[Funland] Giữa Thủ đô- Thế kỷ 21, mông muội hay cẩn thận?!

vnstockduke

Xe hơi
Cụ có biết Đức Phật xuất thân từ tầng lớp nào không mà cụ phát biểu thế? Đức Phật - tức Phật Thích Ca Mâu Ni xuất thân là Thái tử hoàng tộc chứ tầng lớp yếu thế nào ở đây?? Nhiều vị thần linh do nhân dân suy tôn, lập đền thờ cúng chứ giai cấp thống trị nào?
Mợ đọc kĩ hộ em và liên kết toàn bài em viết ạ. Em hỏi chút trước Thái tử hoàng tộc thì đã có phật chưa ạ? Và hình thái xã hội trước đó thế nào ạ.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Nếu mợ tự tìm hiểu thì e hiểu, vì thông tin bây giờ tràn lan, đúng sai thật giả lẫn lộn. Phải có nguồn tin cậy. Nếu ko, phải có bộ lọc tốt, biết gạn đục khơi trong. Cái mình muốn, mình tìm hiểu, rồi mình tự áp dụng nhưng xét theo hiện thực khách quan nó lại ko đúng, ko phù hợp thì kết quả sao đc theo mong muốn. Chưa kể những trường hợp đặc biệt. Tỷ dụ về chế độ ăn uống, ăn nhiều chưa chắc đã tốt, mà phải là ăn chất và đúng giai đoạn. Giai đoạn 3-6 tháng e bé cần chất (sữa bầu phải loại bổ sung vi chất chứ ko phải loại giàu protit, gluco. Như các cụ hay cho các bà bầu ăn trứng ngỗng, bồ câu hầm đậu xanh... Trong giai đoạn nay). Về sinh hoạt vk ck thì cứ nên đều đặn tới tháng thứ 8 (...xx bà chửa sướng nửa đời ^^). Tới tuần 30 nếu e bé có nguy cơ vượt ngưỡng 3,5kg ở tuần 38-40 thì mới phải ăn kiêng. Với điều kiện siêu âm và theo dõi phải đơn vị y tế chuẩn chỉ và có tâm.
Vâng, thì em cũng sợ uống các sữa bầu(đa số ngọt sẽ làm tăng cân mẹ nhiều quá và quá nhiều đường, nên e cũng nghĩ nếu e là ng cơ địa ăn uống hấp thu tốt thì ko cần uống sữa, cố uống sữa lgi. Trứng ngỗng ăn thử em thấy khó ăn nên thôi, nhà e có trứng gà nhà nuôi sạch nên e nghĩ ăn cũng ok. Em chỉ bổ sung các vi chất thiếu mà chế độ ăn ko cung cấp đủ, vd như sắt acid folix, vd như calci, calci cho dù mình có ăn thì giai đoạn bầu vẫn thiếu nên phải bổ sung.
Về vấn đề xxx, thì nhẹ nhàng, tránh tư thế gây áp lực lên thai là ok, có ai bảo kiêng đâu. Thi thoảng bố phải vào thăm con chứ cụ 🤣
Các mốc e đi siêu âm là em bé đều ở mức cân nặng trung bình, chứ ko có mốc nào to cả nhé.
Và 40w thai kì em ko có bị đau mỏi tay chân, chuột rút hay ốm đau nghén ngẩm gì hết cả, nếu có ốm vặt dùng thuốc ntn để tốt nhất cho mẹ và bé e cũng tìm hiểu kĩ lắm ạ.

bspvietnam

Xe tăng
Nhiều người có những kiêng kỵ cực đoan, như kiêng ăn mực vì sợ đen, mực có cả mầu đỏ mà.
Và nhiều người có niềm tin vô cớ như ăn tiết canh cho đỏ.

