Giữ giấy tờ xe do đỗ xe trái quy định

thichthethao

Xe đạp
Sáng nay, em đỗ xe ở đường Nam Cao để vào Nhà hát Nhạc Vũ Kịch VN. Một lúc sau ra lấy xe, thấy xung quanh xe em xúm đông, biển xe phía trước đã bị tháo. Hóa ra là Thanh tra Giao thông công chính Quận Ba Đình và cảnh sát 113 tháo biển số xe và đang lập biên bản vi phạm.

Em ra đến nơi yêu cầu lắp trả biển như cũ và họ giải thích là do ko có chủ phương tiện nên họ tháo biển. Họ lập biên bản và giải thích với em rằng do lỗi em đỗ xe trái quy đinh. Em cãi nhau với tụi đó rằng trên đường Nam Cao ko có biển cấm đỗ hay cấm dừng nào cả. Tụi nó giải thích rằng chỉ cho phép đỗ ở biển cho phép đỗ xe (Biển chữ P do Sở Giao thông công chính cấp).

Tức quá các bác ạ. Kết quả cuối cùng phải ký vào biên bản vi phạm hành chính, tụi nó giữ Bằng lái và Đăng ký xe hẹn chiều 5/1 đến giải quyết.

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chắc bác nhầm chứ CS 114 chỉ đi chữa cháy thôi :D

Cái vụ bắt buộc đỗ xe ở biển chữ P thì anh em trên này gặp nhiều lắm. Không nhớ là lỗi đó phải phạt bao nhiêu nhưng chắc không nhiều bác ạ.

Patriot

Xe tải
Nghị định 152, điều 12, khoản 3h:
Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
h) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị trái quy định của pháp luật

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Vậy là giữ tùy tiện rồi, bác cứ bình tĩnh chắc chỉ phải nộp 100k mà thôi. Em đi Hải Phòng cũng dính một phát, tìm mãi mới đến được cái đồn công an, một em thiếu úy ra nói năng cực kỳ nhẹ nhàng, phân tích tỉ mỉ lỗi rồi yêu cầu nộp phạt, viết biên lai... trả biển

SpecX7426

Xe tăng
Patriot nói:
Nghị định 152, điều 12, khoản 3h:
Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
h) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị trái quy định của pháp luật
Nếu chiểu theo cái điều này thì bác cãi được rồi còn gì! Được phép làm những gì Pháp luật không cấm!
Mà tại sao bác lại bị giữ cả Bằng lái lẫn Giấy tờ xe nhỉ? Chỉ được phép giữ Bắng lái thôi chứ!
Xe E vẫn còn mấy cái vít bắt vào biển chống ăn cắp đợt trước, nên bây h GTCC muốn tháo cũng hơi bị khoai đấy! Làm hỏng Ba-đờ-sốc xe của ông là ông bắt đền! hê hê hê :D chẳng lẽ đi bắt xe lại phải mang cả cà-lê lẫn khoan điện à? hahaha :))

Big Daddy

Xe hơi
Các bác nào có "quan hệ" thì cho anh em vái câu "thần chú" đi!
Kiều như anh A ở 54 là bạn ọplai hay anh B ở 86 là đệ bên OF... chẳng hạn!
Có "thần chú" và kèm theo vài đòn diễn giải đôi lúc cũng rất hiệu quả khi biết chính xác đối thủ thuộc lãnh địa nào! "Thần chú" khó công khai thì gửi PM cho nhau là OK rồi!
Cãi lý cũng mất thời gian, đôi khi còn lỡ việc của các bác!

Lãng Du

Xe tải
trưa nay em vừa bị lỗi này ở Phùng hưng. đang ngồi nhậu với mấy ông bạn thấy 1 cái xe kéo to đùng của cảnh sát đỗ ngay bên cạnh xe mình. em tiến đến trình giấy tờ, nhã nhặn nói, bình tĩnh đợi....viết biên bản. Biên lai 60k, nộp 100k, cầm lại giấy tờ , đợi các bác ấy đi rôi..vào nhậu tiếp.:))

SpecX7426

Xe tăng
Dạo này xxx càn quét kinh thế cơ à? E cũng hay đồ xe ở Phùng Hưng mà ko sao? Kể cả đỗ bên trái đường! hic.... vào vụ kiếm ăn của các chú roài! :(

buggy

Xe tăng
ở Thủ đô khác với TP HCM các bác nhị Tụi em o TPHCM đỗ xe ở bất cứ đâu ko có biển cấm

TheOne

Xe điện
Bó tay các bác xxx , chỉ có VN mới có trò tháo biển.

binhnq2

Xe tăng
bi h, xe máy em ko có, đi xe oto thì vất vả cái chỗ đỗ, chắc chả dám đi đâu nữa. Hôm nọ đi hát cũng vất vả vì ko có chỗ đỗ, đời từ này càng vất vì xe sẽ càng ngày càng nhiều

honda

Xe buýt
Mùng 5/1, 8h30 (đi sớm các bác ý còn đi ăn sáng, phải chờ lâu), bác lên GTCC Ba đình viết giấy phạt, nhận giấy phạt 100K, ra kho bạc nộp tiền, mang biên lai về GTCT Ba đình rùi về lấy giấy tờ xe, thường thì các xxx chỉ giữ giấy phép lái xe thôi, chứ ít khi giữ cả đăng ký xe, tổng thời gian mất khoảng 2 tiếng, đi xe máy cho cơ động bác ạ.
Ở Hà nội các đường phố mặc định là cấm đỗ (theo các bác GTCC bảo thế- Lòng đường dành cho xe lưu thông, vỉa hè dành cho người đi bộ, còn muốn đỗ xe thì ra bãi nộp tiền rồi đỗ), nếu bác ngồi gần xe khi xxx đến thì không bị phạt, lý do là đỗ tạm, còn nếu bác không có mặt khi XXX gọi thì nộp phạt 100k cho nhanh, cãi nhau mệt lém, mà không cãi được nhà chức trách đâu.

