Giời đánh! Cụ FeRam và các cụ giải ngố cho nhà em với!

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Trưa nay sau 1 cơn mưa như trút nước em mò về nhà thì thấy điện đóm tối om, người người nhớn nhác.... hỏi ra mới biết cơ sự là nhà em chính thức bị giời đánh ạ! :(( Leo lên chỗ bị oánh xem thì ko thể hiểu nổi ông giời hum nay ăn phải cái giống gì mà oánh ác chiến thế, các cụ xem ảnh thì rõ.. về lý thuyết thì ông ý phải oánh vào cái chỗ nào có kim loại, và chỗ đó phải là cao nhất nhưng đằng này ông í phang nhà em vào đúng bờ tường (chỗ này là tầng thượng sát với nhà hàng xóm,tương đương tầng 5 ạ) mà ngay cạnh có cả cột chống sét và bao nhiêu bể nước inox ông ý chả phang :((

Chỗ đỏ đỏ là ông í phang nhà em ạ:

Hậu quả:
-Ổn áp Lioa cháy đùng đùng khói đen sì nhưng vẫn dùng bình thường! hứt, cháy mỗi cái đèn báo ạ :))
- Cháy 3 quạt trần trong tổng số 5 cái (lúc bị sét đánh không cái nào đang chạy cả )
- Tèo 1 dàn máy tính để bàn trong tổng số 4 cái đang chạy
- 1 Modem wifi (vừa phải đi mua mới ngay để xì pam thiệt hại 1.5 củ) :((
- 1 Tổng đài đt (ghét chưa thèm mua vì tầm này ai còn dùng đt bàn nữa :)) )
- 1 bộ chia truyền hình cáp (cái này muỗi, loại 8 cổng giá chỉ 100k)
...còn môt cơ số thiết bị khác nữa mà nhà cháu chả dám kể ra ạ, buốt ruột lắm ạ.. nhưng tính ra xèng chắc chắn khong dưới 30 củ :((
- Ti vi, tủ lạnh, điều hòa đèn đóm chả cái nào làm sao cả! đến lạ! :(( cũng may chứ không có mấy ông TopCare quả này cũng xơi được của em kha khá! :))
CÁc cụ thông thái vào giải thích cho nhà em là tại sao sét nó lại chơi cái kiểu thích oánh chỗ nào thì oánh với ạ? bây giờ muốn thu hết sét thì phải bổ xung lại cái rì trong hệ thống chống sét kia ạ? (hiện tại nhà em có mỗi 5 cột để trên nóc tum trên diện tích sàn tầng thượng là 120m2 ạ) và quái lạ ở chỗ ngoài mấy cái đồ bị hỏng cháy đứt dây kể trên ra, bật lại Atomat trong nhà lên thì điện đóm vẫn chạy bình thường, đường dây trong nhà không hề bị sao, và chả hỏng cái gì khác nữa ạ? :(:(:(:(

Em nghĩ là cột thu lôi của nhà kụ chưa đúng kiểu

Mr.Phan

Xe tăng
ôi chít rùi, hôm trc em nhét ít vàng trong đó khi xây nhà cụ mà quên mất. Cụ tha lỗi nhé ka ka

Libor

Xe điện
Ối giời ơi là giời ơi..hum qua lại phát hiện thêm ông í phang một nhát kiểu này vào đúng cái hôm mưa gió đấy nữa ạ, em cũng đến thua ông í... chả hiểu ông í học hành kiểu rì mà oánh chả như trong sách rì cả! :)) Vì hum nay nước đầy nó mới chảy ri rỉ ra đây ạ

Gần hơn tý:

Macro luôn hậu quả: Ông ý phang 1 nhát vào giữa cái ống nhôm nhựa dùng làm ông thông hơi của bình đun năng lượng và cột thu sét!

Chỉnh sửa cuối:

kienxoan

Xe buýt
Cụ ơi, cái kim thu sét của cụ lâu ngày khả năng hút sét nó kém đi cụ ạ. Sét nó không đánh vào nơi cao nhất đâu mà vào nơi có mật độ điện tích cao. Vùng hút sét sẽ là một hình cầu có tâm là kim thu sét. Lúc mới xây cái kim nó chưa bị rỉ sét gì nên cái hình cầu ấy nó đủ bao cái nóc nhà cụ. Bây giờ lâu ngày vùng đó nó bé lại nên là có một vài chỗ ở nóc nhà nó trượt ra ngoài nên sét oánh vào đó.

35N1169

Xe điện
Ông trời bây giờ chắc cũng giống Vi khuẩn nhờn thuốc rồi cụ nhỉ? nên thu lôi không còn tác dụng nữa.

vctv

Xe buýt
Nhà cụ Lí chắc bị sét hòn rồi, các cụ vào chém làm em cười đau bụng, chảy nước mắt =))=))=))

Giang kính

Xe buýt
Giời đánh thì muốn đánh vào đâu là việc của giời, chẳng bẫy được cụ ý đâu~X( theo em tốt nhất là nhân cơ hội nhà đất đóng băng cụ Lí tranh thủ đổi sang cái biệt thự thì nguy cơ sét đánh sẽ ít hơn vì nó thấp cụ ạ:P

kduc

Xe Cứu Trợ
Căn cứ hiện trường thì e nghĩ Thiên lôi đã đánh đúng vào cái kim thu sét, vấn đề là hệ thống tiếp địa của cụ tiếp xúc kém, Rđ cao nên dòng sét truyền sang ông nước đi vào nhà cụ,...
Theo em cụ nên:
1. Bổ xung kim thu lôi, dây thép chạy vòng quanh mái như cụ j ở trên nói.
2. Bổ xung dây tiếp địa ( nhớ dùng dây phi > 12, 2 sợi 2 góc nhà càng tốt).
3. Cọc tiếp địa ko ăn thua đâu, cụ thuê mấy chú khoan giếng khoan 1, 2 lỗ sâu 30m, luồn thép dẹt mạ kẽm xuống đó thì Rđ cứ là nhỏ tý ( em thấy bọn trạm BTS nó toàn làm thế Rđ < 1 ôm luôn )

