi gặp 1 lần lúc tối muộn đg láng. Xe đang đi,báo lỗi cảm biến tốc độ. Dắt vào chưa chi chúng nó lôi đồ định tháo. Thấy nghi bảo dừng lại,đọc bệnh tao nghe.....xong bảo đếch sửa. Nó cong định hành hung. Tôi bảo luôn,mày có tin sau 1 cú điện thoại,cửa hàng mày biến mất không? Lần thứ 2 là bà xã, xe bị đứt dây từ ac quy ra,không đề đc,dắt vào 1 Head chỗ khu Cầu giấy,xong call tôi. Tôi bảo call hình ảnh,đợi tôi lên. Thế là chúng nó đếch làm gì đc. 20p tôi lên bảo kiểm tra ác quy. Nó thay mỗi cái đầu cốt là xong. Rồi chê xe cũ với lỗi nọ lỗi kia gạ thay với bảo dưỡng.( xe lead mua đc hơn 1 năm). Tôi chán bảo bố mày đếch cần. Đi hỏng nữa bố mua xe mới.
cụ nói chuẩn luôn, thế lên cứ phải cứng như cụ chúng nó mới rén
Anh cụ chủ thớt bị hàng sửa xe nó chém kinh quá
Sao không mua ac quy về tự thay nhỉ, mất hơn 200k
Chị em phụ nữ đã đành chứ đàn ông đi sửa xe máy mà để thợ nó quay như dế vậy .
Do lười với lành và dễ dãi cộng với tin tưởng vì ngây thơ nghĩ rằng ai cũng tốt như mình các cụ à :)) chỗ đấy cũng giữa đường giữa chợ cách nhà 14-15km. không sửa thì dắt đến đêm mới về đến nhà =)) Ông anh em thì thuộc dạng hiền như cục đất lão có bắt nạt được ai đâu, toàn bị người khác treo lên đầu lên cổ ấy :))
Giờ vẫn còn thể loại này hả các cụ? Em chỉ sửa chỗ quen nên trv chưa bị bao giờ
nhiều đấy cụ, bây giờ chúng nó lên lv cướp rồi chứ lừa còn ở tầm trung bình nha. cụ ít đi xa, chứ xảy nhà ra là cướp giật đầy đường cụ ạ :)) bớt ngây thơ đi không lại như ông anh em đấy =))

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Có phải ai cũng hiểu biết về xe đâu cụ.
Em thấy hỏng thì cũng chỉ mang ra chỗ thợ quen để sửa, giao hẹn hỏng thì mang về cho thợ bảo hành. Chứ cách 1-2 năm bảo dưỡng xe máy mất 2-3 củ là chuyện bình thường.
Nhà cháu đang nói đến lương tâm người thợ, giờ nó kém thật

Diep1979

Xe container
Chứ bác nghĩ đồ xịn ( tháo xe) ở đâu ra mà nhiều thế! Quan trọng là nhận thức,hiểu biết của người dùng xe máy thôi. Mà tôi thấy mấy cái xe máy thì nguyên lý nó quá đơn giản mà mọi người không nắm đc nguyên lý,để thợ lưu manh nó lừa!
Đúng đó bác
Thứ nhất hỏng bugi, thứ nhì là hỏng cái gì bên trong

