Thảo luận GL cỏ - từ A đến Á

Xe vài bánh

Xe điện
GL450 chạy 120 chỉ loanh quanh 2000 thôi, cao đến 3000 là bất thường quá rồi, cần check kỹ bác ơi.

Bác "Xe vài bánh" cho kinh nghiệm xử lý cảm biến tốc độ hỏng khi đi xa với. Em chưa bị nhưng chưa có đồ sơ cua, bệnh này bác nói mới biết nên muốn học hỏi, tks bác.

Bác cho hỏi option ghế lái có quạt làm mát thì có phải thay ghế lái không? Hay như thế nào vì xe em chỉ có sưởi ghế nên ghế da không có lỗ. Mà em hiểu muốn có quạt mát thì ghế da phải có đục lỗ. Thêm option này tốn nhiều lúa không bác?

X5 mà 2,6 tấn thì nặng hơn Gl450 chút đấy ạ.
Cảm biến tốc độ làm nhiệm vụ đo tốc độ quay của từng bánh, từ đó tính toán để nếu cần phanh các bánh theo tính toán cho ABS, ESP, 4Matic.
Cảm biến này chết thì nó sẽ tính sai và coi như 1 bánh không quay, 3 bánh kia quay nên nó phanh quách 3 bánh kia lại cho ... đồng tốc!
Khi bị như vậy mà không có cảm biến để thay ngay, có thể nhổ cầu chì ABS ra, coi như xe không có ABS, lúc đó ta có cái xe không ABS, chạy khi vào cua cẩn thận chút là được, nhưng bản thân xe rất nặng rồi nên cũng không cảm thấy có vấn đề gì.

GL (tất cả các dòng) nặng gần 3 tấn rưỡi nên so với xe 2,6 tấn là nặng hơn đáng kể đấy!

Quạt làm mát thì bản thân nó chỉ là cái quạt, nhưng em ngại đục lỗ nên ship luôn cái ghế AMG có sẵn cả sưởi lẫn quạt về (ghế cũ thôi), tìm đúng đường điện của xe đấu vào. May là đường điện nó chờ sẵn, chỉ phải kéo dây đấu vào là xong. Ship thêm cái điều khiển nữa, chính là cái nút trống ngay dưới cái nút bật sưởi ấy, về lắp vào bật phát quạt phè phè, mùa hè đi mát lưng sướng lắm lắm!

ript2007

Xe tải
Cảm biến tốc độ làm nhiệm vụ đo tốc độ quay của từng bánh, từ đó tính toán để nếu cần phanh các bánh theo tính toán cho ABS, ESP, 4Matic.

Cảm biến này chết thì nó sẽ tính sai và coi như 1 bánh không quay, 3 bánh kia quay nên nó phanh quách 3 bánh kia lại cho ... đồng tốc!
Khi bị như vậy mà không có cảm biến để thay ngay, có thể nhổ cầu chì ABS ra, coi như xe không có ABS, lúc đó ta có cái xe không ABS, chạy khi vào cua cẩn thận chút là được, nhưng bản thân xe rất nặng rồi nên cũng không cảm thấy có vấn đề gì.

GL (tất cả các dòng) nặng gần 3 tấn rưỡi nên so với xe 2,6 tấn là nặng hơn đáng kể đấy!

Quạt làm mát thì bản thân nó chỉ là cái quạt, nhưng em ngại đục lỗ nên ship luôn cái ghế AMG có sẵn cả sưởi lẫn quạt về (ghế cũ thôi), tìm đúng đường điện của xe đấu vào. May là đường điện nó chờ sẵn, chỉ phải kéo dây đấu vào là xong. Ship thêm cái điều khiển nữa, chính là cái nút trống ngay dưới cái nút bật sưởi ấy, về lắp vào bật phát quạt phè phè, mùa hè đi mát lưng sướng lắm lắm!
Oh, một kinh nghiệm thật hay, đúng là cứ phải hỏi thì mới vỡ ra được nhiều kiến thức

ript2007

Xe tải
À, mà cụ cho hỏi lúc bị hỏng cái cảm biến tốc độ thì xe báo lỗi như thế nào, và cảm biến 550 có khác 450 không cụ, thay nó dễ không và bao tiền một cái cảm biến này thế cụ, để e cũng dự phòng trên xe luôn

ript2007

Xe tải
Đồ công nghệ thì đồ mới nhiều tính năng hơn cũ là đương nhiên rồi! :))
Về chất lượng âm thanh thì chắc là ổn thôi, nghe trên xe cũng không đòi hỏi quá nhiều. Cái em đang lăn tăn là lắp cái mới vào, muốn âm thanh phía sau to hơn phía trước hoặc ngược lại là chịu!
Cái đầu trên xe e chỉnh được cái này cụ ơi, nó hiện ra không gian xe, cụ có thể điều chỉnh trước sau, trái phải để ưu tiên âm thanh vùng nào nghe to nhất

Xe vài bánh

Xe điện
À, mà cụ cho hỏi lúc bị hỏng cái cảm biến tốc độ thì xe báo lỗi như thế nào, và cảm biến 550 có khác 450 không cụ, thay nó dễ không và bao tiền một cái cảm biến này thế cụ, để e cũng dự phòng trên xe luôn
Khi lỗi cảm biến, tư dưng cụ thấy xe phanh khựng lại, dù cụ không phanh gì, đèn ABS trên tab lô sáng lên. Đi thêm đoạn nữa bị lại thì chính xác nó. Cảm biến này trên các dòng GL đều như nhau, 2 cái trước và 2 cái sau, hình như hơn 2tr 1 cái thì phải.

