Giữ giấy tờ xe do đỗ xe trái quy định

Steven

Xe tăng
Cái chỗ GTCC Ba Đình nó ở đâu các bác nhỉ? Em hỏi trước nhỡ có chuyện còn biết đường.

hoankiem

Xe hơi
Có nên khiếu nại chính thức về việc này không nhỉ? Quy định bắt buộc phải đỗ xe ở chỗ có chữ P là của riêng Hà nội . Quy định này cũng vi phạm Luật GTĐB . Mà theo hiến pháp thì Luật to nhất. Hà nội là chúa làm lộn xộn. Giờ có nên chăng lên tiếng hỏi han, báo chí thì thầm to nhỏ cho rõ ràng. Chứ cái kiểu made in SGTCC HN này nó gây bực mình quá .

Em nghĩ là nên rõ ràng rành mạch ra, Hà nội chỉ cho đỗ xe ở những biển đỗ thí tháo hết biển cấm đỗ cho nó rõ ràng. Chứ cứ thế này tuỳ tiện quá.

Mấy bác phóng viên đâu vào mà đặt vấn đề đi chứ . :)

Chuột béo

Xe đạp
thichthethao nói:
Sáng nay, em đỗ xe ở đường Nam Cao để vào Nhà hát Nhạc Vũ Kịch VN. Một lúc sau ra lấy xe, thấy xung quanh xe em xúm đông, biển xe phía trước đã bị tháo. Hóa ra là Thanh tra Giao thông công chính Quận Ba Đình và cảnh sát 113 tháo biển số xe và đang lập biên bản vi phạm.

Em ra đến nơi yêu cầu lắp trả biển như cũ và họ giải thích là do ko có chủ phương tiện nên họ tháo biển. Họ lập biên bản và giải thích với em rằng do lỗi em đỗ xe trái quy đinh. Em cãi nhau với tụi đó rằng trên đường Nam Cao ko có biển cấm đỗ hay cấm dừng nào cả. Tụi nó giải thích rằng chỉ cho phép đỗ ở biển cho phép đỗ xe (Biển chữ P do Sở Giao thông công chính cấp).

Tức quá các bác ạ. Kết quả cuối cùng phải ký vào biên bản vi phạm hành chính, tụi nó giữ Bằng lái và Đăng ký xe hẹn chiều 5/1 đến giải quyết.
Sao chúng nó cùn thế hả bác, biển có chữ P là có bọn GTCC trông và thu tiền thôi. Nếu chỉ đc đỗ ở chỗ chữ P thì sao bác ko bảo chúng nó dỡ mẹ nó hết biển cấm đỗ đi cho đỡ tốn tiền của dân. Mẹ cái bọn chó cùn ! (xin lỗi các bác em hơn nóng)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
hoankiem nói:
Có nên khiếu nại chính thức về việc này không nhỉ? Quy định bắt buộc phải đỗ xe ở chỗ có chữ P là của riêng Hà nội . Quy định này cũng vi phạm Luật GTĐB . Mà theo hiến pháp thì Luật to nhất. Hà nội là chúa làm lộn xộn. Giờ có nên chăng lên tiếng hỏi han, báo chí thì thầm to nhỏ cho rõ ràng. Chứ cái kiểu made in SGTCC HN này nó gây bực mình quá .

Em nghĩ là nên rõ ràng rành mạch ra, Hà nội chỉ cho đỗ xe ở những biển đỗ thí tháo hết biển cấm đỗ cho nó rõ ràng. Chứ cứ thế này tuỳ tiện quá.

Mấy bác phóng viên đâu vào mà đặt vấn đề đi chứ . :)
Hà Nội có lệ riêng mà. Có ở tỉnh, thành phố nào xe máy không được để trên vỉa hè mà phải dựng xuống đường chưa? Xe máy nào vi phạm bị vứt lên xe chuyên dụng đem ngay vê bãi, có bác nào dám cãi chưa?

Ở Hà Nội đội CSGT thì soi theo luật (biển cấm, vạch kẻ đường,..) còn đội GTCC và CA Phường thì soi theo lệ, đố các bác cãi được.