Mà xe ga đa số hết acquy thôi, các thứ khác hỏng vẫn đề được mà

Mr Ctrl

Xe đạp
Hôm qua bên nhóm sh, nhà cháu thấy có bác bị chém gần 8 triệu cho em xe sh 2020. Xe chưa đi được 2,5 vạn, khá là mới. Bị thợ chăn gà mơi sửa đồ với giá hãng
Nhà cháu có cmt vài câu và bác ý đá đểu nhà cháu là chưa đủ trình độ mà khuyên thợ sửa :))
Nhà cháu công nhận thợ giờ mất chất lắm, gạ khách thay đồ còn ngon lấy đồ mới của họ. Vừa chăn được tiền vừa lãi ra đống đồ cũ còn mới của khách
bây giờ chúng nó thế cụ ạ, nhiều khi comment trên diễn đàn góp ý thôi mà chúng nó làm như mình chạy ra quán la hét, căng băng rôn, khẩu hiệu là chỗ này lừa đảo ấy. Rồi có khi còn bị đe, dọa đánh đấy ;)) giang hồ mõm giờ nhiều lắm. thời buổi này đạo đức của chúng nó xuống cấp lắm cụ ạ :))
Em thấy hỏng thì cũng chỉ mang ra chỗ thợ quen để sửa, giao hẹn hỏng thì mang về cho thợ bảo hành. Chứ cách 1-2 năm bảo dưỡng xe máy mất 2-3 củ là chuyện bình thường.
thế thì cụ lại thành gà cho chúng nó thịt rồi =)) 1, 2 năm tùy theo xe dùng được bn lâu chạy được bn km và bệnh của xe thì mới có giá đấy ;)) chứ nếu hiểu và biết thì chỉ vài trăm thôi cụ ;))
Em lại nhớ con Wave 110 Thái của em. Mua 2300 đô. Đi được 2 năm mang ra hiệu gần nhà thấy đề là giảm giá bảo dưỡng xe 50%. Đưa vào bảo dưỡng, một chú mặc quần áo đồng phục ngon lành có bảng hiệu mang xe em ra chạy một vòng rõ lâu. Quay về lên một danh sách báo vật tư thay thế tầm 2triệu500 thời năm 2002. Em xem xong bảo thôi kệ nó, cứ để đi khỏi thay. Đi mãi cả chục năm sau mới phải bảo dưỡng một lần.
thứ nhất: phải biết chúng ta đang ở xứ NAO ĐỒNG.
Thứ 2: không biết thì mất tiền Ngờ .. U .
Thế thôi.
À: vợ em mà hỏng bất cứ cái gì, phải hỏi em trước đã. Méo gì, cái xe đi có vài ngàn km mà thay - sửa cả mấy triệu. em chửi thằng thợ và chủ luôn.
cụ, mợ nào cũng cứng được như các cụ thì chúng nó mới chết đói :))

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
bây giờ chúng nó thế cụ ạ, nhiều khi comment trên diễn đàn góp ý thôi mà chúng nó làm như mình chạy ra quán la hét, căng băng rôn, khẩu hiệu là chỗ này lừa đảo ấy. Rồi có khi còn bị đe, dọa đánh đấy ;)) giang hồ mõm giờ nhiều lắm. thời buổi này đạo đức của chúng nó xuống cấp lắm cụ ạ :))

thế thì cụ lại thành gà cho chúng nó thịt rồi =)) 1, 2 năm tùy theo xe dùng được bn lâu chạy được bn km và bệnh của xe thì mới có giá đấy ;)) chứ nếu hiểu thì chỉ vài trăm thôi cụ ;))

cụ, mợ nào cũng cứng được như các cụ thì chúng nó mới chết đói :))
Đi xe phải hiểu xe cụ ạ
Tiền có in được đâu

Húp sụp sụp

Xe điện
Em chỉ không hiểu tại sao, các cụ nhà mình nhiều khi rất lạ. Cái xe máy mới 50tr, mà tiền sửa chữa 10% giá trị xe (5tr) cái xe Sh giá trị 100tr sửa 10tr. Vậy mà các cụ vẫn sửa được, chả thây mấy khi kêu, lại khen rẻ, bền.. :))
Trong khi cái xe oto giá mới 500tr và 1 tỷ, các cụ sửa hay bảo dưỡng lớn 100k km giá trị 1.5-3% xe thì nó vào 7.5tr - 30tr các cụ nâng lên hạ xuống và kêu như vạc.
Bọn giào nó tham, thế thôi =))

NayruLove

Xe buýt
Em cũng không biết rõ về xe máy, người cũng không khôn khéo nên đi sửa cũng hay tốn tiền :-??