MuathuHN252

Xe cút kít
mổ cho khỏi rộng mừ
Bé nhiều lúc cũng dở cũng cụ ah. Cc phải nghĩ đẻ thường sẽ tốt cho vk và con mình nhất, và vì thế phải yêu thương vk, ko dc chê vk vì rộng chứ ko fai muốn ko rộng mà kk vk mổ đâu ạ.

Dxttb

Xe tải
Vâng, thì em cũng sợ uống các sữa bầu(đa số ngọt sẽ làm tăng cân mẹ nhiều quá và quá nhiều đường, nên e cũng nghĩ nếu e là ng cơ địa ăn uống hấp thu tốt thì ko cần uống sữa, cố uống sữa lgi. Trứng ngỗng ăn thử em thấy khó ăn nên thôi, nhà e có trứng gà nhà nuôi sạch nên e nghĩ ăn cũng ok. Em chỉ bổ sung các vi chất thiếu mà chế độ ăn ko cung cấp đủ, vd như sắt acid folix, vd như calci, calci cho dù mình có ăn thì giai đoạn bầu vẫn thiếu nên phải bổ sung.
Về vấn đề xxx, thì nhẹ nhàng, tránh tư thế gây áp lực lên thai là ok, có ai bảo kiêng đâu. Thi thoảng bố phải vào thăm con chứ cụ 🤣
Các mốc e đi siêu âm là em bé đều ở mức cân nặng trung bình, chứ ko có mốc nào to cả nhé.
Và 40w thai kì em ko có bị đau mỏi tay chân, chuột rút hay ốm đau nghén ngẩm gì hết cả, nếu có ốm vặt dùng thuốc ntn để tốt nhất cho mẹ và bé e cũng tìm hiểu kĩ lắm ạ.
Cái vụ bố vào thăm con là e ưng :))
Nhưng sau nó cứ hỏi thằng nào suốt ngày cứ đi ra đi vào xong một hồi lại tè lên đầu nó thì m trả lời nó thế nào đây ^^

DT Mobile

Xe hơi
Trong bài báo có nói cụ thể người nào chủ động mổ trước 15 ngày hay cả tháng so với dự sinh đâu? Bài báo chỉ viết chung chung mà cụ thớt đã quy chụp cho số đông rồi. Bv phụ sản thì ngày nào chả có người xếp hàng chờ mổ hả cụ
Ai làm cha làm mẹ mà ko mong muốn những đều tốt đẹp nhất cho con mình, họ lựa chọn thế nào thì cũng là phương án tốt nhất về mặt tâm lý, Sức khỏe rồi cụ nhé

MuathuHN252

Xe cút kít
Cái vụ bố vào thăm con là e ưng :))
Nhưng sau nó cứ hỏi thằng nào suốt ngày cứ đi ra đi vào xong một hồi lại tè lên đầu nó thì m trả lời nó thế nào đây ^^
Dạ, nó ko nhớ đâu cụ ah. Con cụ nó hỏi vậy hở? Con e ko đứa nào hỏi cả.

The Route

Xe tải
Dường như trong đầu cụ có bóng đèn? Người ta đang lên tiếng về việc mông muội mê tín đẻ ép, đẻ sớm, cụ lại mang tích hợp hệ thống với làm cho nước ngoài ra khè? Thế cứ làm cho nước ngoài là oách và khôn hơn á? Khôn mà lại để vợ mông muội nghe theo mông muội rồi ảnh hưởng tới cả tương lai sức khỏe của đứa bé thì khôn làm gì? Hay trí khôn để quên ở nhà?
Cụ không biết tay đấy nó bị hâm à?

Dxttb

Xe tải
Tiện e chia sẻ thông tin nào cccm nào hoặc người thân có kế hoạch sinh e bé. Bé nhà e trộm vía sinh thường 3,3kg, đc cắt rốn chậm. Từ bé tới giờ ko phải dùng 1 viên kháng sinh, chưa phải đi viện ngày nào, thỉnh thoảng ho hắng thì uống Propan, sốt thì uống gói sủi hạ sốt, sức đề kháng rất tốt.

taton7983

Xe buýt
Khách nhắn hỏi mua nhà cũng bảo mua trong tháng 6 =))
Tháng 7 ai bán rẻ nhà, e xúc vội

newboyvt

Xe tải
Đẻ thường được là đẹp nhất, gấu nhà em ngày xưa to quá không đẻ thường được nên mới phải đẻ mổ :( .
Nhưng thôi mỗi nhà một quan điểm khác nhau, miễn là phải đảm bảo an toàn cho sản phụ và con...