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn

quochung89

Xe buýt
hic,cháu có 1 chuyện hài về chủ đề này,có khi nó hơi bậy nên cụ nào ko thích thì đừng đọc nhé:
1 nhà sư và một tay nhà giầu cùng vào sân golf, nhà sư xem tay nhà giầu đánh golf,cứ mỗi lần đánh trượt là tay kia lại chửi :"ôi đ.. lại trượt".mấy lần liền,nhà sư liền nói:"nếu thí chủ còn nói bậy 1 lần nữa sẽ lại bị giời đánh đấy".lần này tay kia lại trượt và lại chửi,trời tự nhiên kéo mấy đen đến,.roàng...roành.nhà sư lăn ra chết luôn,lúc đó Thiên Lôi thò mặt ra từ đám mây nói:"ôi đ.. lại trượt"

totorauxom

Xe điện
bán lioa cho em đi bác

FeRAM

Xe điện
Thế có hội thảo lại không? Thấy cụ Ní lại bị sét oánh phát nữa xong.
Sau khi trích dẫn các tài liệu khoa học khảo cứu từ xưa đến giờ, em đã đưa ra kết luận là cụ Lí nên chia bớt vàng đi. Cơ mà lão vẫn chưa chịu. Lại còn lý luận là nhà Es nó cũng lắm vàng thế, sao chả sao, :)).

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Sau khi trích dẫn các tài liệu khoa học khảo cứu từ xưa đến giờ, em đã đưa ra kết luận là cụ Lí nên chia bớt vàng đi. Cơ mà lão vẫn chưa chịu. Lại còn lý luận là nhà Es nó cũng lắm vàng thế, sao chả sao, :)).
Nhà em rút kinh nghiệm chuyển sang tiền đô rồi, mỗi tội giờ mọi người lại khuyên chuyển sang tiền Tệ, ko biết nên tích cái nào cho đỡ bị sét đánh nữa.

photothienvc

Xe tăng
Trưa nay sau 1 cơn mưa như trút nước em mò về nhà thì thấy điện đóm tối om, người người nhớn nhác.... hỏi ra mới biết cơ sự là nhà em chính thức bị giời đánh ạ! :(( Leo lên chỗ bị oánh xem thì ko thể hiểu nổi ông giời hum nay ăn phải cái giống gì mà oánh ác chiến thế, các cụ xem ảnh thì rõ.. về lý thuyết thì ông ý phải oánh vào cái chỗ nào có kim loại, và chỗ đó phải là cao nhất nhưng đằng này ông í phang nhà em vào đúng bờ tường (chỗ này là tầng thượng sát với nhà hàng xóm,tương đương tầng 5 ạ) mà ngay cạnh có cả cột chống sét và bao nhiêu bể nước inox ông ý chả phang :((

Chỗ đỏ đỏ là ông í phang nhà em ạ:

Cận cảnh chỗ bị đánh, lở một mảng vữa trát tường, nhìn vào tựn viên gạch, cháy đen thui, chỗ vữa bị vỡ bắn tung tóe

Hậu quả:
-Ổn áp Lioa cháy đùng đùng khói đen sì nhưng vẫn dùng bình thường! hứt, cháy mỗi cái đèn báo ạ :))
- Cháy 3 quạt trần trong tổng số 5 cái (lúc bị sét đánh không cái nào đang chạy cả )
- Tèo 1 dàn máy tính để bàn trong tổng số 4 cái đang chạy
- 1 Modem wifi (vừa phải đi mua mới ngay để xì pam thiệt hại 1.5 củ) :((
- 1 Tổng đài đt (ghét chưa thèm mua vì tầm này ai còn dùng đt bàn nữa :)) )
- 1 bộ chia truyền hình cáp (cái này muỗi, loại 8 cổng giá chỉ 100k)
...còn môt cơ số thiết bị khác nữa mà nhà cháu chả dám kể ra ạ, buốt ruột lắm ạ.. nhưng tính ra xèng chắc chắn khong dưới 30 củ :((
- Ti vi, tủ lạnh, điều hòa đèn đóm chả cái nào làm sao cả! đến lạ! :(( cũng may chứ không có mấy ông TopCare quả này cũng xơi được của em kha khá! :))
CÁc cụ thông thái vào giải thích cho nhà em là tại sao sét nó lại chơi cái kiểu thích oánh chỗ nào thì oánh với ạ? bây giờ muốn thu hết sét thì phải bổ xung lại cái rì trong hệ thống chống sét kia ạ? (hiện tại nhà em có mỗi 5 cột để trên nóc tum trên diện tích sàn tầng thượng là 120m2 ạ) và quái lạ ở chỗ ngoài mấy cái đồ bị hỏng cháy đứt dây kể trên ra, bật lại Atomat trong nhà lên thì điện đóm vẫn chạy bình thường, đường dây trong nhà không hề bị sao, và chả hỏng cái gì khác nữa ạ? :(:(:(:(
Quả là TRỜI ĐÁNH KHÔNG CHẾT, mừng cho nhà cụ!

yensuong

Xe điện
Thiệt hại vậy là nhẹ đấy cụ ạ, nhà em vừa rồi cu thợ chạy máy phát điện vọt ga cao quá, bao nhiêu đồ điện tèo gần hết:((