GolfVN

Xe đạp
Phép vua thua lệ làng các bác a.
Kể ra thì nhiều vụ phạm hiến lắm, nhưng cờ trong tay các bác ấy, cứ phất thội

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Kinh nghiệm của em là đừng có đưa giấy tờ ra ngay mà cứ vặn vẹo các chú cái đã.

Có 1 lần lâu rồi em quay đầu xe trong ngã tư, lúc quay xong thì đèn đỏ, bị tuýt lại. Chú **** đề nghị em trình giấy tờ, em hỏi vặn lại "Thế tôi có lỗi gì?" Chú ấy bảo "Anh cứ cho kiểm tra giấy tờ". Em không đưa và yêu cầu chú ta nói ra lỗi của em, chú ta bảo là em quay đầu không đúng luật, gây cản trở giao thông, và chỉ vào chỗ có vạch người đi bộ, bảo em là phải quay đầu ở đấy. Em cãi lại là phải quay đầu trong ngã tư mới đúng luật, còn quay đầu trên vạch người đi bộ là sai. Cuối cùng chú ta chịu thua và phải cho em đi. Nếu em đưa ngay giấy tờ cho chú ấy, chắn chắn sẽ lằng nhằng lắm vì giấy tờ trong tay chú ấy rồi, chú ấy xoay mình kiểu gì mình cũng phải chịu.

Nếu **** không có giấy tờ của mình, kể cả họ lập biên bản thì mình vẫn có thể viết vào biên bản là "tôi không đồng ý với nội dung của biên bản vì các lý do như sau: luboidf'bgpfmbngh;kjgd" và các chú **** cũng chẳng nắm được cái gì để mà xử lý.

longcg

Xe đạp
Chỉ được đỗ những nơi có biển P, nghĩa là còn lại là cấm. he..he...thế cái biển cấm để làm quái gì?
Bác nói có lý, đúng là ngớ ngẩn vãi nhỉ! Có lẽ anh em OF nên làm cái đơn gửi cho Sở GTCC Hà nội đề nghị họ dỡ hết biển cấm đỗ, chuyển cho các địa phương bình thường không bị hâm khác sử dụng cho nó tiết kiệm! Em ở SG, cứ chỗ nào không cấm là em đỗ, thế mới chuẩn.

Quạt

Xe điện
Awake nói:

Có 1 lần lâu rồi em quay đầu xe trong ngã tư, lúc quay xong thì đèn đỏ, bị tuýt lại. Chú **** đề nghị em trình giấy tờ, em hỏi vặn lại "Thế tôi có lỗi gì?" Chú ấy bảo "Anh cứ cho kiểm tra giấy tờ". Em không đưa và yêu cầu chú ta nói ra lỗi của em, chú ta bảo là em quay đầu không đúng luật, gây cản trở giao thông, và chỉ vào chỗ có vạch người đi bộ, bảo em là phải quay đầu ở đấy. Em cãi lại là phải quay đầu trong ngã tư mới đúng luật, còn quay đầu trên vạch người đi bộ là sai. Cuối cùng chú ta chịu thua và phải cho em đi. Nếu em đưa ngay giấy tờ cho chú ấy, chắn chắn sẽ lằng nhằng lắm vì giấy tờ trong tay chú ấy rồi, chú ấy xoay mình kiểu gì mình cũng phải chịu.

Nếu **** không có giấy tờ của mình, kể cả họ lập biên bản thì mình vẫn có thể viết vào biên bản là "tôi không đồng ý với nội dung của biên bản vì các lý do như sau: luboidf'bgpfmbngh;kjgd" và các chú **** cũng chẳng nắm được cái gì để mà xử lý.

Em đồng ý với Bác nếu bên cạnh không có xe cẩu của xxx chứ như sáng nay trước cửa cơ quan em đi cùng với xxx còn có một xe cẩu cứu hộ. Mình mà cãi lằng nhằng, nó móc xe kéo đi luôn thì mệt. Trong một buổi sáng nó quét mấy lần chạy phát mệt thế là trưa này về cất xe đi xe máy cho nó lành :D :D :D

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Dạo này em thấy có cả công an phường và thanh tra giao thông ra chặn ra. Các bác cho em hỏi là 2 ông trên có quyền chặn xe ko? hay chỉ có mỗi CSGT mới có quyền?