QAZ

Xe container
Trong bài báo có nói cụ thể người nào chủ động mổ trước 15 ngày hay cả tháng so với dự sinh đâu? Bài báo chỉ viết chung chung mà cụ thớt đã quy chụp cho số đông rồi. Bv phụ sản thì ngày nào chả có người xếp hàng chờ mổ hả cụ
Ai làm cha làm mẹ mà ko mong muốn những đều tốt đẹp nhất cho con mình, họ lựa chọn thế nào thì cũng là phương án tốt nhất về mặt tâm lý, Sức khỏe rồi cụ nhé
Xưa tôi vào viện trông vợ đẻ, đến đúng 3 giờ sáng tự nhiên thấy rầm rập chạy hộ lý y tá bác sỹ bệnh nhân, loạn hết cả lên.

Hóa ra bắt đầu vào giờ Dần, mà năm ấy lại là năm Thân. Bố khỉ!

phuongmit

Xe cút kít
Xưa tôi vào viện trông vợ đẻ, đến đúng 3 giờ sáng tự nhiên thấy rầm rập chạy hộ lý y tá bác sỹ bệnh nhân, loạn hết cả lên.

Hóa ra bắt đầu vào giờ Dần, mà năm ấy lại là năm Thân. Bố khỉ!
Ai bảo tuổi Thân là khổ
Nếu đẻ giờ Dần lại sướng như tiên

BMW R60

Xe tăng
Nhẽ tháng 7 cũng phải kiêng xyz ! =))
Cấm tiệt XYZ từ tháng 10 năm liền trước chứ cụ :))
Nghiêm cấm xxx quý 4 âm lịch
Các chiên gia cho cháu hỏi! Thế bình thường các cụ có kiêng xyz, xx vào ngày mồng một, hôm rằm hàng tháng không ạ? Em đọc ở đâu đó bảo kiêng, nên 2 ngày này dù máu mà vẫn rén rén :D :D :D :)) :)) :))

Roseday

Xe tải
Như ở nước 1 số nước phát triển, khi bầu là các mẹ được đi học lớp thai sản, hướng dẫn cách ăn uống sinh hoạt sao cho để đẻ thường. Tỷ lệ đẻ thường là 80-90%. Trừ những ca khó thì bắt buộc mới đẻ mổ. Ở mình thì chăm sóc sức khoẻ bà bầu theo kinh nghiệm dân gian, truyền miệng và cảm tính... Bên y tế thì cứ đè ra mổ để ăn phong bì bồi dưỡng, tiêu hao vật tư... Dày!
Ôi VN các bs cũng hướng dẫn chi tiết lắm mà các bà, các mẹ có nghe ko nữa cơ bác ạ. Như bs sản C em theo: ko sữa bầu, ko tẩm bổ, ăn tăng vi chất+ vận động nhẹ để thai kì chỉ tăng 8-10kg. Ôi tăng 10kg là các bà quở chít vì gầy quá đấy các bác ạ. Và các bs giỏi thì đều ưu tiên đẻ thường chứ xin mổ chọn giờ có mà ăn mắng ù tai. .

xitruman

Xe buýt
Lúc ấy ấy cũng sướng, có thêm con cũng sướng. Cơ mà giờ cứ nghĩ tới đẻ đái, học hành rồi thì đủ thứ lo lắng là lại hốt.
Nên là giờ ăn chơi thôi các cụ. Chuyện đẻ đái để các bạn trẻ họ lo. Kaka.