Chỉnh sửa cuối:

tan duc

Xe hơi
Các bác lưu ý nhé đang tháng cao điểm, lấn vạch liền giữa đường cũng bị hit lại đấy, đoạn Lê Duẩn công viên LN. Em còn bị hỏi vì vành độ sai với đăng kiểm đấy may mà xin được nếu kô lại đi toi 300k.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
HN làm luật chặt nhể, mà lại có vụ lập biên lai thu tiền tại chỗ à? Saigon tháng trước em bị 1 quả đậu xe ở lề đường Trường Sơn vào nghịch máy ATM, 2 chú xxx sờ mó xe mình hỏi vu vơ xe của ai - em định thi gan với 2 chú xem ai lỳ lâu hơn nhưng hôm đấy có họp cty nên em phải ra - chả có manh giấy nào (tội này bị bấm lỗ) thế là phải mượn xe ôm phi về nhà mang ra, các chú lập piên pản giữ bằng lái, 1 tuần sau lên Đội đóng tiền 100K thu cái bằng về - chẳng cho cũng chẳng xin xỏ mịa chi cả, mất tư thế hê hê

318 29Y 4546

Xe hơi
tan duc nói:
Các bác lưu ý nhé đang tháng cao điểm, lấn vạch liền giữa đường cũng bị hit lại đấy, đoạn Lê Duẩn công viên LN. Em còn bị hỏi vì vành độ sai với đăng kiểm đấy may mà xin được nếu kô lại đi toi 300k.
chú nào bắt bác vụ này chắc từng độ mâm ác lắm đây.có nghề có khác nhìn phát biết ngay :)) :)) :))

bes

Xe lăn
ớ các bác ơi ! Chỉ được đỗ những nơi có biển P, nghĩa là còn lại là cấm. he..he...thế cái biển cấm để làm quái gì? Em chưa bị tóm kiểu đó, chứ không em cũng phải hỏi Mr.xxx xem biển cấm để làm gì?

thichthethao

Xe đạp
GiaoThong nói:
Chắc bác nhầm chứ CS 114 chỉ đi chữa cháy thôi :D

Cái vụ bắt buộc đỗ xe ở biển chữ P thì anh em trên này gặp nhiều lắm. Không nhớ là lỗi đó phải phạt bao nhiêu nhưng chắc không nhiều bác ạ.
Em xin lỗi, viết nhầm, cảnh sát 113

thichthethao

Xe đạp
SpecX7426 nói:
Nếu chiểu theo cái điều này thì bác cãi được rồi còn gì! Được phép làm những gì Pháp luật không cấm!
Mà tại sao bác lại bị giữ cả Bằng lái lẫn Giấy tờ xe nhỉ? Chỉ được phép giữ Bắng lái thôi chứ!
Xe E vẫn còn mấy cái vít bắt vào biển chống ăn cắp đợt trước, nên bây h GTCC muốn tháo cũng hơi bị khoai đấy! Làm hỏng Ba-đờ-sốc xe của ông là ông bắt đền! hê hê hê :D chẳng lẽ đi bắt xe lại phải mang cả cà-lê lẫn khoan điện à? hahaha :))
Em có biết đâu, trong biên bản có ghi giữ Bằng lái và Đăng ký xe nên tụi nó giữ cả hai.

thichthethao

Xe đạp
honda nói:
Mùng 5/1, 8h30 (đi sớm các bác ý còn đi ăn sáng, phải chờ lâu), bác lên GTCC Ba đình viết giấy phạt, nhận giấy phạt 100K, ra kho bạc nộp tiền, mang biên lai về GTCT Ba đình rùi về lấy giấy tờ xe, thường thì các xxx chỉ giữ giấy phép lái xe thôi, chứ ít khi giữ cả đăng ký xe, tổng thời gian mất khoảng 2 tiếng, đi xe máy cho cơ động bác ạ.
Ở Hà nội các đường phố mặc định là cấm đỗ (theo các bác GTCC bảo thế- Lòng đường dành cho xe lưu thông, vỉa hè dành cho người đi bộ, còn muốn đỗ xe thì ra bãi nộp tiền rồi đỗ), nếu bác ngồi gần xe khi xxx đến thì không bị phạt, lý do là đỗ tạm, còn nếu bác không có mặt khi XXX gọi thì nộp phạt 100k cho nhanh, cãi nhau mệt lém, mà không cãi được nhà chức trách đâu.
Cản ơn Bác đã tư vấn. Em đã đặt vấn đề bỏ biên bản đi và em nộp tiền nhưng tụi nó ko chấp nhận, chắc có thể do dân ở đó xúm đông vào xem và còn yêu cầu em chụp ảnh, ghi lại số phù hiệu của mấy cậu đó. Nhìn chung là dân xung quanh đó rất bức xúc và cãi lại vì lý do ko có biển cấm đỗ. Qua đó mới thấy dân cũng rất bức xúc với cách làm ăn của tụi nó.

vinacar

Xe tải
Đơn giản là bác xui xẻo hôm nay thôi! Chia buồn với bác!