Chuột béo

Xe đạp
Xehoi_Options nói:
Dạo này em thấy có cả công an phường và thanh tra giao thông ra chặn ra. Các bác cho em hỏi là 2 ông trên có quyền chặn xe ko? hay chỉ có mỗi CSGT mới có quyền?
Em thấy những người đi ô tô chúng ta thiệt thòi quá, nhiều lúc bị chúng nó chặn hỏi vô lối, mặc dầu em thấy ngồi lên ô tô là ý thức tuân thủ luật lệ của chúng ta đã thuộc loại khá nhất trong các phương tiện giao thộng Bọn xe máy xe đạp sai lè đầy đường nhưng có lẽ không vặt được nhiều xiền nên các chú ngại xử lý.

Người sở hữu ô tô đã chịu thuế rất cao, bằng hàng trăm thằng đi xe máy, thuế đấy phải được bỏ ra đầu tư vào đường xá cho chúng ta đi tốt hơn, rộng hơn, an toàn hơn, đầu tư vào việc giáo dục cho bọn ko có xe (ko nộp thuế) cái ý thức chấp hành luật tốt hơn để giao thông đỡ hỗn độn kiểu "miền tây hoang dã" hơn, bên cạnh đó thuế đường thì đánh vào xăng dầu rồi, chúng ta cũng đã nộp phần tương xứng.

Nhiều lúc em thấy bực lắm ạ !
Ngày xưa nhiều xe đạp, ít xe máy, các chú cũng toàn xin đểu xe máy.

thinh

Xe đạp
Công an phường và thanh tra giao thông cung phai kiếm tí chứ, Tết nhất tới nơi rồi mà bác. Phải cái, đi 4B mà yếu bóng vía như em thi mình chẳng sai có khi cũng nôn tiền ấy chứ.
Em ngại công an tới mức ko dám nhìn vào mắt nó, thậm chí cả khi đi bộ.
Nói vậy thôi chứ nó mà vào BV thì... chết với em.

thinh

Xe đạp
Chuột béo nói:
Sao chúng nó cùn thế hả bác, biển có chữ P là có bọn GTCC trông và thu tiền thôi. Nếu chỉ đc đỗ ở chỗ chữ P thì sao bác ko bảo chúng nó dỡ mẹ nó hết biển cấm đỗ đi cho đỡ tốn tiền của dân. Mẹ cái bọn chó cùn ! (xin lỗi các bác em hơn nóng)
Đúng là bon chó cùn đấy, bác ko nóng đâu.
Bác cứ mang mẹ xe ra mà để ở cạnh công an quận HK ấy, đoạn Tràng Thi ấy mà (đối diện NT Nguyễn Luận ). Biển cấm đỗ to lù lù ra mà ngay sau cái biển đó ( ko quá 5m dâu nhé!)nguyên cả một đoạn phố toàn oto, chắc xe chúng nó nên giả mù hết đấy. Mấy chú *** ở ngã 4 HKhay- H Bài và HKhay- bà Triệu sao ko ra đó mà " kiếm" nhi??? tội gì mà phải rình xe " lấn làn".

thinh

Xe đạp
dtsfan nói:
Em đồng ý với Bác nếu bên cạnh không có xe cẩu của xxx chứ như sáng nay trước cửa cơ quan em đi cùng với xxx còn có một xe cẩu cứu hộ. Mình mà cãi lằng nhằng, nó móc xe kéo đi luôn thì mệt. Trong một buổi sáng nó quét mấy lần chạy phát mệt thế là trưa này về cất xe đi xe máy cho nó lành :D :D :D
Chỉ khổ thân ai sáng nay phong phanh ao mong, chiều phải về xe máy gió quất căm căm...
Lần sau nhớ để áo ấm trong xe phòng CA đuổi nhé!!!

