[Funland] Giữ gìn tiếng gọi "Bố Mẹ" của miền Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Huong&Ngoc

Xe tải
Kính thưa các cụ!
Hôm nay em xin được đại diện cho các cụ có cùng tư tưởng, xin phép được chia sẻ suy nghĩ về một cái hiện tượng hiện nay, đó là có một số thanh niên miền Bắc bắt con cái của họ gọi là "Ba".

*Quan trọng, xin lưu ý: Xin nhấn mạnh rằng, đối tượng duy nhất chúng tôi nhắm đến là những thanh niên gốc Bắc, ở miền Bắc luôn mà bắt con gọi Ba. Ở đây không hề có ý nói đến các cụ ở vùng miền khác. Kính mong các cụ nơi khác thông cảm và bỏ qua bài viết này.

Gần đây em bắt gặp một số thanh niên ngoài Bắc mà bắt con gọi là Ba, cá nhân em cảm thấy rất chướng tai. Sau khi trao đổi với các cụ trên diễn đàn này, em thấy đại đa số các cụ cũng bày tỏ sự phản đối gay gắt. Rất nhiều cụ có ý kiến cho rằng đây là một hiện tượng gây dị ứng, học đòi, lạc lõng, lai căng, kệch cỡm...Rồi thì nổi da gà, sởn gai ốc...

Em có đọc một số ý kiến giải thích cho cách gọi Ba (3) này được đưa ra, tuy nhiên đều bị các cụ phản biện một cách quyết liệt. (Em xin tổng hợp các ý kiến phản biện)

Có người bảo vì gọi Bố khó cho nên phải dạy con gọi 3. Đây là một cách giải thích nực cười. Các cụ có gặp đứa trẻ nào mà lớn lên không gọi được "Bố Mẹ" chưa ạ? Em khẳng định 100% các cháu đều gọi được hết, trừ các cháu bị khiếm khuyết về chức năng não hoặc không có khả năng nói. Cá nhân em cũng chưa từng gặp ai trong gia đình, họ hàng kêu ca gọi Bố khó nên phải gọi 3 cả, mọi thứ đều rất bình thường, và bao nhiêu thế hệ người miền Bắc vẫn dạy và gọi Bố Mẹ hết sức tự nhiên thoải mái, không hề có vấn đề gì cả. Sau này đến cả "khúc khuỷu, khùm khoằm, khèng khẹc, quắt queo, quýnh quáng" mà các cháu còn nói trơn tuột, mà các cụ phải lo nó không nói được từ Bố? Mà nếu ngay đến từ Bố các cụ còn không dạy được con nói, thì sau này các cụ định dạy cháu nó cái gì ạ?

Có người bảo gọi 3 thì nghe nó nhẹ hơn. Vâng, vậy các cụ có cần đổi gọi Mẹ và Mợ thành Ma, đổi Ông và Anh thành A, đổi Chú và Chị thành Cha, đổi Cụ, Cô và Cậu thành Ca, đổi Thím thành Tha, đổi Dì thành Da? Nếu muốn nhẹ thì sao lại chỉ có mỗi ông Bố là nhẹ đi vậy, các vai vế khác thì sao ạ? Chúng ta hãy đổi hết một lượt cho nhẹ cả thể nhé. Cứ cho là nó nhẹ đi, chỉ vậy mà các vị định bỏ luôn cách gọi truyền thống, bản sắc của cộng đồng mình sinh sống?

Có người thì nhai đi nhai lại cái câu "gọi gì cũng được, miễn là yêu thương, quan tâm, chăm sóc abcd efgh xyz..." Lại nực cười nữa rồi. Bố mẹ và con cái thì đương nhiên phải yêu thương, đương nhiên phải quan tâm, chăm sóc...Tình cảm là chuyện đương nhiên và tự nhiên rồi, thế là được rồi còn gì nữa, sao không gọi Bố như bao người xung quanh mình vẫn gọi, nhưng lại cứ phải lôi cái kiểu gọi ở đâu về cho nó sang cái mồm mới chịu được cơ.

Chính nhiều đời trong gia đình và họ hàng của các vị đều gọi là Bố, mà các vị lại bắt con các vị gọi là 3, như vậy có phải đua đòi, kệch cỡm không? Tất cả chỉ là ngụy biện.

Có cụ cũng có ý kiến rất thực tế về cái việc gọi 3 này, đó là sự lạc lõng trong xưng hô gây khó khăn trong giao tiếp và sinh hoạt. Các cụ biết đấy, thời nay tuyệt đại đa số các gia đình miền bắc cho con gọi Bố. Đi đến đâu người ta cũng chỉ hỏi "Bố cháu đâu, Bố mẹ cháu có nhà không?" Khi các cụ đi đâu cũng gọi Bố Mẹ, nhưng oái oăm thay cứ có một số nhà bắt con gọi 3 (mặc dù dân Bắc chính hiệu), đến nhà các cụ sẽ gặp cái cảnh lệch pha, so le, xung đột từ ngữ nên cực kì khó chịu và phiền phức.

Bản thân em là người hiện đại và thoải mái, không bảo thủ hay cực đoan, em cũng ghét các hủ tục lạc hậu. Tuy nhiên, em cũng ghét cay ghét đắng cái kiểu này. Em chấp nhận nhiều cái mới, nhiều cái thay đổi, nếu như cái cũ là xấu xí, là sai trái thì chúng ta cần thay đổi. Vậy xin hỏi "Bố Mẹ" xấu xí ở đâu, sai trái ở chỗ nào ạ? Bao lâu nay người miền Bắc vẫn dạy con gọi Bố Mẹ. Bố Mẹ là tiếng gọi thiêng liêng nhất, đặc trưng nhất, có thể xem là một trong những hồn cốt của văn hóa người Bắc.