Mr Ctrl

Xe đạp
Đi xe phải hiểu xe cụ ạ
Tiền có in được đâu
chuẩn luôn cụ ạ, tiền có phải giấy vệ sinh đâu mà lúc nào cũng đem ra lau, chùi được =)) ngoài cảnh giác ra để tránh xảy ra tình trạng này, thì các cụ, mợ cũng phải tìm hiểu về con chiến mã, con xế hộp của mình. Coi nó như người bạn đồng hành, có hiểu nhau thì mới ở bên nhau thời gian dài, mới đi xa cùng nhau được. Cứ như con vợ hai công nông của em, em tìm hiểu từ khi còn chưa đủ 1/3 tiền để tán được nó đấy =))

Chỉnh sửa cuối:

honglong1

Xe điện
Em thay để chạy về QN 300km ăn cưới mà, thay xong thấy nhẹ với bon lắm, ga phát phi rầm rầm. Hay là do xe này nó hạp nên không thấy kêu ca gì :)) nếu kêu có khi cụ xem lại bộ côn đi, bi côn mòn hay kêu xèn xẹt lúc tăng ga lắm.

tùy theo mức độ sử dụng xe và cách chạy xe của cụ, nhưng cái này không tính theo thời gian mà tính km. Trung bình với dây curoa thì 2,5 vạn đến 2,7 vạn km, còn bộ côn thì x2 lên nhé cụ ;) mà đó là dây của hãng còn dây mua trên sọp pe thì em chệu vì nhà không đủ đồ tháo nên cái này em chưa tự thay bao h trừ gương :))

cụ nói chuẩn luôn, thế lên cứ phải cứng như cụ chúng nó mới rén

Do lười với lành và dễ dãi cộng với tin tưởng vì ngây thơ nghĩ rằng ai cũng tốt như mình các cụ à :)) chỗ đấy cũng giữa đường giữa chợ cách nhà 14-15km. không sửa thì dắt đến đêm mới về đến nhà =)) Ông anh em thì thuộc dạng hiền như cục đất lão có bắt nạt được ai đâu, toàn bị người khác treo lên đầu lên cổ ấy :))

nhiều đấy cụ, bây giờ chúng nó lên lv cướp rồi chứ lừa còn ở tầm trung bình nha. cụ ít đi xa, chứ xảy nhà ra là cướp giật đầy đường cụ ạ :)) bớt ngây thơ đi không lại như ông anh em đấy =))
Đến mua xe tại Head nó cứ gọi đến bảo dưỡng định kỳ mà nó còn chăn mình. Xe mới mua hơn 1 năm, chạy được 7000 km mà đã vẽ ra thay đủ thứ đến tiền triệu. Mình mang xe về mang ra cửa hàng gần nhà mất tầm 200.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cũng tùy nguồn hàng. Hồi 2017, e thay dây curoa xe AB hồi mới về nhà mới; cũng chả biết quán nào nên phi vào quán rửa xe gần đó rửa xe, thay dầu. Tiện bảo mở ra bảo dưỡng côn. Đến lúc mở ra thì dây curoa bị sờn (rách); e bảo thay thì hàng đó bảo ko có đồ thay, chỉ kiểu bảo dưỡng, vệ sinh lặt vặt. E bảo đi tìm mua cho a; thế là thằng phụ nó chạy đi mua dây curoa về. Tổng hết 150k tiền dây cả công thay; e dùng đến bây giờ vẫn chưa thấy nó xi nhê gì (đi cũng được trên 5 vạn rồi). Giờ có quán ruột rùi (chính là quán thằng phụ rửa xe chỉ, người Huế, thật thà), vài nghìn km mở ra 1 lần bảo thợ check, nhưng nó vẫn bảo dùng tốt anh ạ, chưa phải thay :D
Dây cu rao bác nên thay sau mỗi 3vạn km. Vì nó lão hóa,gây ra mòn bát côn trước và sơ cứng. Giá thì từ 230k-250k.

duongphong

Xe container
Cụ mà chịu khó search trên shoppe lazada chắc sẽ ngất vì giá bán mấy cái linh kiện này so với giá thợ họ chém cụ

Youtube hướng dẫn tư làm hết.
Mấy dây này dây đểu cụ. Dây xịn 2-300k kịch kim.
Hôm qua bên nhóm sh, nhà cháu thấy có bác bị chém gần 8 triệu cho em xe sh 2020. Xe chưa đi được 2,5 vạn, khá là mới. Bị thợ chăn gà mơi sửa đồ với giá hãng

Nhà cháu có cmt vài câu và bác ý đá đểu nhà cháu là chưa đủ trình độ mà khuyên thợ sửa :))

Nhà cháu công nhận thợ giờ mất chất lắm, gạ khách thay đồ còn ngon lấy đồ mới của họ. Vừa chăn được tiền vừa lãi ra đống đồ cũ còn mới của khách
Vào hội SH thì nó chém nhấc người cụ. Đội đó sửa xe SH toàn 5-10tr thôi. VD; Bóng đèn H4 led oto 200k thì led SH phải 500k. Có lẽ led SH nó chất hơn. :))

Diep1979

Xe container
Mấy dây này dây đểu cụ. Dây xịn 2-300k kịch kim.

