[Funland] "Giữ người trái pháp luật" Hiểu thế nào cho đúng

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Cái này các ae mạng XH phân tích mấy ngày nay rồi, Đôi này bị dí Bill, xong đội Quán bắt giữ người ko cho về và có thể chửi bới đe doạ nên người nhà cay mới bật lại trình báo CA

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, tôi nghĩ rằng bác chủ thớt PHẢI xem lại góc nhìn của vấn đề. Đối với nhân tình thế thái mà bác nhìn như vậy thì tôi e rằng ko ổn. Các cụ nói rồi ko có việc gì là vô tình, mọi việc đều có nguyên nhân của nó và nguyên nhân sẽ dẫn đến kết quả. Đội kia bị úp ko đơn giản là do khách ko trả tiền và giữ người lại ép khách trả tiền đâu, ở đây là cưỡng đoạt tài sản một dạng dí bill, khách dùng hết tầm 5 củ nhưng quán sử dụng cỗ lực lượng ép thanh toán 25 củ thì sẽ đi bằng nạng ngay, bản chất là thế và người trưởng thành phải nhìn ra ngay vấn đề kể cả khi tiếp nhận thông tin từ lều báo, đó là chọn lọc là tư duy và là thế giới quan của mỗi người. Xã hội ta xưa giờ mọi người sống chan hòa dựa trên tình làng nghĩa xóm và đặc biệt rất trân trọng tính quân tử. Một người nếu làm sai, làm trái việc gì đó sẽ hổ thẹn lương tâm, sẽ mặc cảm với chính mình chứ ko đơn thuần là đi lừa người khác một cách đơn giản như vậy. Đó là cốt lõi của vấn đề tại sao luật lại ko đi sâu vào mấy việc liên quan đến suy giảm đạo đức. Đức là gốc, xưa giờ trân trọng lắm.
Nhưng vật đổi sao dời, cùng với du nhập sự tiến bộ thì cũng du nhập luôn công nghệ lừa đảo, sử dụng ba cái trò lăng nhăng ép người và ép kinh tế của người khác hòng mang lại giá trị về tài sản cho mình và đó là mâu thuẫn của phát triển, khi lòng tự trọng ko còn thì người ta có thể làm những việc vi phạm đạo đức và nếu thành công ko bị phát hiện lại coi là tài năng và lại đi giảng đạo lý.
Thở dài, thời gian năm tháng vô tình nhưng vế sau nhân quả chuyển nghiệp quyết mới là khắc chốt. Mọi thứ đến nhanh lắm thậm chí là hoa quả luôn khi bạn làm sai nhưng bạn lại coi đó là bình thường.
Gốc gác vấn đề là thế và nếu ko hiểu các bác lại nghĩ luật pháp nương nhẹ với hành vi phạm tội này.
Ko bao giờ, các bác nhé đối với luật ngoài việc lập trật tự còn có ý nghĩa cao cả hơn là giáo dục cộng đồng về việc tuân thủ, chấp hành và cánh chúng tôi luôn nghĩ như vậy. Ko thể vì một người trộm cắp mà quy cho cả làng được. Dòng sông chảy hững hờ nhưng cũng ko thể vì một cục mứt trôi sông cuối dòng mà coi dòng sông đó chỗ nào cũng bẩn, các bác hoàn toàn có thể uống nước đầu dòng các bác nhé.

Tất nhiên rồi, uống ở đầu dòng hay cuối dòng thì là cảm xúc và là tư duy của mỗi bác trên này. Quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi trong một đêm trời đầy sao nhưng rất có thể lại chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc uống nước đầu dòng hay cuối dòng nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường.
Chắc chắn rồi, vì đó là tôi mà phải ko nào.

New car 2023

Xe container
Quả này thì lạ nhỉ. Giả sử cụ không thanh toán bằng credit card mà bằng tiền mặt. Thế họ cũng mượn ví để ngó xem có mấy tờ ông cụ à?

Em nhiều lần cũng thanh toán khách sạn bằng credit card, họ chỉ kiểm tra thông tin trên thẻ trùng với thông tin người đặt phòng thôi.
Không rõ bác ạ.
Có thể họ sẽ yêu cầu đặt cọc dăm triệu, tương thích với việc Test cái thẻ.

davidhuy

Xe tăng
Hai thằng cu con chơi gì buổi tối hết tận 25 củ, bọn Bar này dí hóa đơn ép khách rồi.

ate1987

Xe tăng
Mịa em với mấy thằng bạn uống rượu say say xong đi hát .
Mía uống hết có két mà lúc về hok check ra nó làm cho cái bill 2 két .
Không muốn lằng nhằng nên thanh toán và sau thì không bao giờ đến cái quán kara đó luôn .
Ok giá cao vì là dịch vụ , nhưng kiểu làm ăn bẩn bựa chộp giật thì thật sự không chấp nhận nổi .

lekimcuong

Xe tăng
Giữ người lại, vừa gọi người nhà vừa gọi công an đến giải quyết thôi.

binhsu7273

Xe cút kít
Em làm kd nhà nghỉ, bị khách ko có tiền thanh toán, em toàn giữ lại yêu cầu gọi người nhà đến, có lẽ đến cả trăm lần như vậy. Tất nhiên em ko bắt giữ, hay trói nhốt, chỉ yêu cầu ngồi quầy lễ tân để gọi người nhà hoặc bạn bè đến thanh toán.

Giờ em đã nghỉ mất năm nay rồi và cho thuê nhà hết, đọc bài này thấy hoang mang quá. Thật sự khó hiểu về quan niệm thế nào là " Giữ người trái pháp luật"

Chẳng nhẽ cứ đi ăn, đi chơi xong đứng dậy nói ko có tiền rồi về sao? Và chủ quán họ ko có quyền yêu cầu ở lại để thanh toán?

Quan điểm của các cụ, mợ về vấn đề này ntn ạ ?
Quán Bar tiếp đón thiếu niên 14 tuổi là sai ngay từ đầu rồi, chửa cần chúng có ăn uống vui chơi gì chưa.

VCHDHN

Xe container
Em bỏ mấy năm rồi, trước đây em nghĩ giữ người trái pháp luật phải là : bắt, trói , nhốt...
Còn yêu cầu ở lại thanh toán, hoặc gọi người nhà thanh toán là ko vi phạm pháp luật.
Báo chí viết thế biết thế thôi. Em dự phải có tình tiết khác😊