[Funland] "Giữ người trái pháp luật" Hiểu thế nào cho đúng

Luongngockien

Xe hơi
Em làm kd nhà nghỉ, bị khách ko có tiền thanh toán, em toàn giữ lại yêu cầu gọi người nhà đến, có lẽ đến cả trăm lần như vậy. Tất nhiên em ko bắt giữ, hay trói nhốt, chỉ yêu cầu ngồi quầy lễ tân để gọi người nhà hoặc bạn bè đến thanh toán.

Giờ em đã nghỉ mất năm nay rồi và cho thuê nhà hết, đọc bài này thấy hoang mang quá. Thật sự khó hiểu về quan niệm thế nào là " Giữ người trái pháp luật"

Chẳng nhẽ cứ đi ăn, đi chơi xong đứng dậy nói ko có tiền rồi về sao? Và chủ quán họ ko có quyền yêu cầu ở lại để thanh toán?

Quan điểm của các cụ, mợ về vấn đề này ntn ạ ?

phuongmit

Xe cút kít
nếu cho ngồi chờ người nhà mang tiền đến thì ok, sau đó 2 bên ra về nếu con nợ k kêu gào gì. Còn k thì chỉ dc giữ giấy tờ tùy thân, hoặc tài sản (dc thỏa thuận bằng mồm hoặc văn bản với con nợ) sau đó giải quyết tiếp tùy tình trạng con nợ. Còn lại nếu bị bùng thì chấp nhận thôi cụ, vào nợ xấu hoặc cụ có thể thu tiền trc. Một số ksan sẽ bắt đặt cọc số tiền gấp vài lần tiền phòng khách dự định lưu trú

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cứ theo luật mà làm thôi.

Không biết "đánh" cho biết
Biết "đánh" cho chừa.

Em chỉ biết vậy thôi ạ.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
dễ thôi bác . manh nha giữa phạm tội và kg phạm tội nếu mình kg cẩn trọng thì dễ bị bọn chúng cho vào tròng như chơi

giữ người ở lại ? phải xem cách giữ người thế nào đã ? có trói tay họ kg đã ? có dùng biện pháp mạnh kg đã ? vì đây chỉ là vụ việc dân sự thôi . nếu đi quá thì lại trở thành vụ án dân sự hoặc vụ án hình sự
nếu cụ cao cơ thì kêu vài anh em vẽ xăm trổ và đầu cạo trọc đứng trấn cửa ra vào là đủ ( tuyệt đối kg dùng biên pháp mạnh đấy ) hoặc đóng xập cửa nhà xuống là xong rồi kêu nguời nhà nó đến thương lượng

xe mo cau

Xe buýt
May mà cụ chủ bỏ nghề rồi. Nếu theo cách của 3 cụ trên thì cụ chủ đi tù chắc.

Luongngockien

Xe hơi
nếu cho ngồi chờ người nhà mang tiền đến thì ok, sau đó 2 bên ra về nếu con nợ k kêu gào gì. Còn k thì chỉ dc giữ giấy tờ tùy thân, hoặc tài sản (dc thỏa thuận bằng mồm hoặc văn bản với con nợ) sau đó giải quyết tiếp tùy tình trạng con nợ. Còn lại nếu bị bùng thì chấp nhận thôi cụ, vào nợ xấu hoặc cụ có thể thu tiền trc. Một số ksan sẽ bắt đặt cọc số tiền gấp vài lần tiền phòng khách dự định lưu trú
Như bài báo trên, quán bar họ cũng chỉ giữ lại yêu cầu gọi người nhà đến thanh toán, vậy mà bị bắt 5 người.
Chẳng lẽ khách ko có tiền cứ để cho đi sao.

phuongmit

Xe cút kít
Như bài báo trên, quán bar họ cũng chỉ giữ lại yêu cầu gọi người nhà đến thanh toán, vậy mà bị bắt 5 người.
Chẳng lẽ khách ko có tiền cứ để cho đi sao.
em đã còm là k có tiền thì chỉ dc giữ giấy tờ hoặc tài sản có thỏa thuận rồi, còn sau đó nó bùng thì cụ phải chịu và cho vào nợ xấu thôi chứ biết làm như nào. Còn việc giữ người như bài báo thì phải xét xem con nợ khai gì và chủ nợ giữ người trong trạng thái nào. Nhốt, chửi, gây sức ép là chết rồi, mà khả năng các bạn trên bar khi gặp khách kiểu này thì khả năng cao là nóng mắt và hành động rồi, đủ điều kiện khép tội rồi. Em từng giải quyết vụ khách nợ 40tr, giữ giấy tờ và cái mtinh rách 3tr mà chả có cách nào, thi thoảng gãi xin nó trả thôi chứ chả còn bài gì cả

New car 2023

Xe container
Tôi có lần đi Đà Nẵng, book trước và sẽ thanh toán qua credit card.
Đến nơi check in, nó mượn thẻ và cà thẻ 1000 đồng (một ngàn).
Nó sorry và nói luôn, êm có nghĩa vụ thử thẻ tín dụng của anh.