Với người miền Bắc, tiếng gọi "Bố" nghe vô cùng giản dị, mộc mạc, chân chất, nhưng cũng vô cùng vững chãi, ấm áp, thân thương. Vậy mà hình như giờ đây có một số thanh niên coi đó là cách gọi quê mùa, thấp hèn, hạ đẳng, nên phải du nhập cái cách gọi 3 về, phải chăng là để chứng tỏ mình khác biệt với phần còn lại, để sang chảnh hơn, thượng đẳng hơn?

Chúng ta tôn trọng văn hóa, bản sắc, truyền thống của từng nơi, không có nghĩa là chúng ta chấp nhận sự đua đòi, lai căng, kệch cỡm, quay lưng vất bỏ bản sắc đặc trưng của ông bà mình để lại. Mà lai căng cái gì thì lai căng, đến cái tiếng gọi đấng sinh thành thiêng liêng mà còn đua đòi được thì quả là đáng buồn, không thể chấp nhận được.

Có điều gì không phải thì mong các cụ lượng thứ. Cảm ơn các cụ đã đọc!
Theo Em thì gọi Ba hay Bố và Thày đều là cách gọi chung của cả Nước Việt,cụ chủ nêu quan điểm như này là phân biệt vùng miền.
Thớt nhảm Em vang cụ chủ phát đã.

walkerfun

Xe đạp
thớt đụng đúng đàn 33 đú đởn nên bị gạch đá là chuẩn rồi :))

Rolls_Royce

Xe buýt
ủng hộ thớt, nhiều con gọi từ bé thì k sao nhưng có nhiều gia đình bầy đặt con đang quen gọi bố rồi bắt con sửa lại phải gọi là ba, hỏi lý do thì phụ huynh bao biện mới tình cảm và gần gũi thân thương. nẫu hết cả ruột

stone_lamp

Xe điện
Con em gọi em là ba đấy chủ thớt

alovtc

Xe tải
Nhảm. Gọi là "ba" hay "bố" thì kệ nhà người ta. Nó liên quan đến sự sống chết nhà cụ đâu mà tru lên. Cụ thích thì kiếm nhào nào con gọi "ba", kêu thằng bố nó ra chửi và bắt nó giữ gìn tiếng cho cụ đi.

mdthmd

Xe tải
Ba với Má . Bố với Mẹ mới thấy chuẩn.
Nhiều nhà con gọi Ba , gọi Mẹ nghe cứ bị sao ý.

Duc Sang

Xe container
Ơ hay, việc bố con người ta muốn gọi nhau thế nào thì kệ người ta, liên quan đek gì đến cụ mà bắt bẻ nhỉ???

Khi nào họ bắt con cụ gọi họ bằng ba thì mới thắc mắc chứ :)):)):))
Cụ ni nói chí lí nè :))

Hồng Ca

Xe tải
em mạnh dạn đoán trào lưu "ba ba " này ảnh hưởng từ bài "ba là cây nến vàng mẹ là cây nến xanh con là cây nến hồng". haizzz

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Nói chứ mấy Cụ ngoài ấy bảo thủ bỏ mẹ, luôn cho mình hơn người nên thấy ai khác mình thì chê bai.
Nhạc Vàng, nhạc Sến thì nghe mọi lúc mọi nơi nhưng ai nhắc tới nguồn gốc thì chê ỏng chê eo.
Tao toàn nghe cổ điển, nhạc đỏ...không à.
Ba cái thứ quỷ nhạc uỷ mị ai mà thèm nghe.:))
Chi khổ vậy trời, với bản thân mà còn gian dối nữa thì thật thà được với ai?:))

muamua

Xe buýt
Đc cái chủ thớt rất nhiệt huyết. Viết đc rõ dài

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Cháu đồng bằng bắc bộ. Toàn gọi Thầy, Bu. Nay con cái gọi bố mẹ chắc cụ chủ khinh

duynguyenx0x

[Tịch thu bằng lái]
Ra đường toàn bố mày nên phải gọi ba để phân biệt ấy mà

Mơ Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đèo mẹ rảnh háng vcl.
Nhà người ta gọi thế nào kệ người ta. Chõ tai vào nghe lỏm người ta gọi nhau rồi bày đặt chuẩn với chả mực.

Duc Sang

Xe container
Không biết mấy cặp từ sau cụ chủ gọi theo bản sắc văn hóa truyền thống hay là cũng học đòi gọi giống "họ" cho sang mồm? :D
- Thư điện tử - email (i mêu)
- Máy thu hình - tivi (ti vi)
- Đoạn phim - clip (cờ líp)
- Danh thiếp - cardvisit (các- vi- dít)
Đều chỉ là cách gọi thôi mà, sao cứ thích chụp mũ người khác khác với mình?

Chỉnh sửa cuối:

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Linh tinh. Tôi Hà Nội đây, ba tôi gọi ông bằng ba. Con tôi gọi tôi cũng ba. Chướng cái đ.éo gì.

sparta.leonidas

Xe cút kít
Nói chứ mấy Cụ ngoài ấy bảo thủ bỏ mẹ, luôn cho mình hơn người nên thấy ai khác mình thì chê bai.
Nhạc Vàng, nhạc Sến thì nghe mọi lúc mọi nơi nhưng ai nhắc tới nguồn gốc thì chê ỏng chê eo.
Tao toàn nghe cổ điển, nhạc đỏ...không à.
Ba cái thứ quỷ nhạc uỷ mị ai mà thèm nghe.:))
Chi khổ vậy trời, với bản thân mà còn gian dối nữa thì thật thà được với ai?:))
Lão này cũng phân biệt vùng miền nhá :))

Trạng thái
Thớt đang đóng