Xe vài bánh

Xe điện
Cái đầu trên xe e chỉnh được cái này cụ ơi, nó hiện ra không gian xe, cụ có thể điều chỉnh trước sau, trái phải để ưu tiên âm thanh vùng nào nghe to nhất
Trái phải thì chắc chắn ok rồi. Lúc nào cụ thử trước sau giúp em xem có điều chỉnh được không nhé. Thanks cụ.

tuanmobile

Xe hơi
em hóng hớt vs ạ

Được gửi từ iPhone_Apple / Sim Số / BĐS 0941894444 - Otofun

akashi

Xe hơi

Vâng, thủ thuật xử lý của bác hay quá, bác hiểu biết và nhiều kinh nghiệm thật, như em chắc gọi cứu hộ mất.

Thêm option quạt mát ghế như vậy thì em thôi, tạm hài lòng với ghế hiện tại vậy.

Em xem thì Gl450 trọng lượng không tải là 5280 lbs, tương đương cỡ 2,4 tấn thôi bác ơi, hihi

Bác chia xe thêm vụ tự đặt đồ về thay với nhé, như cách tìm part number chẳng hạn...Tks bác

• Vodka
Reactions: npt

ript2007

Xe tải
Vậy thì hay quá. Bộ của cụ khi lắp giữ lại ampli gốc hay thay luôn? Giữ ampli gốc thì phải lắp thêm bộ chuyển đổi tín hiệu.
Xe em mua lại, chủ cũ đã thay màn này rồi, em hỏi thì cũng không biết gì luôn. Nên em cũng không biết có giữ lại cái ampli gốc hay không? nhưng chất lượng âm thanh em thấy ổn, nên chắc vẫn giữ ampli

Xe vài bánh

Xe điện
Vâng, thủ thuật xử lý của bác hay quá, bác hiểu biết và nhiều kinh nghiệm thật, như em chắc gọi cứu hộ mất.

Thêm option quạt mát ghế như vậy thì em thôi, tạm hài lòng với ghế hiện tại vậy.

Em xem thì Gl450 trọng lượng không tải là 5280 lbs, tương đương cỡ 2,4 tấn thôi bác ơi, hihi

Bác chia xe thêm vụ tự đặt đồ về thay với nhé, như cách tìm part number chẳng hạn...Tks bác
Trọng lượng thì đúng như cụ nói, em nhầm! :D

Em bị hỏng cảm biến khi lang thang trên Buôn Ma Thuột, kéo về thì cũng xa phết! :D
Hỏi chuyên gia thì bảo tháo cảm biến ra, nó sẽ hiểu là hỏng cảm biến, nhưng xe thông minh nên nó chỉ cho chạy chế độ khẩn cấp, luôn chạy số 1, chạy thế thì biết bao giờ mới về đến nhà. Lên mạng tìm kiếm 1 hồi thì ra giải pháp tháo cầu chì ABS, ngon luôn, về đến cao tốc vẫn 120km/h! :))

Đặt đồ thì phải xác định đúng đồ mình cần thay, tên của nó bằng tiếng Anh xong lên mạng tra thôi, tra bằng code sẽ rất ít kết quả. Tra xong xem hình, xem đời xe nữa khớp là chiến. Có 2 từ khóa cho dòng xe này: X164 và GL450. Đa phần đồ lắp lẫn được cho 320, 450, 550, chỉ có 1 số ít liên quan đến nhiên liệu, động cơ là riêng giữa 320 (dầu) và 450/550 (xăng). 450 và 550 thì gần như lắp lẫn toàn bộ. Có thêm 1 lưu ý cho giảm sóc là 450 thường không có ADS, 550 thì có ADS. Dòng có ADS thì trên giảm sóc có gắn thêm cục điện cảm biến ADS, dòng không ADS thì giảm sóc cơ hoàn toàn, không điện đóm gì.

Xe vài bánh

Xe điện
Xe em mua lại, chủ cũ đã thay màn này rồi, em hỏi thì cũng không biết gì luôn. Nên em cũng không biết có giữ lại cái ampli gốc hay không? nhưng chất lượng âm thanh em thấy ổn, nên chắc vẫn giữ ampli
Cảm ơn cụ, em sẽ phá tiếp! :D

Xe vài bánh

Xe điện
Em set TPMS hiển thị thông tin lên màn info.
Hình 2 xe có dấu ! ở giữa là Distronic, mình đi mà xe trước phanh đột ngột, có nguy cơ va chạm là nó tự động choét cái và thông báo đỏ lòm trên màn hình.

• Vodka
Reactions: npt

Xe vài bánh

Xe điện
Em đang ủ mưu độ tiếp cái này. Đồ thì về rồi nhưng còn lười quá!

Xe vài bánh

Xe điện
Nghe cụ nói em hy vọng tràn trề liền mở sơ đồ điện ra soi kỹ lại cái mạch ampli, xong lại tiu nghỉu thất vọng! :((
Khẳng định với cụ là thay đầu Android vào thì chỉ có cách chạy lại dây loa, dùng luôn ampli theo đầu android mới chỉnh được âm thanh vòm như cụ nói, đầu Android không điều khiển được ampli nguyên bản cho ra âm thanh vòm được, chỉ được 2 kênh trái phải thôi.

Duong Phan

Xe tải
hay quá, em cũng đang muốn sắm merc cũ GLK, xem kinh nghiệm thực tế của các cụ mà cũng cố thêm niềm tin chứ không như lời đồn.