Giời đánh! Cụ FeRam và các cụ giải ngố cho nhà em với!

FeRAM

Xe điện
Các cụ tư vấn cho nhiều giải pháp nhể. Em thì chỉ khuyên lão Lý là chia bớt vàng đi, đừng chôn tập trung dưới sàn nhà nhiều như thế. Không hợp phong thủy, :)).

hungbm

Xe điện
Khiếp nhể, Giời đánh có khác khét lèn lẹt.

Libor

Xe điện
Đến nẫu hết cả ruột với các dự đoán của các cụ các mợ :(( Trưa nay em đã mất 1 cơ số khá nặng để mời tiến sỹ Feram ra quán bia nhằm giải ngố cho em rồi ạ, nhưng uống say quá nên lại chả nhớ lão này giảng cái bài rì nữa...đau hết cả người! Túm lại em cứ nghe nhời mấy cụ trên đây là cứ kệ, càng oánh càng có lộc..chả sao, thế cho nó nhanh các cụ nhẩy? :)) Cảm ơn các cụ đã tư vấn! :P

Chỉnh sửa cuối:

Black & White

Xe hơi
Có bao nhiêu vàng cụ đưa hết cho em, bao nhiêu em út, "cháu nuôi" cụ gửi hết cho các cụ trên này. Rồi lên chùa ăn chay niệm phật, đảm bảo giời chả đánh cụ nữa đâu ;))
EM chả hiểu sao Mợ lại xui Cụ Lý lên chùa thế ạ? Em nghĩ là Cụ Lý thà bị giời đánh chứ nhất định không chịu lên chùa tu đâu ạ.

kevoduyen

Xe buýt
sao chiều cụ lý không phán choa iem 1 coan để iem bạch thủ nhể

123...zo!

Xe tải
Có gì đâu.Cụ Thiên Lôi cũng vào OF chơi.Vừa nhận được mấy ly Voka ngất ngây chưa tỉnh thì bị điều đi công tác nên chém trượt cột thu lôi vào góc sân cụ Lý thôi mà.

FeRAM

Xe điện
Hội thảo xong, về đau đầu quá, :)).

Gamechip

Xe điện
EM chả hiểu sao Mợ lại xui Cụ Lý lên chùa thế ạ? Em nghĩ là Cụ Lý thà bị giời đánh chứ nhất định không chịu lên chùa tu đâu ạ.
Cụ Lí sau khi bị giời oánh thì đã là người của nhà giời, nên đi tu làm phúc cho đời ( nhất là cái đoạn gửi vàng lại cho em và gửi các em lại cho các cụ ý :P Phúc hơi bị to) Mà đã là người của nhà giời rồi thì nó thanh cao lắm, mấy cái thứ phàm phu tục tử là nó không có động được vào đâu ạ :))

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Em cứ đi ra khỏi nhà là đóng cầu dao tổng luôn. Còn nếu đang ở nhà mà Giời đánh thì nên tự hỏi là mình đã làm gì sai mà để Giời giận đến mức ấy.

New_Carens

Xe điện
Em cứ đi ra khỏi nhà là đóng cầu dao tổng luôn. Còn nếu đang ở nhà mà Giời đánh thì nên tự hỏi là mình đã làm gì sai mà để Giời giận đến mức ấy.
Thế thì đồ ăn của cụ trong tủ lạnh tèo luôn à?

4x4

Xe tăng
Trưa nay sau 1 cơn mưa như trút nước em mò về nhà thì thấy điện đóm tối om, người người nhớn nhác.... hỏi ra mới biết cơ sự là nhà em chính thức bị giời đánh ạ! :(( Leo lên chỗ bị oánh xem thì ko thể hiểu nổi ông giời hum nay ăn phải cái giống gì mà oánh ác chiến thế, các cụ xem ảnh thì rõ.. về lý thuyết thì ông ý phải oánh vào cái chỗ nào có kim loại, và chỗ đó phải là cao nhất nhưng đằng này ông í phang nhà em vào đúng bờ tường (chỗ này là tầng thượng sát với nhà hàng xóm,tương đương tầng 5 ạ) mà ngay cạnh có cả cột chống sét và bao nhiêu bể nước inox ông ý chả phang :((
Hậu quả:
-Ổn áp Lioa cháy đùng đùng khói đen sì nhưng vẫn dùng bình thường! hứt, cháy mỗi cái đèn báo ạ :))
- Cháy 3 quạt trần trong tổng số 5 cái (lúc bị sét đánh không cái nào đang chạy cả )
- Tèo 1 dàn máy tính để bàn trong tổng số 4 cái đang chạy
- 1 Modem wifi (vừa phải đi mua mới ngay để xì pam thiệt hại 1.5 củ) :((
- 1 Tổng đài đt (ghét chưa thèm mua vì tầm này ai còn dùng đt bàn nữa :)) )
- 1 bộ chia truyền hình cáp (cái này muỗi, loại 8 cổng giá chỉ 100k)
...còn môt cơ số thiết bị khác nữa mà nhà cháu chả dám kể ra ạ, buốt ruột lắm ạ.. nhưng tính ra xèng chắc chắn khong dưới 30 củ :((
- Ti vi, tủ lạnh, điều hòa đèn đóm chả cái nào làm sao cả! đến lạ! :(( cũng may chứ không có mấy ông TopCare quả này cũng xơi được của em kha khá! :))
CÁc cụ thông thái vào giải thích cho nhà em là tại sao sét nó lại chơi cái kiểu thích oánh chỗ nào thì oánh với ạ? bây giờ muốn thu hết sét thì phải bổ xung lại cái rì trong hệ thống chống sét kia ạ? (hiện tại nhà em có mỗi 5 cột để trên nóc tum trên diện tích sàn tầng thượng là 120m2 ạ) và quái lạ ở chỗ ngoài mấy cái đồ bị hỏng cháy đứt dây kể trên ra, bật lại Atomat trong nhà lên thì điện đóm vẫn chạy bình thường, đường dây trong nhà không hề bị sao, và chả hỏng cái gì khác nữa ạ? :(:(:(:(
Mừng cho lão nhá! Nhưng e nhắc nhỏ là bên e có bán quạt trần và máy tính đấy =))

Phú Ông

Xe container
Không biết sau vụ trời đánh cụ Lý Bò có bộc phát được năng lượng tiềm ẩn không nhi ?
Cũng phải chờ xem dư lào chứ cụ, làm sao mà tự yên thấy ma mí cả chuyện trò với người âm ngay được! :))

Chỉnh sửa cuối:

FeRAM

Xe điện
Ặc, hôm trước gọi em là đi hội thảo vụ sét đánh đấy à... thế mà chả báo sớm hơn tí cho em nhờ.
Đúng rồi đấy. Nhà lão này cũng chôn nhiều vàng lắm, nên cẩn thận, :))

heroesdaubu

Xe điện
E làm bên Điện lực, không giỏi chống sét lắm. Tạm giải thích theo cách của E như này:

4. Dây trung tính mạng điện nhà cụ nên nối tiếp đất, các thiết bị bảo vệ (Aptomat hoặc rơle) nên mua loại có bảo vệ quá áp.

E không chuyên về chống sét nên chỉ nghĩ giúp Cụ được như vậy.
Ở nhà thì cái đo đỏ của cụ ko nên thực hiện, nếu an toàn thì nên dùng 1 dây nối không, tức là dây free chả nối vào đâu cả mà chỉ nối xuống tiếp địa. Dây này để nối đất cho các thết bị điện trong nhà (nếu có).
Nối đất dây trung tính chỉ dùng trong nhà xưởng thôi cụ nhé!