[Funland] Gỗ thịt hay gỗ CN

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cửa nhôm liệu có nặng ko cụ?
Cửa thông phòng cửa nhôm nhìn nó có bớt sự đồng bộ, sang trọng ko cụ nhỉ?
Tủ bếp thì e sẽ ko xài gỗ CN nữa. Nó nhanh hỏng và xập xệ lắm. Sơn thì nhanh tróc, bản lề nhanh hỏng. Nhát là vít bắt phụ kiện toàn dùng vít sắt nên nhanh rỉ. Nhưng chuyển sang gỗ thịt, compossit hay phủ bề mặt gì đó thì e đăng lăn tăn.
Nội thất gỗ CN chịu lực đứng thì đc chứ lực ngang nhanh võng lắm mà gỗ thịt thì chi phí cao mà màu thì khó theo ý mình đc.
Công nghệ sơn gỗ h ra sao rồi các cụ nhỉ? Muốn màu gì cũng dc chưa ah?
Tôi nhấn mạnh Nhôm Pháp ở trển mà bác.
Nó đẹp, tử tế, khác với tủ nhôm kính bán thịt ở chợ.

Khoản gỗ thịt thì tôi khá kém, nhường các bác khác.

buicongchuc

Xe ba gác
Em cần một số đồ nội thất: Tủ quần áo. Tủ bếp, Cửa thông phòng, Cửa WC. KO biết nên dùng loại vật liệu nào các cụ nhỉ?
Em thử khuyên cụ dùng gỗ óc chó nhập Mỹ xem sao?

nvh_hn

Xe container
Mà gỗ Tần Bì vẫn bị mối cụ nhỉ. Bét cũng Sồi Nga.
Em thật cũng chẳng biết gỗ gì với gỗ gì đâu. Ông anh em chuyên mộc xây dựng là chính nên gỗ cũng chỉ mấy loại phổ thông, kiểu dáng mẫu mã không có nên em chỉ yêu cầu thông số, kích thước, xong vác cái gì đến nhà em thì vác.

vieteuro

Xe container
Tủ quần áo thì gỗ cn
Tủ bếp làm nhôm hệ
Cửa nhà vs làm nhôm hệ
Cửa thông phòng làm gỗ tự nhiên
Cửa ngoài trời làm nhôm hệ

coolpix8700

Xe ngựa
Ct.Thang nói:
Gỗ thịt khó đẹp như gỗ CN.
Ví dụ cho cụ tủ bếp nhé, nhà em cũng 5-6 năm rồi, căm xe dầu:
...
Gỗ thịt sơn sẽ có độ bóng không khác gỗ công nghiệp,
Nhưng tủ bếp nhà em để mộc.
Ở nhà em có mỗi bộ trong phòng đứa út dùng gỗ công nghiệp. Vì hồi đó nó mới vào cấp II, đặt mua theo cách nhìn của nó.
Còn tù sàn gỗ,... đều dùng gỗ tự nhiên. Như cái bộ tủ bếp để mộc vẫn có cái mầu rất đặc trưng của gốc tự nhiên, các thể loại gốc công nghiệp, tấm, giấy dán giả không bao giờ có được.
Khác hẳn với đồ công nghiệp là đồ gỗ tự nhiên để lâu lại ngày càng thấy đẹp, không bị xuống cấp hay cũ nhanh như hàng công nghiệp!

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Gỗ cao su vừa đẹp vừa bền

Ct.Thang

Xe tăng
Tôi nhấn mạnh Nhôm Pháp ở trển mà bác.
Nó đẹp, tử tế, khác với tủ nhôm kính bán thịt ở chợ.

Khoản gỗ thịt thì tôi khá kém, nhường các bác khác.
Đóng tủ bếp bằng nhôm như cụ nói dc ko?

nvh_hn

Xe container
Ai bảo cụ dổi đắt ngang lim.nam phi thế
Ôi trời, cụ biết thì cứ mở mang tầm mắt cho anh em chứ em biết gì đâu. Đóng đồ cả nhà em cũng không hỏi giá, sau ông anh báo thế nào gửi thế (mà rẻ quá:D), còn thỉnh thoảng đóng mấy đồ nhỏ nhỏ ông ấy có lấy tiền đâu.

Anh em về quê ăn cỗ ngồi trà dư tửu hậu, ông ấy nói qua chứ cũng em cũng không biết. Có cái ông ấy bảo dổi xẻ ra 1 cây toàn vỏ, lõi có bao nhiêu đâu, nói thế cũng chẳng hiểu nói về giá đồ hoàn thiện hay giá mua gỗ thô ngoài:D

nvh_hn

Xe container

nvh_hn

Xe container
Ở nhà em có mỗi bộ trong phòng đứa út dùng gỗ công nghiệp. Vì hồi đó nó mới vào cấp II, đặt mua theo cách nhìn của nó.
Còn tù sàn gỗ,... đều dùng gỗ tự nhiên. Như cái bộ tủ bếp để mộc vẫn có cái mầu rất đặc trưng của gốc tự nhiên, các thể loại gốc công nghiệp, tấm, giấy dán giả không bao giờ có được.
Khác hẳn với đồ công nghiệp là đồ gỗ tự nhiên để lâu lại ngày càng thấy đẹp, không bị xuống cấp hay cũ nhanh như hàng công nghiệp!
Để mộc kiểu gì cụ, cũng phải sơn quét gì vào chứ?

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
1 đời ta muôn vạn đời nó. Dùng 5-6 năm, nếu tiết kiệm thì giữ gìn dùng 7-8 năm xong thay cái mới cho sướng!
Chứ như mấy cái tủ gỗ lim nhà e từ thời các cụ bây giờ để thì chật nhà, mà vứt thì tiếc, nhưng k chuyển đổi mục đích sử dụng đc sang cái gì khác!
Vì vậy quan niệm dùng đồ vài chục năm, hàng trăm năm bây giờ nên xem xét lại!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đóng tủ bếp bằng nhôm như cụ nói dc ko?
Nhiều bên Tủ bếp vẫn làm với Gỗ công nghiệp hoặc nhôm.
Cái nhôm được cho là khá yếu.
Nhà tôi làm gỗ thịt (gỗ dổi gì đó) nên không rành lắm về khoản này.

Ct.Thang

Xe tăng
Cụ dùng gỗ gì cụ? Sồi Nga hay Dổi?

TreeBoo

Xe buýt
Tủ bếp gỗ thịt cụ gì up ở trên nhìn thì chắc chắn, nhưng màu sắc k phong phú như gỗ cn. Nếu nội thất cả nhà theo tông màu đó thì ok ( ví dụ phong cách indochine ) , chứ nhà nào trẻ làm tone màu + nội thất tươi vui thì bộ tủ đó hơi lạc quẻ. Nhà em cũng còn 1 cái tủ, 1 cái phản truyền từ đời bà của bà em đến giờ, chắc cũng ngót 200 năm :( bao người hỏi mua mà mẹ em bảo ko dc bán, để làm kỉ niệm. Mà để thì chật nhà, hic.

nvh_hn

Xe container
Cụ dùng gỗ gì cụ? Sồi Nga hay Dổi?
Cụ không biết nên đóng đồ công nghiệp, đóng gỗ vừa đắt, không biết chẳng chắc đã chuẩn đâu. Còn theo em biết ít người đóng gỗ dổi lắm, như nhà em là trong nhà có gỗ nào phù hợp đóng loại đó thôi, ông anh em chủ yếu làm mộc xây dựng nên cũng không có nhiều loại gỗ.