Luongngockien

Xe hơi
May mà cụ chủ bỏ nghề rồi. Nếu theo cách của 3 cụ trên thì cụ chủ đi tù chắc.
Em bỏ mấy năm rồi, trước đây em nghĩ giữ người trái pháp luật phải là : bắt, trói , nhốt...
Còn yêu cầu ở lại thanh toán, hoặc gọi người nhà thanh toán là ko vi phạm pháp luật.

phuongmit

Xe cút kít
Tôi có lần đi Đà Nẵng, book trước và sẽ thanh toán qua credit card.
Đến nơi check in, nó mượn thẻ và cà thẻ 1000 đồng (một ngàn).
Nó sorry và nói luôn, êm có nghĩa vụ thử thẻ tín dụng của anh.
Chuẩn nghiệp vụ mà cụ, khi đó thẻ của cụ khả dụng 2000 đồng mà có phát sinh, cụ bùng thì ksan thua lúc đó, sau sẽ truy để tìm. 1 số ksan yêu cầu đặt cọc 1 triệu nếu đã thanh toán tiền phòng. Đối với khách vãng lai thì có thể yêu cầu thanh toán full tiền phòng 1 đêm hoặc cọc vài đêm tuỳ policy hoặc…mặt khách :))

phuongmit

Xe cút kít
Em bỏ mấy năm rồi, trước đây em nghĩ giữ người trái pháp luật phải là : bắt, trói , nhốt...
Còn yêu cầu ở lại thanh toán, hoặc gọi người nhà thanh toán là ko vi phạm pháp luật.
Cho ngồi ghế, mời chén nước thì chả sao đâu. Nhưng đây là bar sàn thì cảnh đó sợ k xảy ra cụ ạ, chửi trc doạ sau có khi nhốt tạm vào phòng nào đó. Sau đó lên công an mới bị khép tội chứ ngồi tâm sự với con nợ thì lại êm

New car 2023

Xe container
Cho ngồi ghế, mời chén nước thì chả sao đâu. Nhưng đây là bar sàn thì cảnh đó sợ k xảy ra cụ ạ, chửi trc doạ sau có khi nhốt tạm vào phòng nào đó. Sau đó lên công an mới bị khép tội chứ ngồi tâm sự với con nợ thì lại êm
Vậy ta thêm 1 quy trình nữa bác nhỉ:
Trước đây gặp trộm vô nhà thì phải pha trà, úp mỳ tôm mời đồng chí.
Giờ thì thêm việc gặp Khách không có tiền - không đủ tiền.

Kể ra, việc va mặt vào gầm giầy, ở vụ này, tôi thấy xứng đáng.

ubisapro

Xe trâu
Ơn giời e ko mở dịch vụ mấy món này @@

Luongngockien

Xe hơi
em đã còm là k có tiền thì chỉ dc giữ giấy tờ hoặc tài sản có thỏa thuận rồi, còn sau đó nó bùng thì cụ phải chịu và cho vào nợ xấu thôi chứ biết làm như nào. Còn việc giữ người như bài báo thì phải xét xem con nợ khai gì và chủ nợ giữ người trong trạng thái nào. Nhốt, chửi, gây sức ép là chết rồi, mà khả năng các bạn trên bar khi gặp khách kiểu này thì khả năng cao là nóng mắt và hành động rồi, đủ điều kiện khép tội rồi. Em từng giải quyết vụ khách nợ 40tr, giữ giấy tờ và cái mtinh rách 3tr mà chả có cách nào, thi thoảng gãi xin nó trả thôi chứ chả còn bài gì cả
Bọn này cố tình bùng nên trò đầu tiên là nó mượn lại giấy, còn tài sản thì nó cất trong người hoặc ko có, xuống nói là "đếch có tiền "
Như cụ nói là coi như rủi ro và cho nó đi, nhưng ác cái là nếu dễ dãi cho đi nó sẽ quay lại bùng tiếp hoặc phím cho các bạn nó tiếp tục đến bùng chạc.

Nên đành bắt nó phải thanh toán rồi mới cho đi.
Đọc bài này thấy giống mình ngày trước cũng ghê cụ ạ.

thanh.long

Xe tăng
Thế này cần kiểm tra khả năng thanh toán trước thôi

VoCan

Xe điện
Quán Bar đã sai lòi kể từ khi cho trẻ 14 tuổi vào rồi . Có cãi thì cũng cãi vào mắt

TungThoc

Xe điện
Em làm kd nhà nghỉ, bị khách ko có tiền thanh toán, em toàn giữ lại yêu cầu gọi người nhà đến, có lẽ đến cả trăm lần như vậy. Tất nhiên em ko bắt giữ, hay trói nhốt, chỉ yêu cầu ngồi quầy lễ tân để gọi người nhà hoặc bạn bè đến thanh toán.

Giờ em đã nghỉ mất năm nay rồi và cho thuê nhà hết, đọc bài này thấy hoang mang quá. Thật sự khó hiểu về quan niệm thế nào là " Giữ người trái pháp luật"

Chẳng nhẽ cứ đi ăn, đi chơi xong đứng dậy nói ko có tiền rồi về sao? Và chủ quán họ ko có quyền yêu cầu ở lại để thanh toán?

Quan điểm của các cụ, mợ về vấn đề này ntn ạ ?
Cụ khéo đùa Việc này làm gì mà vi phạm cụ không làm mất quyền tự do của người ta mà cụ Yêu cầu người ta ở lại để giải quyết vấn đề chưa thanh toán thì việc đó là bình thường nhưng nếu cụ giữ tay chân hoặc khoác Trái cửa làm mất quyền tự do của họ thì cũng sai còn lại nếu họ tự ý bỏ trốn bỏ chạy thì chính họ là người vi phạm cũng được quyền giữ và báo cơ quan an ninh về việc họ chiếm đặt tài sản hoặc lừa đảo

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF