Giữ giấy tờ xe do đỗ xe trái quy định

Chuột béo

Xe đạp
born free nói:
Cậu Joe (viết blog) mà đọc được cái chủ đề anh em mình đang bàn thì nó cười chảy nước mắt ra hìhihi Cực khôi hài cho luật và lệ của HN. Hay bác nào quen Joe mời hắn vào tham gia OF cho thêm phần trào phúng nhể? Hắn viết bài cho VN news phần Talk around town cũng hay đấy chứ :))
Bác ơi Joe là ông nào hả bác ?

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Chuột béo nói:
Bác ơi Joe là ông nào hả bác ?
Cậu canada nói tiếng việt đã lên chương trình CHiếc nón kỳ diệu và gần đây nhất làm MC cho chương trình gì, quên ẹ nó tên rồi!

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Ảnh cậu ta đây

"Mình tên là Joe - phát âm giống Mai Văn Dâu - và năm nay mình 27 tuổi, tính theo tuổi Tây chứ nếu tính kiểu "ta" thì mình 28 rồi. Mình chưa có vợ, chưa có người yêu, vẫn đang tìm (phải quảng cáo tí chứ)", Joe tự giới thiệu trên blog Yahoo 360 của anh.

Giọng văn hài hước cùng khả năng sử dụng tiếng lóng thuần thục và chuẩn xác, gần như ai vô tình ghé thăm blog của Joe đều phải bật cười và muốn bắt chuyện làm quen. Joe khoe anh có hai quyển vở, một quyển chuyên ghi từ "xịn" (từ chuyên môn học trong trường) còn quyển kia tập hợp những gì anh lượm lặt được từ bạn bè, phục vụ, xe ôm như "gần mực thì bia, gần đèn thì thuốc", "banana", "dân chơi sành điệu"... để còn "buôn dưa lê thoải con gà mái" với mọi người.

Chàng trai đến từ Vancouver, Canada, và đã sống ở Việt Nam hơn 3 năm này tự nhận tiếng Việt của anh còn rất "củ chuối" và anh là con trai nên "lười kinh điển". Tuy nhiên, khi thấy bạn bè người Việt viết blog bằng tiếng Anh "hay như điên", anh quyết phấn đấu trở thành "tay viết lụa".

Các bài viết trong blog của Joe chủ yếu bàn về những điều lạ mà anh chứng kiến ở Việt Nam như hiện tượng đảo từ (tha thứ - thứ tha, suy nghĩ - nghĩ suy), trào lưu karaoke... Ngay cả khi chán chường, cách viết của anh vẫn hết sức sinh động và rất... Việt Nam: "Lại một lần nữa đội tuyển Anh thua penalty. Lại một lần nữa ông trời cứ định kiến, chả nghe lời của mình gì cả. Một kẻ móc túi có thể lấy trộm ví của mình, mình sẽ không buồn như vậy. Bọn du đãng có thể đánh mình, ném xe máy vào hồ Hale, mình sẽ không buồn như vậy. Hai đầu gấu điên loạn có thể đẩy ngã mình vào bồn tắm đầy mắm tôm rồi bắt mình phải hát Happy Birthday 117 lần bằng tiếng Indonesia, mình sẽ không buồn như vậy".

"Lúc mở blog này, mình thật sự không ngờ sẽ có nhiều người vào xem và cái 'friends network' của mình sẽ lớn lên như thổi (mình mới học chuyện Thánh Gióng ở trường). Rất tiếc mình không có nhiều thời gian 'chăm sóc' blog", Joe kể. "Mình vẫn đọc và viết tiếng Việt cực kỳ chậm như là lao động chân tay, và mình cũng phải dành thời gian để đi học và đi làm, chứ không phải vì nhà mình ở số 1 Yết Kiêu đâu. Thanh-kiu Vinamiu".

Chuột béo

Xe đạp
Chuoiday nói:
Cậu canada nói tiếng việt đã lên chương trình CHiếc nón kỳ diệu và gần đây nhất làm MC cho chương trình gì, quên ẹ nó tên rồi!
Ý em là người Việt mình cứ hay thích sùng bái tây không phải lối ý ạ, những chuyện này mình cũng dần phải quen và coi nó bình thường như cuộc sống thôi...nhiều cái hay, thậm chí cực hay cực văn minh của nước ngoài mình nên học theo, quảng bá cho dân mình nhiều hơn, hơn là tốn mực giấy để nói, viết quá nhiều về 1 chú western biết nói tiếng Việt 1 cách bập bẹ .

Mục đích lăng xê chú này lên TV cho việc quảng bá du lịch và môi trường VN thân thiện thì được, chứ còn bảo cho nó lên để có nhiều khán thính giả Việt trố mắt ra nhìn, rồi khen, rồi chương trình của VTV đắt khách em thấy là việc làm hơn thiển cận, mặc dù các ông tuyên truyền của ta thường hay thiển cận như thế !

Dạ vầng, thiển ý của em như thế, bác nào thích cứ chửi.

chauchau

Xe điện
Chuột béo nói:
Ý em là người Việt mình cứ hay thích sùng bái tây không phải lối ý ạ, những chuyện này mình cũng dần phải quen và coi nó bình thường như cuộc sống thôi...nhiều cái hay, thậm chí cực hay cực văn minh của nước ngoài mình nên học theo, quảng bá cho dân mình nhiều hơn, hơn là tốn mực giấy để nói, viết quá nhiều về 1 chú western biết nói tiếng Việt 1 cách bập bẹ .

Mục đích lăng xê chú này lên TV cho việc quảng bá du lịch và môi trường VN thân thiện thì được, chứ còn bảo cho nó lên để có nhiều khán thính giả Việt trố mắt ra nhìn, rồi khen, rồi chương trình của VTV đắt khách em thấy là việc làm hơn thiển cận, mặc dù các ông tuyên truyền của ta thường hay thiển cận như thế !

Dạ vầng, thiển ý của em như thế, bác nào thích cứ chửi.
Bác nói đúng, muốn khen phở ở Nguyễn Du "ngon", vài chú đi phỏng vấn mấy thằng Tây ba lô, nó "good, good" mà lấy làm hả dạ,...1. Tây thì biết cha gì phở mà hỏi ý kiến (chả thấy thằng Pháp nào phỏng vấn anh Việt hỏi chất lượng rượu vang!!!!) 2. Văn hóa Tây là cái gì cũng "good, good", phép lịch sự tối thiểu mà...

Rồi có chuyện gì không đẹp ở phố phường thì lại chua câu "người nước ngoài sẽ nghĩ gì????"....

Vớ vẩn và dở hơi hết chỗ.

Cái này có lẽ dân ta bị ngấm máu thực dân lâu năm rồi, cứ Tây là thành quan Hai, quan Ba hết....bố khỉ

@chauchau và Chuotbeo: 2 bác không hỉu ý em, đọc kỹ lại post của em tí.
Talk around town chuyên viết về các vấn đề ngộ nghĩnh buồn cười tréo ngoe của xã hội. VN news mà đăng tiếng Anh thì cũng sẽ có dịch ra tiếng Việt, may chăng điều đó tác động đến các ông GTCC và CSGT. Các báo VN cóc thấy báo nào dám viết chửi GTCC , CSGT nên để Joe nó viết hộ, ý em fun fun là vậy.

Sính tây và khen cái tốt của tây là 2 việc phạm trù khác hẳn nhau, 2 bác cố gắng phân biệt kẻo đau đầu vỡ sủ chết. Nhân thể khen Joe phát, Joe nó viết blog bằng tiếng Việt ngộ nghĩnh và hay hơn 2 bác viết blog bằng tiếng Anh là cái chắc. Nhể? :)) :)) :))

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
born free nói:
Sính tây và khen cái tốt của tây là 2 việc phạm trù khác hẳn nhau, 2 bác cố gắng phân biệt kẻo đau đầu vỡ sủ chết. Nhân thể khen Joe phát, Joe nó viết blog bằng tiếng Việt ngộ nghĩnh và hay hơn 2 bác viết blog bằng tiếng Anh là cái chắc. Nhể? :)) :)) :))
(y) (y) (y)

Chuột béo

Xe đạp
born free nói:
Talk around town chuyên viết về các vấn đề ngộ nghĩnh buồn cười tréo ngoe của xã hội. VN news mà đăng tiếng Anh thì cũng sẽ có dịch ra tiếng Việt, may chăng điều đó tác động đến các ông GTCC và CSGT. Các báo VN cóc thấy báo nào dám viết chửi GTCC , CSGT nên để Joe nó viết hộ, ý em fun fun là vậy.

Nhưng mà bác cũng phải đọc kỹ cái post của em chứ, em nói là nói chung thế chứ em không nói bác đâu mà bác nhạy cảm thế, vì em quá hiểu ý bác định nói như bác giải thích chứ ạ.
Em bảo những điều này nó tự nhiên, bình thường, giản dị như cuộc sống nó vốn thế, có thể em là người theo quan điểm hài hoà. Mà bác bảo em viết blog tiếng Anh với chú kia làm em buồn ạ, em có nghề khác, mỗi người 1 nghề chứ ạ , nghề của em ko phải liên quan đến ngôn ngữ, (à chết mà có đó là ngôn ngữ lập trình hehe).

Steven

Xe tăng
Em thấy ông Giô này Việt Nam ra phết đấy, nhưng hình như các bác đang đi lạc đề rồi.

chauchau

Xe điện
ờ...lạc đề mất rồi....

mà các bác nhạy cảm thật, chuyện nói ở đây chỉ là chơi chơi thôi, ai nghĩ gì thì viết nấy, sao lại cứ như là tranh luận quan điểm cá nhân vậy...? đúng sai gì ở đây đâu bác... ơi

thichthethao

Xe đạp
Rất cảm ơn các Bác đã quan tâm đến việc của em!

Báo cáo các Bác, chiều nay em đã ra 83 Quan Thánh, nhận quyết định nộp phạt, ra kho bạc quận Ba Đình nộp phạt 100.000đ. Sau đó em cầm biên lai nộp phạt về 83 Quan Thánh để nhận lại bằng lái xe và đăng ký xe.

Nhưng, quan trọng nhất là em đã gặp trực tiếp Bác đã ghi Biên bản nộp phạt đối với em. Em đã được cơ hội tranh luận về luật với Bác ấy. Nhìn chung họ ko thừa nhận là họ ra biên bản sai. Thú thực Bác ấy cũng rất muốn nhận ngay lúc đó nhưng do em cãi ghê quá và nhất là dân tình ở đó xúm đông nên ngại ko dám nhận.

Nói tóm lại, đối với người đi xe thì kiểu gì cũng sai, ko lỗi này thì sẽ có những lỗi khác. Chính vì thế phải "xử lý" ngay tại chỗ để đỡ mất thời gian.
(Em gọi là "Bác ấy" bởi vì hôm nay bác ấy rất vui vẻ, hòa nhã, lại còn bắt tay nữa chứ - mặc dù chẳng được gì cả)

hung303

Xe điện
thichthethao nói:
Rất cảm ơn các Bác đã quan tâm đến việc của em!

Báo cáo các Bác, chiều nay em đã ra 83 Quan Thánh, nhận quyết định nộp phạt, ra kho bạc quận Ba Đình nộp phạt 100.000đ. Sau đó em cầm biên lai nộp phạt về 83 Quan Thánh để nhận lại bằng lái xe và đăng ký xe.

Nhưng, quan trọng nhất là em đã gặp trực tiếp Bác đã ghi Biên bản nộp phạt đối với em. Em đã được cơ hội tranh luận về luật với Bác ấy. Nhìn chung họ ko thừa nhận là họ ra biên bản sai. Thú thực Bác ấy cũng rất muốn nhận ngay lúc đó nhưng do em cãi ghê quá và nhất là dân tình ở đó xúm đông nên ngại ko dám nhận.

Nói tóm lại, đối với người đi xe thì kiểu gì cũng sai, ko lỗi này thì sẽ có những lỗi khác. Chính vì thế phải "xử lý" ngay tại chỗ để đỡ mất thời gian.
(Em gọi là "Bác ấy" bởi vì hôm nay bác ấy rất vui vẻ, hòa nhã, lại còn bắt tay nữa chứ - mặc dù chẳng được gì cả)
Bác ấy phải tử tế vì sợ bác về nhà lại copy cai bien bản và số hiệu của bác ấy gủi kiến nghị đi khắp nơi thì bác ấy kiểu gì cũng rầy rà to, ít nhất là cũng bị cắt thi đua. :D :D
Các bác xxx và sở GTCC đang đè nghị thành phố cấm thêm 30 - 40% đường phố HN ko đc đỗ xẹ Vậy thì chỉ đỗ đc ở nơi có chữ P thì cấm làm gì nhỉ cho tốn tiền biển báo của nhà nước , à tiền của dân chứ ??

Mazspeed

Xe container
thichthethao viết:
Không phải thế, việc đỗ xe ở nơi không có biển cấm chắc chắn là đúng, bọn GTCC nói chỉ được đỗ ở chỗ có biển P chắc chắn là sai. Có điều cái sai đó được dung túng nên giao thông (và mọi lĩnh vực khác nữa) của thủ đô nó mới ngày càng thảm hại thế này.

HollowKnight

Xe hơi
Một tình huống:

Xe đỗ sai quy đinh, nhưng sát vỉa hè. XXX đưa xe cẩu đến kéo đi. Sau một hồi loay hoay, kéo không nổi, xe ra gần giữa đường. XXX bỏ đi, mặc cho hậu quả là cản trở giao thông nhiều hơn trước. XXX chắc tiếc lắm.

Cuti_95

Xe hơi
Nếu chiểu theo cái điều này thì bác cãi được rồi còn gì! Được phép làm những gì Pháp luật không cấm!
Bác này nói đúng quá. Chỉ có điều ở VN, người ta rule by law chứ không phải là rule of law. Cái điều mặc định đó chẳng qua là các vị cứ tự nghĩ ra thôi. Thử hỏi các biện luận đó có áp dụng ở đương nông thôn không vì ở đó làm chó gì có chỗ đỗ với các biển P cơ chứ.

Riêng về cái vụ tháo biển xe thì đúng là vi phạm pháp luật rùi.

Bác nào học luật minh chứng cho vụ này nhé. Cái biển xe phải là một phần tài sản đi theo xe vì mình phải mua tơi 1.5 triệu cái biển đó. Do vậy tháo ra vì bất cứ mục đích nào mà không được phép của chủ sở hữu hoặc được phép của Viện kiểm soát và tòa án thì chằng là ăn cắp hoặc có dấu hiệu vi phạm quyền sở hữu được pháp luật bảo vê hay sao.

Tôi xin tuyên bố

Hành động này là

1) vi phạm trắng trợ quyền con người (quyền sỏ hữu cá nhân) được pháp luật và hiến pháp VN bảo vê.
2) Hành động này tạo động lực cho kẻ xấu lợi dụng ,
3) tạo hình ảnh xấu về một nhà nước pháp quyền, do dân và vì dân,
4) ảnh hưởng đến uy tín của đảng,
5)gây mất đoàn kết và bất bình trong nhân dân.

Vì vây, tôi "cực lực lên án và yêu cầu chấm dứt vô thời hạn những hành động như trên"

ghi chú:

Điểm 1) như đã nêu ở trên

điểm 2) cách làm của mấy ông thanh tra khác nào làm gương cho mấy thằng ăp cắp biển. Khi bị bắt chúng nó cũng có thể cãi là, tại cái xe đó đỗ bậy nên tôi, là người chủ đất nước, tháo cái biển đề cảnh cáo. Mà thực ra có thấy ai bắt được mấy thằng đó đây nhỉ, có khi đó lại là chiêu của mấy ông giao thông, giả làm ăn cắp cũng nên

điểm 3 và 4: Đảng và nhà nước đang nỗ lực phấn đầu xây dưng mọt nhà nước pháp quyền. Do vậy không thể chấp nhận khi những người thừa hành pháp luật lại không hiểu và hành động trái pháp luật ngay giữa thanh thiên bạch nhật như vậy

Điểm 5: dự luận AE của OF đã cho thấy

Ghi chú: dạo này hay nghe chương trình thời sự chính trị tổng hợp của VOV nên học được cách nói của anh Lê Dũng, phát ngôn viên của Bộ ngoại giạo

Cuti_95

Xe hơi
Chí ít là sự hoành tráng trong cách anh ta biểu đat.

anhemvietnam

Xe tải
Steven nói:
Các bác thấy tháo biển và cẩu xe cái nào ưu việt hơn? Em thấy bọn tây còn có trò khoá bánh xe cơ.
Ở Việtnam mình không chơi cái trò này được bác à, cái lưỡi cưa sắt trong tiệm tạp hóa có 2,3 nghìn thui mà, ve chai mừng húm :D

Chỉnh sửa cuối:

dht

Xe điện
Nói chung CSGT muốn phạt là nghĩ ra lý do ngay: chỉ cần nói đỗ xe gây cản trở giao thông là các bác sai rôi, mà thế nào là cản trở giao thông thì luật không nói rõ

Cuti_95

Xe hơi
ờ đúng, bọn tây có cái trò khóa bánh xe lại, tớ bị một lần bên NZ,

có điều là các khóa của nó không cưa được bằng lưỡi cưa 2 - 3 ngàn của bác đâu.