Vào hội SH thì nó chém nhấc người cụ. Đội đó sửa xe SH toàn 5-10tr thôi. VD; Bóng đèn H4 led oto 200k thì led SH phải 500k. Có lẽ led SH nó chất hơn. :))
Nhà cháu chơi sh từ những năm 2007, mất tiền ngu nhiều nên đưa ra lời khuyên cho các cụ ấy thôi

Ai dè, nói thật lại hay mất lòng cụ ạ

luyenok

Xe điện
Phải công nhận là các quán sửa xe máy là cực kỳ bố láo, bài vở luôn là từ cái này xiên sang cái khác. Giá thì chặt chém thôi rồi. Hôm trước Em qua quán chỗ đèn đỏ Trung Kính giao Hạ Yên Quyết, cũng kê này kê kia, Em bảo ok hỏng thì thay thôi, nhưng giá thị trường là được. Sau xem bảng giá toàn gấp đôi gấp 3, ít nhất là với những cái có name/model cụ thể để tự tham khảo được giá linh kiện. Em bảo thôi ông đóng vào như cũ cho tôi, tôi vẫn sẽ thay nhưng không thay ở chỗ của ông.

Chỉnh sửa cuối:

nozinomuo

Xe tải
AirBlade hay bị vặt đồ gì cc nhỉ, e gửi xe ở bãi dạo này có hiện tượng bị mở vỏ, trộm vía xe vẫn chạy bình thường

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em đề cử: Tiệm Bảo Điệp, ngõ 108 Trần Phú Hà Đông đi vào tầm 200 mét, thì quán ở bên tay trái
Em cũng gà gà món này, đánh giá dựa trên cảm nhận chủ quan các lần được tư vấn/sửa chữa/bảo dưỡng xe máy tại đây
Bác nào thông thạo, kinh nghiệm và từng sửa tại đây có thể cho xin cảm nhận, để em có cái nhìn được chính xác hơn

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều thợ lắm ko chỉ riêng thợ xe đâu. Thợ máy giặt cungz vậy. Máy giặt nhà tôi hỏng năm ngoái gọi hãng lên nó chém 300k. Đc 9 tháng nó lại hỏng tiếp. Tôi tìm đc chỗ mua cái này hết 50k về thay luôn. Đặt shoppe rẻ hơn tí nhưng đợi 2 ngày mới có. Quan trọng là mình tìm lỗi và biết sơ sơ cái giá
Ha...ha....cái này bác ra lĐào duy anh, Khâm thiên,hoặc Đại cồ việt có 30k thôi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
AirBlade hay bị vặt đồ gì cc nhỉ, e gửi xe ở bãi dạo này có hiện tượng bị mở vỏ, trộm vía xe vẫn chạy bình thường
Đời nào bác phải nói mới biết. Chứ giờ mấy con xe ga giỏi lắm vặt được ic,mấy con cảm biến. ( tuy nhiên thù các loại cảm biến trên xe ga ( hon da ) rẻ bèo chả bõ. Ic thì đắt nhưng mất thì biết ngay. Nữa là kim phun. Có thể nó tráo ic,nạp,kim phun cũ vào thôi. Tuy nhiên chả bõ công tháo lắp.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

Agslight

Xe hơi
Cách đây độ chục năm,em đi con sirius ghẻ đi làm xe hết hơi vào quán sửa xe đối diện Star City (Lê Văn Lương). Bắt đầu bằng việc phải thay săm, sau thay lốp (bị rạch), cuối cùng thay củ đề (bị nó làm cho cháy). Hồi ấy ngu không biết gì, giờ mỗi khi nghĩ lại vẫn cay