Steven

Xe tăng
Chỗ em hình như quên đóng cho xxx nên bị đuổi rồi, em phải đỗ nhờ trước cửa 1 cơ quan nước ngoài, chắc không sao các bác nhi?

Maybach62S

Xe đạp
TheOne nói:
Bó tay các bác xxx , chỉ có VN mới có trò tháo biển.
Em thấy cái hành động lúi húi tháo biển của các chú xxx chẳng đẹp mắt tí nào và có lẽ cũng chỉ có duy nhất ở VN.

Cậu Joe (viết blog) mà đọc được cái chủ đề anh em mình đang bàn thì nó cười chảy nước mắt ra hìhihi Cực khôi hài cho luật và lệ của HN. Hay bác nào quen Joe mời hắn vào tham gia OF cho thêm phần trào phúng nhể? Hắn viết bài cho VN news phần Talk around town cũng hay đấy chứ :))

binhbean

Xe buýt
Awake nói:

Em rất ủng hộ bác!
Nếu biết mình phạm lỗi thì phải nhận ngay và có thái độ thành khẩn để được hưởng "khoan hồng".!
Nếu biết mình đúng thì đừng có trình giấy tờ ra mà yếu thế. Phải cãi lý cho bằng đượcl
Vote bác 1 phát! (y)

Steven

Xe tăng
Các bác thấy tháo biển và cẩu xe cái nào ưu việt hơn? Em thấy bọn tây còn có trò khoá bánh xe cơ.

chauchau

Xe điện
tháo biển thì đúng là trò VNmit rồi, nhưng chuyện "đỗ xe" thì cũng nên xem xét 1 cách thấu tình đạt lý.

Thực tế nếu đỗ xe ở lòng đường từ sáng đến chiều thì không thể gọi là không cản trở giao thông được,
mà phàm đã gọi là có cản trở tức là có lỗi rồi. Các bác ở nước ngoài chắc cũng đồng ý rằng phải mua vé đỗ, theo giờ tính tiền...có máy bán tự động.

Nhưng chuyện chỉ đỗ xe để nhảy vào ATM hoặc ăn bát phở mà cũng phạt thì các bác xxx hơi bị nhiễm thói "tiểu hồng binh"

Điều không hay chính là cung cách hành xử của chính những người thi hành pháp luật. Cái kiểu hành xử bằng "tháo biển" hơi hạ sách, chính nó làm cho Luật pháp bị coi thường và dân tình cứ có cái gì cũng xúm đông xúm đỏ đưa ra ý kiến này nọ vào việc không phải của mình

Steven

Xe tăng
Em cũng đồng ý là một số tuyến phố có mật độ giao thông cao có thể cấm đỗ, nhưng có những phố rộng rãi thì cũng nên xem xét cho đỗ xe ở lòng đường và phải có quy định biển báo rõ ràng. Các bác thử nghĩ chứ không có chỗ đỗ, xe cứ đi lòng vòng trong thành phố thì có mà tắc hơn ấy chứ. Nói chung ý thức tuân thủ pháp luật của mình còn quá kém, dân thường khgn nói làm gì rồi nhưng người thực thi luật cũng chẳng khá hơn. Phải nói là cái trò tháo biển mặc dù danh nghĩa bảo đảm trật tự giao thông nhưng cách thực hiện lại mang tính rất..... và xâm phạm tài sản của nhân dân, cứ làm thế vài lần là chẳng ai tôn trọng ai nữa. Nếu xe đỗ sai thì các bác xxx có thể cẩu đi cũng được nhưng ít ra phải lắp cái biển báo đại loại như thế này cho nó hợp pháp

(Biển báo này là chỗ đỗ cho người tàn tật, xe khác đỗ vào là cẩu hết)

Bên kia em đỗ vào chỗ cấm nó phạt ngay nhưng chỉ cần dịch sang chỗ bên cạnh không có biển và vạch sơn cấm thì các chú xxx chỉ có đứng nhìn thôi.

Chỉnh sửa cuối: